What's new

Tham khảo: Quy Định cho các chuyến đi đường trường bằng xe máy

Em cũng rất thích đi Phượt. Từ TpHCM về quê (Năm Căn - Cà Mau) bằng xe máy 1 mình buồn và mệt kinh khủng. Đi nguyên đoàn vậy thì vui hơn nhiều. Các anh có kinh nghiệm j riêng chia sẻ cho tụi em học hỏi. hihi
p/s: Em mới là SV năm 2 xa nhà thôi ạ, ko có kinh nghiệm phược :-s

Xin góp thêm 1 ý trong phần vưọt oto :
Khi vượt trái oto ngoài việc sử dụng đẽn xi nhan trái,còi thì nên báo cho xe oto cùng chiều xin vượt bằng cách nhá đèn pha để thông báo ( vì còi xe máy nhỏ + cửa kính oto kín nên đôi lúc khg nghe được còi)

Em cũng rất thích đi Phượt. Từ TpHCM về quê (Năm Căn - Cà Mau) bằng xe máy 1 mình buồn và mệt kinh khủng. Đi nguyên đoàn vậy thì vui hơn nhiều. Các anh có kinh nghiệm j riêng chia sẻ cho tụi em học hỏi. hihi
p/s: Em mới là SV năm 2 xa nhà thôi ạ, ko có kinh nghiệm phược :-s

Bạn có thể tham gia vào team mình đê, đc ~ 10-15 xe rồi, moto phân khối lớn, phân khối nhỏ đều có ;)) tham gia vào đi chung cho vui, mình tên Duy, 23t, sđt: 0902 707 899

Các bác cho e hỏi, hiện e đang kiếm bộ đàm cho team, cần cho xe dẫn đoàn, xe chốt đoàn, và 2 xe chạy cơ động, ko biết loại nào tốt, có bác nào đã xài qua những loại nào có thể cho e ít info đc ko ? Em xin cảm ơn ạ. Em ở tp. HCM.

Last edited by a moderator:
Bài viết rất bổ ích. Tiện thể em hỏi tý. Quốc Lộ 1A có một làn đường nhỏ phía trong cùng khoảng 3m, đó là làn đường dành cho xe máy à? Em nghĩ làn đó là dùng cho xe thô sơ, xe đạp.... và các xe gặp sự cố. bản thân em khi vượt xe mà vượt bên phải (làn đừong trong cùng) thì em lại thấy bất an hơn.

Bài viết rất bổ ích. Tiện thể em hỏi tý. Quốc Lộ 1A có một làn đường nhỏ phía trong cùng khoảng 3m, đó là làn đường dành cho xe máy à? Em nghĩ làn đó là dùng cho xe thô sơ, xe đạp.... và các xe gặp sự cố. bản thân em khi vượt xe mà vượt bên phải (làn đừong trong cùng) thì em lại thấy bất an hơn.

Bạn nói QL 1A nhưng đoạn nào.Cả QL 1A dài hơn 2301km đấy bạn

cái này thì pak chạy xe tải hoặc xe 45 chỗ thì mới nhìn được thôi, chứ chạy xe con với xe máy thì ko nhìn được tay của các bác tài đâu =)), hiệu lệnh thì cũng đơn giản ý mà. Có loại bằng đèn hoặc bằng tay, pak thích loại nào

Đi xe máy có nên đi giày bình thường không các bác?

Có lần mình đi liên tục có 100km mà cứ khúc mưa, khúc nắng, nước vào chân khó chịu kinh khủng.

Các bác có kinh nghiệm vụ này giúp mình với nhé.

Thanks.

Đi xe máy có nên đi giày bình thường không các bác?

Có lần mình đi liên tục có 100km mà cứ khúc mưa, khúc nắng, nước vào chân khó chịu kinh khủng.

Các bác có kinh nghiệm vụ này giúp mình với nhé.

Thanks.

Mình cũng hay đi đoạn đường dài, mà vào mùa mưa mang giày chạy xe khó chịu lắm. Chạy tí là cả giày nước, tới lúc hết mưa rồi thì càng khó chịu hơn. Quan trọng là nếu chân ngâm nước lâu quá sẽ bị nhiễm lạnh => cảm ngay.

Bởi vậy mùa mưa chạy xe tốt hơn là mang dép quai hậu, và mang theo một đôi giày để đến nơi thì mang. Kinh nghiệm cho thấy loại dép quai hậu của Biti's vừa nhẹ, vừa gọn vừa bền.

Bác làm đôi ủng tầm 60k, chạy mưa nắng chấp hết ^^, chạy dép bitis dại mồm có mà xòe ở đường thì cũng mệt đấy. Em đi 3-4 ngày mưa liên tục, chạy ủng chân vẫn ấm mà ko bị nước vào tí nào

Re: Quy Định khi đi đường

Quy định rất chuẩn nhưng mình thấy nên bổ sung thêm. Qua nhiều lần phượt, mình thấy các xe nên quan sát lẫn nhau qua gương chiếu hậu. Nếu thấy xe chạy sau mình khuất gương (tụt hậu thì nên giảm tốc độ chờ bạn). Bạn không nên cố bám xe dẫn đoàn mà cả đoàn sẽ quan sát nhau qua gương chiếu hậu, thứ tự từ trên xuống dưới và cả đoàn sẽ luôn giữ được cự ly với nhau. Khỏi sợ xe cuối bị bỏ rơi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back