What's new

[Chia sẻ] Tây Nguyên - Đường mòn Hồ Chí Minh

F19_BCS hoàn thành một cung đường Tây Nguyên lần thứ hai.
Khác với lần trước đi theo đường 14, qua các thành thị Pleiku, Kontum, lần này đoàn chạy theo đường 14C, đây mới thực là Đại ngàn Trường Sơn, xuyên qua những cánh rừng và vùng đất đỏ bazan.

Tổng thời gian: 7 ngày 7 đêm, từ tối 27/12/07 đến tối 3/1/08

Hành trình:
Xe khách 700km : Hà Nội - Đà Nẵng (1 đêm)
Xe máy 1450 km : Đà Nẵng - Quy Nhơn (6 ngày 5 đêm)
Tàu hỏa 1000km : Quy Nhơn - Hà Nội (1 đêm 1 ngày)

picture.php

Last edited:
Bớ bác Black và các bác,

Em có nghe bác Black đề cập đến "bùa ngải" khi đi 14C (giấy phép để thông quan); em đang tính đi cung 14C trong Tết này. Bác Black và các bác chỉ bảo em về vụ "bùa ngải" với (nó là cái gì, làm thế nào để có, ....)

Em cám ơn các bác.

Bớ bác Black và các bác,

Em có nghe bác Black đề cập đến "bùa ngải" khi đi 14C (giấy phép để thông quan); em đang tính đi cung 14C trong Tết này. Bác Black và các bác chỉ bảo em về vụ "bùa ngải" với (nó là cái gì, làm thế nào để có, ....)

Em cám ơn các bác.

Hồi bọn tớ đi thì có nhờ một bác làm Du lịch lấy một giấy giới thiệu là đoàn đi khảo sát du lịch khu vực đường mòn HCM. Giấy giới thiệu của một công ty chi nhánh của một công ty nhà nước.

Nói chung chỉ cần có dấu đỏ có vẻ đáng tin cậy, địa chỉ điện thoại rõ ràng là có thể ok rồi. Nhớ trong phần giấy giới thiệu có danh sách tên cụ thể những người trong đoàn cho chắc ăn.

Và tất cả phải có giấy tờ tùy thân đầy đủ, giấy tờ xe máy đầy đủ. Vào những khu vực này không nên thiếu sót gì hết.

Bác Chitto nói đúng rồi nhưng những giấy bác vừa kể chỉ có giá trị chứng minh "tớ là người ngay" thôi. Muốn khảo sát du lịch toàn tuyến 14C cần có giấy giới thiệu của BCH bộ đội biên phòng cấp tỉnh (tương tự như đi A Pa Chải bây giờ)

Trong các chuyến đi, có lẽ chưa chuyến nào lạ đời bằng cung đường Buôn Ma Thuột - Đà Lạt, khi mà cả 5 cái xe với 10 người lạc đường Quốc lộ !!!

Số là rời khỏi Buôn Ma, tớ chẹt phải một con chó Nhật đang hớn hở băng ngang đường. Cả hai bánh đi qua giữa bụng chó luôn ! Dân tình đi trước hết rồi nên tớ cắm mặt phóng theo. Đến một ngã tư, dừng lại để đội mũ, tớ chạy sau, đường thẳng tắp nên cứ chạy thôi.

Té ra cả đáp đi lạc đường đến mấy chục km. Tổng cộng đi hết 50km mà mới cách điểm xuất phát có hơn chục cây. Hehe

Có khi nào hồn ma con chó nó dẫn đường không? Hức hức, tự dưng nhớ truyện của Nguyễn Ngọc Thuần ghê rợn.

Nghe chuyện giấy phép bùa ngải để được đi đường mòn Hồ Chí Minh lạ quá nhỉ. Tưởng thông đường rồi thì đường ta ta đi thôi chứ. Sao lại cấm đoán nhau? Mong mỏi một ngày được đi dọc cung đường mới mở từ đầu này xuống đầu kia của đất nước quá đi thôi!

Bác Chitto có thể cho em xin số đện thoại được k ạ? E muốn hỏi thêm bác 1 số thông tin về chuyến đi và về cung đường 14C. Bọn e cũng đang có kế hoạch chạy cung đường này đợ 30-4 tới. Thanks!!!

Bác Chitto có thể cho em xin số đện thoại được k ạ? E muốn hỏi thêm bác 1 số thông tin về chuyến đi và về cung đường 14C. Bọn e cũng đang có kế hoạch chạy cung đường này đợ 30-4 tới. Thanks!!!

Bạn cứ hỏi trực tiếp trên này đi. Mọi người đều có thể trả lời cho bạn chứ không phải chỉ tôi. Nhiều điều mọi người biết mà tôi không biết.

À, có thông tin (đáng tin cậy) rằng cung đường này giờ cấm rồi, vì vụ khai thác bauxide mà.

Vấn đề này bọn em cũng đang quan tâm, vì lần này chạy đường 14C nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm về cung đường này. Tình hình bây giờ thế nào các bác có biết k ạ? Có thể đi được hay k ạ? Và cần những giấy tờ giới thiệu gì mới có thể đi được? Bọn e đang định chạy cung :HN - Đà Nẵng - Tây Nguyên - Đà Lạt - Nha Trang - Đại Lãnh - Quy Nhơn - HN. Khu vực Tây Nguyên dự tính đi đường 14C. Chi tiết ở link này:

http://ttvnol.com/forum/f_233/1123087/trang-51.ttvn

Rất mong sự góp ý thêm của các bác, thanks!

Nhóm chúng em đã hoàn tất 1/2 con đường 14C; từ cửa khẩu Bu Drăng đế đồn biên phòng 743- Sêrapok. Mời các bác vào đây xem báo cáo chi tiết

http://www.caravanviet.com/forum/showthread.php?p=41109#post41109

Khi xin tư vấn thì ở một nơi, về thì kêu em báo cáo ở chỗ này. BKAV có truyền thống chỗ nọ chỉ chỗ kia vậy hử? Báo cáo anh Quảng vậy thử xem còn chỗ đặt mông không? :Dam

Vấn đề này bọn em cũng đang quan tâm, vì lần này chạy đường 14C nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm về cung đường này. Tình hình bây giờ thế nào các bác có biết k ạ? Có thể đi được hay k ạ? Và cần những giấy tờ giới thiệu gì mới có thể đi được? Bọn e đang định chạy cung :HN - Đà Nẵng - Tây Nguyên - Đà Lạt - Nha Trang - Đại Lãnh - Quy Nhơn - HN. Khu vực Tây Nguyên dự tính đi đường 14C. Chi tiết ở link này:

http://ttvnol.com/forum/f_233/1123087/trang-51.ttvn

Rất mong sự góp ý thêm của các bác, thanks!

Lại thêm đồng chí này nhờ tư vấn nhưng bảo mọi người sang chỗ khác xem chi tiết. Đồng chí tiếc cái công copy & paste hay không tự tin lắm với khả năng của mình hay sao mà tùy hứng vậy hử? :Dam

Chính vì chưa có kinh nghiệm về đường 14C nên mới nhờ các bác tư vấn, những vấn đề hỏi e đã nêu ra ở ngay bài viết rồi, link đó chỉ là topic cụ thể ẩu Group thôi. Các bác co kinh nghiệm thì share cho những người mới, việc gì phải xách mé nhau "không tự tin lắm với khả năng của mình..." như vậy???

Rất cảm ơn những ý kiến tư vấn của các bác, còn những lời lẽ như vậy có lẽ không nen được phát ngôn vì chưa ai chắc chắn khả năng của ai hơn ai đâu???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back