What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Hồi xưa báo chí mình cũng đã đăng tin vụ chú phi công trẻ vượt được qua toàn bộ hệ thống phòng không Liên Xô hạ cánh xuống quảng trường Đỏ. Tôi nhớ là hồi đó người lớn ngạc nhiên lắm bởi ai mà ngờ một máy bay Cessna lại qua mặt được hệ thống vũ khí mạnh nhất thời đó của LX. Sau vụ này, một loạt tướng tá Liên Xô bị cách chức. Trò chơi của cậu thanh niên tư bản biến thành trò đùa giỡn mặt hệ thống quân sự XHCN nên mới to chuyện trên truyền thông thế giới hồi đó.

Cảnh máy bay của Medela đang đánh võng trên quảng trường :)

và phi công trẻ Matthias Rust đứng trước tòa

Ảnh trên internet

Chắc các Comrades đang uống rượu Vodka nên không theo dõi màn hình rada được bác Hahoi ạ.

Đúng là bên Nga có nhiều chuyện mà người nước ngoài sẽ không thể hiểu được. VD như vừa rồi Boris Nemtsov cũng bị bắn cũng gần chỗ này, cách Quảng trường đỏ và điện Kremlin chỉ khoảng 200 mét, nơi đầy mật vụ và CCTV theo dõi ??? chỗ có dấu X mầu đỏ.

Trước hết mình thực ngưỡng mộ gia đình medela. Đi du lịch vào dịp Tết đã đành, bạn lại còn chọn nước Nga băng giá là điểm đến, vì tầm Tết VN là lúc thời tiết Nga đỏng đảnh, khắc nghiệt nhất, có thể ào ào bão tuyết, nhiệt độ -30 0C bất cứ lúc nào. Chúc mừng gia đình bạn đi về an toàn. Còn nói đến chuyện nhập cảnh Nga có lẽ kinh khủng, gây bức xúc cho khách nhất, bạn phải có một đức tính nhẫn nại cao mới có thể không bị Stress. Lần 2011 qua Nga, mình nhớ ông xã mình ú ớ tiếng Nga được nhập cảnh khá nhanh, còn mình thì bị lôi vào 1 phòng riêng hỏi vớ vẩn, vợ chồng bị tách ra làm mình lo gần chết. Nghe nói đi hãng của Aeroflot thì xuống sân bay khác đỡ bị như sân bay này. Tháng 6 này gia đình mình quyết định quay lại thăm Nga lần nữa. Biết là Nga chán vậy nhưng đất nước này có lẽ là duyên nợ với mình rồi nên vẫn cứ lăn với nó :)

Vâng nước Nga có nhiều điều để tìm hiểu và khám phá. Rất dễ gây nghiện.
Mình nhận thấy tình yêu mãnh liệt với nước Nga ở rất nhiều người Việt Nam đã từng sống ở Nga.
Có lẽ người Việt có một số tính cách gần giống với người Nga, nhất là tình yêu với rượu và sự chịu đựng.

Không hiểu sao em rất thích các ghế băng công cộng ở Nga, chúng rất cổ, và đẹp.

Puhskin hay Tolstoi đã ngồi lên chiếc ghế này ?

Nhà hát lớn, tiếng việt gọi nôm na là bán-xôi.

Tuyết rơi cuối mùa

Sang bên này em mới thấy dân Nga rất thích hàng của Đức, và đánh giá cao cách làm việc của người Đức.
Gần như tất cả các mặt hàng của Đức đều có mặt ở Nga, từ xe oto đến đồ tiêu dùng, thậm chí mấy siêu thị loại bình thường của Đức như SPAR, LIDL, METRO có mặt rất nhiều ở Moskva.

Ở Nga người dân có vẻ rất tin tưởng vào lãnh đạo của mình. Thậm chí họ có đôi chút tự hào khi lãnh đạo biết cưỡi máy bay chiến đấu, lái xe tăng, bắn hổ, hoặc bơi bướm rất đẹp....
Tầng lớp quan lại có rất nhiều đặc quyền, đặc lợi và người nga thấy như vậy là tất nhiên. Thủ đô Moskva tắc đường rất kinh khủng thế nhưng lại có đầy xe ưu tiên, phóng bạt mạng rất nguy hiểm.
Giới nhà giầu thể hiện đẳng cấp của mình bằng xe đẹp, áo lông và đồ trang sức có giá trị một cách lộ liễu và ở những chỗ không thích hợp.

Thăm điện Kremlin.
Em rất lạ là trong khi việc mặc áo lông thú ở Châu Âu bị lên án thì ở Nga mọi người lại rất tự hào khi khoác bộ lông thú lên người để thể hiện đẳng cấp.
Phụ nữ mặc áo lông thú rất nhiều, cá biệt còn có bác đàn ông mặc một cái áo lông mà em đếm thấy có đến 3 cái đuôi cáo!.

Như em nói ở trên, các bức tường thành và tháp canh được xây bởi KTS người Ý từ năm 1485 đến 1495.
Đến năm 1624-1625 tháp Spasskaya được lắp thêm đồng hồ báo giờ. Công việc nâng cấp này được tiến hành bởi KTS người anh tên là Christopher Galloway. Hồi xưa e hay được xem chương trình truyền hình của đài truyền hình nga, phát từ thủ đô Moscow, có hình cái tháp đồng hồ này.

Cổng đi vào hình như copy kiểu China.

Rất nhiều súng thần công

Sân trong điện Kremlin

Nhân viên an ninh lúc nào cũng cảnh giác để ý khách thăm quan

Sân trong cung điện Kremlin.
Ở giữa là nhà thờ mười hai vị tông đồ.

Trong khuôn viên cung điện Kremlin có đến bốn nhà thờ chính thống giáo.
Bây giờ dân nga cực kỳ mê tín và sùng đạo. Kể cả giới lãnh đạo cũng sử dụng mối quan hệ với nhà thờ để bảo vệ quyền lực của mình.

Khẩu đại bác này em nghĩ là chỉ làm cảnh chứ chắc là không bắn được.

Nhà thờ và cây thông

Cái chuông này thuộc lại lớn nhất trên Thế giới nhưng cũng không dùng được lần nào vì vừa đúc xong thì đã bị vỡ một mảnh.

Rất phục các đồng chí cảnh sát đứng ngoài trời âm mười mấy độ.

Sang bên này em mới thấy dân Nga rất thích hàng của Đức, và đánh giá cao cách làm việc của người Đức.
Gần như tất cả các mặt hàng của Đức đều có mặt ở Nga, từ xe oto đến đồ tiêu dùng, thậm chí mấy siêu thị loại bình thường của Đức như SPAR, LIDL, METRO có mặt rất nhiều ở Moskva.

Ở Nga người dân có vẻ rất tin tưởng vào lãnh đạo của mình. Thậm chí họ có đôi chút tự hào khi lãnh đạo biết cưỡi máy bay chiến đấu, lái xe tăng, bắn hổ, hoặc bơi bướm rất đẹp....
Tầng lớp quan lại có rất nhiều đặc quyền, đặc lợi và người nga thấy như vậy là tất nhiên. Thủ đô Moskva tắc đường rất kinh khủng thế nhưng lại có đầy xe ưu tiên, phóng bạt mạng rất nguy hiểm.
Giới nhà giầu thể hiện đẳng cấp của mình bằng xe đẹp, áo lông và đồ trang sức có giá trị một cách lộ liễu và ở những chỗ không thích hợp.

Em lói leo tí. Không biết gia đình bác di chuyển từ Moscow đến St. Peterburg bằng phương tiện gì. Nếu đi tàu cao tốc Sapsan (сапсан) thì là cũng dùng sản phẩm made in Germany rồi đấy ợ. Nguyên nhân sau xa nghe phong phanh thì là trong 1 cuộc nhậu, anh Putin trong lúc cao hứng, muốn thể hiện đẳng cấp đã nói với anh Schröder: dạo này giá khí đốt tăng cao. Bọn anh thu nhiều Đô quá mà chưa biết làm gì. chú mày về làm cho anh sáu chục con Sapsan để nhân dân nước anh đi chợ tạm nhé;).

Em lói leo tí. Không biết gia đình bác di chuyển từ Moscow đến St. Peterburg bằng phương tiện gì. Nếu đi tàu cao tốc Sapsan (сапсан) thì là cũng dùng sản phẩm made in Germany rồi đấy ợ. Nguyên nhân sau xa nghe phong phanh thì là trong 1 cuộc nhậu, anh Putin trong lúc cao hứng, muốn thể hiện đẳng cấp đã nói với anh Schröder: dạo này giá khí đốt tăng cao. Bọn anh thu nhiều Đô quá mà chưa biết làm gì. chú mày về làm cho anh sáu chục con Sapsan để nhân dân nước anh đi chợ tạm nhé;).

Thế hả bác, em không biết. Anh Schröder cũng kiếm được một mớ khi nhảy điệu kalinka với putin nhỉ. Cả vụ đường ống north stream nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back