What's new

[Chia sẻ] Tháng 10/2013, hành trình Mộc Châu - Sapa - Bắc Hà, lại tiếp tục ĂN ĂN ĂN và ĂN!!!

Tháng 10/2013, hành trình Mộc Châu - Sapa - Bắc Hà, lại tiếp tục ĂN ĂN ĂN và ĂN!!!

Lâu lắm rồi không đi ra Bắc. Nói thế cho oai, chứ từ nhỏ đến lớn em chỉ mới ra Hà Nội đúng 1 lần vào lúc 11 tuổi, cũng 17 năm rồi. Từ lúc bắt đầu biết đi phượt, suốt ngày ngồi xem mấy clip trên youtube về Mộc Châu, ruộng bậc thang, Sapa...mong 1 ngày được đặt chân tới 1 lần. Đúng dịp thằng bạn sắp nghỉ học kỳ về VN được 10 ngày, hú đi Tây Bắc, thế là 2 thằng book vé, lên kế hoạch trước 1 tháng rồi xách balo, máy ảnh, và 2 cái bao tử không đáy lên và đi!

Về nhà sau chuyến phượt 1 tuần được vài ngày rồi, nhưng tâm hồn em thì nó vẫn còn ở lại Tây Bắc chưa về kịp, nên hôm nay rảnh rỗi em ngồi viết lại những gì còn đọng lại trong đầu sau chuyến đi, tưởng tượng là mình vẫn còn đang đi phượt :D

Ngày 1:

12h30 ngày 7/10, có mặt tại sân bay Nội Bài, em dùng google map định vị ngay cái địa điểm đầu tiên: 77 Hai Bà Trưng, quán Khoa Ngan xưa và nay. Và bảo bác tài xế Bus cho xuống ở Cửa Nam, để em có thể lết bộ tới quán.

Từ lúc coi cái clip của ông masterchef Gordon Ramsay về bà Madam Duck, nghĩ đến Hà Nội, là em nghĩ ngay tới bà này, nên lần này bằng mọi giá em cũng phải thử cho được. Đợt này em có mặt tại Hà Nội 3 ngày, nhưng không ngủ lại đêm nào. Hà Nội là nơi quá cảnh, hầu như em toàn ngủ trên tàu, và trên xe. Nhưng bao nhiêu thời gian như thế ở Hà Nội cũng là quá đủ cho cái tâm hồn ăn uống của em và của thằng bạn.

Lúc này đã là khoảng 1:30pm, 2 thằng đói meo râu, mỗi thằng 1 túi máy ảnh và 1 balo mò mẫm theo google map cũng tới được quán, tiếc là Ngan Nướng đã hết, chỉ còn Ngan quay, thôi cũng được, xơi tất, đói mà!

Theo em phục vụ thì món Măng Tiết này ai đến đây cũng order, nên em cũng ăn thử

Cái món xôi Ngan thật sự là món xôi tuyệt cú mèo nhất mà em từng ăn! Ăn kèm với nước ngan sệt sệt nâu nâu.

Giá cả ở đây không rẻ, nhưng mãn nguyện, rất ngon và đáng để thử một lần. Total chỗ này của 2 thằng là 370k.

Đánh chén no nê, em lết bộ ra ga Hà Nội cách đó không xa, làm 2 vé khứ hồi Hà Nội - Lào Cai đi ngày 10/10 về ngày 14/10 cho chắc cú, rồi gọi book vé xe Hải Vân đi Mộc Châu lúc 10h đêm.

To be Continue...

Last edited:
Re: Tháng 10/2013, hành trình Mộc Châu - Sapa - Bắc Hà, lại tiếp tục ĂN ĂN ĂN và ĂN!!

Sau khi mua vé là lúc đi khám phá trung tâm phố cổ Hà Nội. Thấy hồ gươm cũng không xa ga Hà Nội lắm, em và thằng bạn lại cuốc bộ, đi lang thang tới nhà thờ, uống cafe giết thời gian, ngồi search thông tin, 9h tối ra bến xe Mỹ Đình đi Mộc Châu.

Buổi tối ở phố cổ

Làm cốc bia Hà Nội, chỉ có 5k một cốc thôi. Em ở miền Nam, ra HN em phải sửa lại từ, ví dụ như là Ly thì là Cốc, chén thì là Bát, muỗng thì là Thìa, Vá thì là Muôi, ruộng bắp thì là nương ngô. Từ ngữ VN thật là đa dạng phong phú!

Nem tai bà Hồng, em đã đọc nhiều về món nem tai này, thế là đang thang lang đói bụng và lại đập ngay vào mắt hàng nem này, xà vào ngay! Tuy nhiên món này ăn ko hợp khẩu vị lắm, nên em không thấy ngon. Em đi từ xa lại, thằng ku phục vụ đã hỏi "anh ăn nem ạ?", chưa kịp đặt đít xuống ghế thì cái dĩa nem tai này đã được thảy lên bàn, quá chuyên nghiệp!

Kem Bác Sĩ. Em gọi vậy vì thấy mấy cô bán kem ở đây mặc đồ giống Bác Sĩ.

Ngồi cafe bờ hồ, chờ đến giờ nhổ neo

Em bắt xe đi từ bến xe Mỹ Đình, cách trung tâm phố cổ 150k tiền taxi. Đoạn đầu đường cao tốc đẹp, vắng xe, tới đoạn sau thì hầu như là mất ngủ, xe dừng ở Hòa Bình 15 phút rồi leo lên Mộc Châu.

Bác tài xế 4h sáng gọi dậy
- 2 em ở khách sạn nào nhỉ?
- Dạ em chưa book phòng
- Thế em ở Công Đoàn không?
- Đâu cũng được anh, phòng ở được được chút
- Hay ở Sao Xanh nhé?
- Dạ sao cũng được

Thế là bác tài vứt 2 thằng xuống Sao Xanh, khách sạn to vật, 3 sao, phòng rẻ nhất 450k, sáng dậy em hỏi thăm mới biết đây là khách sạn xịn nhất của Mộc Châu, nhưng nằm cách cái bảng thị trấn khoảng 100m, gần thác Dãi Yếm và rừng Thông.

Bước xuống xe với trang phục mùa hè, trong cái lạnh buốt lúc 4h sáng của Mộc Châu, thiệt là tê tái. Cổng khách sạn thì đã đóng, em lấy điện thoại ra gọi cho sđt trên cái bảng, may quá có người ra mở cổng, 2 thằng chui vào làm một giấc tới sáng...

Re: Tháng 10/2013, hành trình Mộc Châu - Sapa - Bắc Hà, lại tiếp tục ĂN ĂN ĂN và ĂN!!

Bài viết đang hay tự nhiên kéo xuống 1 mớ quảng cáo :(
E cũng đang thích mộc châu , bácc chia sẻ nhanh thật là nhanh em xem với nhá , máu quá hihi

Hôm qua em định viết tiếp thì thấy quảng cáo tùm lum, report mà sao chưa thấy mod xử lý, cụt hứng ko viết nổi nữa +_+

Nói một chút về việc đi lại. Để tiết kiệm thời gian, tour này em chọn cách ngủ trên tàu và xe là chính. Đi tổng cộng 7 ngày, hết 2 ngày nằm xe, 2 ngày nằm tàu. Trước khi đi em lại không tìm hiểu kỹ là từ Mộc Châu có thể bắt xe đi thẳng tới Điện Biên, rồi từ Điện Biên đi thẳng tới Lào Cai được. Với do bản tính sống lâu nhờ nhát, nên em mua vé tàu đi Lào Cai từ Hà Nội cho an toàn. Vừa kết thúc hành trình Mộc Châu, là em lại hạ độ cao, xuống lại Hà Nội, nằm tàu đi Lào Cai, rồi lại leo lên Sapa, cứ lên lên xuống xuống liên tục và mất ngủ khá nhiều nên những thứ chuẩn bị ở nhà như vitamin C, paracetamol, 1 hộp Strepsil và thuốc viêm họng được em và thằng bạn tiêu thụ triệt để.

NGÀY 2:

Quay lại với khách sạn Sao Xanh, Mộc Châu. Buổi tối hôm trước vừa lên xe là thằng bạn em ngủ thẳng cẳng và ngáy ò ó o. Trên xe khách thì lại bố trí giường đôi nằm sát nhau, cho nên nó mà ngủ trước là y như rằng em mất ngủ!

Khách sạn đẹp, sạch sẽ và ấm áp, nhưng có lẽ bị shock nhiệt độ, vừa lạ chỗ, nên từ 4h sáng tới 7h ở khách sạn em chỉ lăn qua lăn lại nhắm mắt nằm thở phì phò chứ chả ngủ được mấy. Thằng bạn thì dậy đúng 7h, tràn trề sinh lực và gào rú gì đó, em nghe loáng thoáng “má ơi đẹp quá! Dậy coi nè!”

Cũng chả ngủ nổi nữa nên em dậy luôn, mặc dù đầu còn đau như búa bổ. Cảnh tượng hiện ra trước mắt làm em tỉnh ngủ luôn!

Sáng sớm nhận phòng trời còn tối nên 7h dậy em mới thấy được cánh đồng bắp(nương ngô) mênh mông và những ngọn đồi xanh mơn mởn này. Phòng em cửa sổ hướng về phía sau của khách sạn, vị trí ks khá xa trung tâm trị trấn, nhưng mà sáng dậy nhìn ra cửa sổ thấy cảnh này thì cũng đáng để mà ở xa 1 chút lắm, có khi sống thọ thêm được vài phút đấy chứ, bằng chứng là em quên cái cơn đau đầu đi được vài phút.

Đói bụng rồi, em xuống nhà ăn của khách sạn tìm chút gì bỏ bụng. Buổi sáng xuống sảnh nhìn ra sân em thấy có chiếc bán tải chất đằng sau 2 em xe cào cào nhìn thật là máu lửa, nhìn và ước ao một ngày được như các anh ấy. Trong phòng ăn lúc đó có 1 đoàn khách Tây đang ăn bánh mì sandwich cùng bơ mứt. Đồ ăn sáng Việt thì có Phở và Bún bò, em chọn phở. Tô phở của e đây

Bốc khói nghi ngút. Ngoài ra em còn làm thêm 1 chén thịt bò tái và 1 trái trứng gà nữa. Ăn sáng là bao gồm trong tiền phòng luôn, ăn bao nhiêu tùy thích.

Cầm bản đồ Mộc Châu in sẵn trên tay, thấy gần nhất là thác Dãi Yếm và rừng thông bản Áng, với sau một đêm mất ngủ cảm thấy không khoẻ lắm nên em quyết định sẽ dành buổi sáng để khám phá hai điểm này trước. Nhưng trước mắt là...xe đâu mà đi?

Tại khách sạn Sao Xanh không có dịch vụ cho thuê xe máy. Nhân viên của khách sạn nếu có ai không dùng đến xe, họ có thể kiếm thêm thu nhập bằng cách cho thuê xe với giá...200k một ngày! Sau một hồi thương lượng, thì bọn em thuê xe của chị ấy với giá là 300k/2 ngày, với điều kiện là tối 8h phải trả xe lại để chị ấy chạy về nhà. Được cái là xe chị này còn khá ngon lành và máy còn mạnh, rất ít hao xăng, đổ đầy chạy 2 ngày liên tục mới chỉ hết nửa bình xăng.

Trên đường đi em gặp rất nhiều xe tải, nên đường khá là bụi. Xe tải ở đây đa số là chở bắp. Xe lớn nhiều nên lái xe ở đây cảm giác cũng ớn ớn, nhưng khu này vẫn còn đỡ hơn nhiều so với trung tâm của thị trấn với đủ loại xe chạy ùn ùn chóng cả mặt, nên kinh nghiệm sau buổi sáng là chạy xe ở Mộc Châu phải trang bị đầy đủ mắt kính và khẩu trang.

Đường xuống thác dải yếm

Em làm phát kỷ niệm với thác

Last edited:

Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên. Có lẽ đây là nhà ở giữa cánh đồng bắp để trông trộm? Không biết có đúng không nhỉ?

Ở trên chỗ giữ xe vào thác có nhà sàn, để sẵn bình trà thế này, em uống thử thấy ngọt ngọt, sau này lên Sapa thì thấy cũng có trà ngọt giống thế này.

Bắp phơi vàng ươm

Tiếp tục lên đường tới rừng thông bảng Áng. Trên đường đi vào khá là gập ghềnh vì là đường đất, cái xe còn khá mới mà phải thồ 2 đứa hạng cân 68kg vượt qua con đường đất đá thấy mà thương. Tới một ngã ba, có bảng chỉ dẫn rẽ trái là vào khu vườn Dâu, đi thẳng là tới rừng Thông, thế là em rẽ trái trước cái đã, khám phá cho hết các địa điểm.

Không biết cái rừng thông bảng Ánh như thế nào, nhưng con đường vào vườn dâu đã dẫn em tới cái rừng thông ở trên đỉnh đồi toàn là cỏ mênh mông tuyệt đẹp thế này đây!

Em liền khoá cổ xe rồi vác máy ảnh theo leo lên khám phá đồi cỏ và rừng thông này. Nhìn thì thấy gần, nhưng thật sự là chưa leo lên tới chỗ rừng thông em đã thấy ná thở.

Leo lên được một đoạn xa, cảm giác thật là tuyệt, đồi cỏ rộng mênh mông và vắng vẻ, khí hậu thì trong lành, trời nắng nhưng chỉ cần một cơn gió thổi qua là đã thấy mát lạnh.

Cảm giác phấn khích quá nên em và thằng bạn chụp vài tấm gọi là "trở về tuổi thơ"

Xa xa là một ngôi làng

Trên ngọn đồi này ngoài 2 thằng ra thì còn só sự xuất hiện của em này nữa

Đi thẳng vào vườn dâu, thấy đóng cửa im ỉm và không có người nên bọn e bỏ ý định tham quan chụp hình. Bên ngoài đối diện với vườn dâu có một căn nhà vườn lớn, ở ngoài có bờ tường cao sừng sững làm bằng đá, gạch, và đất sét. Em rất thích cái bờ tường mộc mạc kiểu này

Tùng Art Cafe
Quán cafe bên trong khu du lịch rừng thông bản Áng

Phía trên là nhà sàn. Có thể ngủ lại ở đây.

Ở đây anh chủ quán tên Tùng có cafe hạt xay nguyên chất, không pha hương liệu.

Em hỏi thăm và khai thác được một số thông tin. A Tùng chủ quán ngày xưa học đại học kiến trúc HN khoa Mỹ Thuật, mê xe cổ, thấy có 1 chiếc CD50 và Minsk ngoài sân. Cafe thì a này lấy ở Đaklak. Mộc Châu có đất đỏ nhưng không thể trồng cafe vì rất lạnh, cây cafe không sống nổi. Nhân tiện hỏi luôn về chỗ ăn trưa thì a Tùng chỉ quán Thường Hiền, đi vòng vo tìm không ra nên cuối cùng ăn ở quán bên cạnh khách sạn Công Đoàn.

Thử món Bê Chao. Ngon tuyệt cú mèo, thịt bê rất mềm. Ăn cùng với thịt kho tàu, một dĩa rau chấm với tương Bần.

Thịt kho tàu.

Ngày đầu tiên ở Mộc Châu kết thúc sớm vì tới chiều là em đổ bệnh, làm mấy viên thuốc rồi ngủ thẳng cẳng. Kết thúc ngày thứ 1 :D

NGÀY 3​

Buổi sáng thứ 2 tại Mộc Châu cảm giác khỏe hơn vì đã có một đêm ngon giấc. Em trang bị đầy đủ bịt mặt ninja và mắt kính để chuẩn bị đi về hướng trị trấn nông trường Mộc Châu thăm Đồi Chè, Ngũ Động bản Ôn và xã Tân Lập

Đường Mộc Châu lúc 7h sáng

Trên đường đi thấy rất nhiều Susu, ở đây có lẽ là thiên đường của Susu, nhưng sang tới Sapa thì em mới thấy là ở đó mật độ susu còn dày đặc hơn. Em sẽ có hình ảnh về Susu ở sapa ở những post tiếp theo.

Đồi chè xanh bạt ngàn

Lúc lên xe từ bến xe Mỹ Đình, nghe nhà xe bảo mùa này chưa có hoa gì cả, lên đến nơi thì e mới thấy đúng là các anh ấy ko lừa mình. Trên đường đi gặp rất nhiều những rừng mận bạt ngàn, nhưng mùa này chưa có gì để xem ngoài...cây và lá :D

Tiếp đê bạn ơi. Đang hay thì đứt tơ đàn :D

NGŨ ĐỘNG BẢN ÔN
Man vs Wild

Tiếp tục hướng về ngũ động bản ôn. Nghe theo lời chỉ dẫn của anh Tùng art, đi thẳng tới nhà cuối cùng để gửi xe, vì để vào động phải cuốc bộ quãng đường khá xa và nắng nôi. Sau con đường đất đá gập ghềnh, em cũng tới được căn chòi cuối cùng, là nhà của chị Thúy hay Thùy gì đấy(em nhớ tên người và địa danh hơi bị dở). Lúc này chị chỉ ở nhà một mình, trò chuyện và nghỉ mệt một chút trước khi lên đường, chị bảo chị quê ở nơi khác(nơi nào thì e lại quên rồi, nói chung ở miền Bắc), lấy chồng Mộc Châu và có 2 cháu một con trai 7 tuổi và con gái 10 tuổi. Chị mua đất trồng chè, đưa cả gia đình anh chị em và bố mẹ ở quê lên đây sống luôn. Công việc hàng ngày là chăm sóc vườn chè, và mới đây 2006 sau trận lũ lịch sử, người ta phát hiện ra Ngũ Động nằm trên con đồi gần chỗ chị ở thì chị có thêm nghề mới là dẫn khách đi tham quan động, giữ xe, và cả nấu ăn theo yêu cầu.

Hỏi con chị đi học rồi à, chị bảo "con trai chị đang dẫn khách đi tham quan động!?". Em nghe thế thì nghĩ ngay chắc cũng dễ đi lắm, con nít 7 tuổi còn đi được mà! Hai thằng em làm ly nước xong rồi, nói tính tiền thì chị bảo để sau cũng được, và còn tốt bụng vào lấy 2 đèn pin cho mượn(sau này e mới biết sự thật không phải thế :)) em sẽ kể sau nhé).

Đi bộ cách nhà chị khoảng 1km rồi, đúng theo chỉ dẫn nhưng không thể tìm ra đường dẫn tới động, thế là cứ leo bừa lên đồi, nhưng mà có tới mấy cái đồi, cây cối um tùm, em và thằng bạn leo lên tới đỉnh mới biết là nhầm đường, rồi lại tuột xuống, tổng cộng mất khoảng 1.5 tiếng cho việc...ĐI LẠC!

May sao một lúc sau gặp được một anh đi chăn bò về gần đấy, thế là được cứu!

Đường tới động là một con đường lọt thỏm giữa cánh đồng bắp. Lúc này thì em và thằng bạn đã đói meo râu, hộp bánh mang theo cũng đã ăn hết và dường như là việc đi lạc một tiếng rưỡi cũng đã tiêu hao hết năng lượng mà hộp bánh đem lại. Có một TIP nhỏ trong trường hợp này, nếu bạn có cảm thấy đuối sức, thiếu nước, đói bụng giữa một cánh đồng Bắp thì phải làm gì?

Em coi MAN vs WILD nhiều nên bị nhiễm ông này :D Việc làm sau đây là không khuyến khích vì đó là bẻ bắp không xin phép, nhưng trong trường hợp mất nước và đói ở giữa một nơi xa xôi, thì bắp non không những đem lại nước, calo mà còn là thứ bắp ngon ngọt nhất, thậm chí ngon hơn cả bắp chín đã được luộc!

Chỉ cần 2 trái bắp này là đủ nước và năng lượng để tiếp tục hành trình khám phá ngũ động. Nếu gặp được chủ cánh đồng bắp này, em hứa em sẽ trả tiền mấy trái bắp, nhưng thật sự là ở đây rất rất rất vắng vẻ không có một bóng người.

Tiếp tục đi, gặp một khúc cây lớn đổ ngang, em và bạn làm mấy tấm hình kỷ niệm. Nơi đây thật sự còn rất hoang sơ và chưa khai thác du lịch, và những nơi như vậy luôn có sức hấp dẫn mãnh liệt với em.

Cửa động 4. Người dân ở đây đã trồng bắp trên ngọn đồi này từ rất lâu, nhưng không ai biết rằng dưới chân họ là những hang động rộng lớn. Nếu tốc độ "lớn lên" của thạch nhũ là 0.13 - 0.3mm một năm, thì hang động này có lẽ đã hình thành từ cách đây cả vài chục triệu năm. Trận lũ năm 2006 tại Mộc Châu đã mở ra cánh cửa để con người có thể khám phá được sự kỳ diệu của thiên nhiên nơi đây.

Đối diện cửa động có ai đó đã làm một chỗ để ngồi cheo leo giữa núi rừng thế này, trông hơi ghê ghê nhưng khi ngồi lên thì thấy khá chắc chắn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,880
190,244
Latest member
Kubet77chinhthuc
Back