What's new

[Tổng hợp] Thông tin cột mốc biên giới Việt - Trung

Chào mọi người,
Quỷ muốn tìm hiểu thông tin sau về cột mốc biên giới, các anh chị, bạn bè trên phượt nếu biết thì chỉ giùm nhé.
1.Cột mốc nào ở tọa độ cao nhất số với mực nước biển? Độ cao bao nhiêu?
2.Có cột mốc nào đặc biệt khắc trên vách đá, hay vật liệu nào khác ngoài đá hoa cương và theo chuẩn hay không?
3.Làm cách nào đi cột mốc cuối cùng ở cửa Sông Bắc Luân, vì cột mốc này đặt trên phao nổi.
4.Nhân tiện quỷ muốn làm tổng hợp danh sách các cột mốc. Để những người yêu thích cột mốc biên cương có thông tin dễ dàng đi. Mọi người ai đi được chỗ nào rồi thì cung cấp thông tin và chia sẻ hình ảnh nhé.
Cảm ơn tất cả.

Phượt Tử mới xin có lời chào cả Làng Phượt ,Lính Mới xin gửi tấm hình tới Làng mình thay lời tự giới thiệu về bản thân

Thằng Bạn Lang Sói kia ..Hãy đợi đấy !

Phượt Tử mới xin có lời chào cả Làng Phượt ,Lính Mới xin gửi tấm hình tới Làng mình thay lời tự giới thiệu về bản thân
Rất vui mừng vì có thêm cụ quan tâm chủ đề bác Quỷ lập, hy vọng với những tư liệu mà cụ có sẽ đóng góp để anh em có thêm kiến thức mà mình quan tâm, yêu thích!
Cụ ra mốc 1378 này khi nào vậy? Có khó khăn vướng mắc gì trong quá trình ra đấy không? Cụ chia sẻ thêm nhé!
@QuocThai: chào cụ, em lướt thớt cụ bên OF nhiều, AE bên OF sang bên này cũng nhiều đấy cụ ạ!

Cụ ra mốc 1378 này khi nào vậy? Có khó khăn vướng mắc gì trong quá trình ra đấy không? Cụ chia sẻ thêm nhé!
@QuocThai: chào cụ, em lướt thớt cụ bên OF nhiều, AE bên OF sang bên này cũng nhiều đấy cụ ạ!

Ui may quá đến chỗ mới lại gặp người quen ,có rì Cụ đỡ E với nhé.E biết đến cột mốc 1378 là nhờ vào đọc Thread của cụ Quỷ ( Thanks cụ Quỉ nhé ) .biết cái là E tìm đường đi ngay ,tưởng dễ dàng xin phép như mọi khi ( E đã từng đi Apachai,Lũng Pô,Bờ Y ) nhưng Đồn BP Trà Cổ ko cho phép vì đây là cột mốc Kép lại nằm trên đường phân thủy chia đôi 2 nước nên thẳng kẻ chỉ 1377 - 1378 mỗi bên BP tuần tra một phía nghiêm cấm mọi hành động khiêu khích như leo lên mốc phất cờ chẳng hạn.May nhờ sự ưu ái cho lão già đã chụp ảnh cùng nhiều chỉ huy BP các nơi nên E đc bỏ nhỏ một số ĐT cùng lời gửi gắm ko quên nhắc nhở là ko đc " Đầu quấn Ruyband tay căng Quốc Kì " là bọ Cẩu nó túm ngay đấy .Thêm vài ảnh cột mốc E đi ngày 12/10/2012 mới toe nhé

gần lại nào

cột mốc này được cắm ngày 18/11/2009 với cầu thang Inox nay rụng hết òi ...VN mà

Cụ nhìn E đứng thì biết đế cột phải cao tầm 3,5-4 m ( E cao 1m66 mà ). Có gì " Người Quen ) xem thêm bài E viết bê OF nhé

Ui may quá đến chỗ mới lại gặp người quen ,có rì Cụ đỡ E với nhé.E biết đến cột mốc 1378 là nhờ vào đọc Thread của cụ Quỷ ( Thanks cụ Quỉ nhé ) .biết cái là E tìm đường đi ngay ,tưởng dễ dàng xin phép như mọi khi ( E đã từng đi Apachai,Lũng Pô,Bờ Y ) nhưng Đồn BP Trà Cổ ko cho phép vì đây là cột mốc Kép lại nằm trên đường phân thủy chia đôi 2 nước nên thẳng kẻ chỉ 1377 - 1378 mỗi bên BP tuần tra một phía nghiêm cấm mọi hành động khiêu khích như leo lên mốc phất cờ chẳng hạn.May nhờ sự ưu ái cho lão già đã chụp ảnh cùng nhiều chỉ huy BP các nơi nên E đc bỏ nhỏ một số ĐT cùng lời gửi gắm ko quên nhắc nhở là ko đc " Đầu quấn Ruyband tay căng Quốc Kì " là bọ Cẩu nó túm ngay đấy .Thêm vài ảnh cột mốc E đi ngày 12/10/2012 mới toe nhé

Cụ ra mắt mà tung toàn "độc chiêu" thế này thì anh em ở đây sao đỡ nổi. Với tình hình hiện nay thì có lẽ để ra được mốc 1378 thì phải có quan hệ tương đối, chứ như em mà ra đấy có lẽ xin gãy cổ họ cũng chẳng cho.
Mà có lẽ mốc 1377 thì chẳng thể ra được cũng nên.
Chúc mừng cụ và cảm ơn cụ đã cung cấp những thông tin rất bổ ích.

mình xin góp tí ảnh hình ảnh mốc 423, 424. Mình đi mình ên hồi đầu năm. Mới đầu định đi 422, nhưng đi lạc qua đất Trung Quốc, rồi lên 423, 424 trên 2 quả đồi, sau đó mới thấy 422 ở dưới đất.
Lần đó đi đại hok xin phép các bác Biên Phòng gì hết. Về nge các bác nói mình cũng thấy ớn ớn

Bậc thang ở đỉnh đồi lên mốc 423

Mốc 423 nhìn về Đất Việt

Mốc 424 nhìn về đất Việt

Last edited:
Bậc thang ở đỉnh đồi lên mốc 423

Mấy mốc nằm trên đỉnh núi đẹp thật, hôm em đến là chiều muộn rồi nên thôi đành để dịp khác.
Bác Post nốt ảnh 422 đi bác (mà bác mô tả lại đường xuống 422 một chút) Hôm em đi, đi đến hết đường chỉ ra 422 thấy bãi đất trống nhìn chẳng thấy mốc đâu, nhìn lên thì thấy 423 nhưng xa quá mà muộn rôi, bọn bạn nhất định ko chịu leo, định xuống dưới thung phía dưới, mới đi được mấy bước thì thấy tên Mông Trung Quốc quát ầm ĩ, chỉ tay đuổi lên, thế là khiếp quá chẳng dám xuống. Về mà vẫn tức vì ko biết nó ở chỗ nào!

Đây là vị trí cuối đường chỉ đến 422, đi đâu tiếp các bác ơi???

Cuối tháng 10 nì Mình sẽ lên Lũng Cú bằng utu 7 chỗ ,với dự định thăm các cột mốc này .Cụ Alex và Cụ nào đi rùi làm ơn tả kĩ đường đi một tí ( E còn định mang theo dây để tụt xuống 428 nữa )

Mấy mốc nằm trên đỉnh núi đẹp thật, hôm em đến là chiều muộn rồi nên thôi đành để dịp khác.
Bác Post nốt ảnh 422 đi bác (mà bác mô tả lại đường xuống 422 một chút) Hôm em đi, đi đến hết đường chỉ ra 422 thấy bãi đất trống nhìn chẳng thấy mốc đâu, nhìn lên thì thấy 423 nhưng xa quá mà muộn rôi, bọn bạn nhất định ko chịu leo, định xuống dưới thung phía dưới, mới đi được mấy bước thì thấy tên Mông Trung Quốc quát ầm ĩ, chỉ tay đuổi lên, thế là khiếp quá chẳng dám xuống. Về mà vẫn tức vì ko biết nó ở chỗ nào!

Đây là vị trí cuối đường chỉ đến 422, đi đâu tiếp các bác ơi???

Theo bác Axionov tả gặp cái bãi đất trống, thì đúng là đường em đi lên 423. Đất bên đó là fía của TQ nên bọn nó quát ầm ĩ là fải rồi :) hồi đó lúc em đang đứng đỉnh đồi mốc 423 còn có 1 thằng em ngi là biên phòng Trung Quốc nó đứng dưới chân đồi bấm kèn in ỏi, kêu em xún, mà em ở lì trên đó lun. May sao nó bỏ đi. k chắc em mọc gông bên TQ wá.

Vị trí xe bác Axionov đậu là đường chổ đó có 1 có cái bậc cao lên khoảng nữa mét. Các bác dừng xe ở đó, nhìn phía phải (vách núi) có một đường mòn dốc lên. Các bác leo lên tí wa khỏi mô đất đó thì đi wa một cánh đồng của Trung Quốc. từ đây nhìn có thể nhìn thấy 423 424 ở 2 đỉnh đồi.
Nếu các bác lấy mốc nhìn thấy 423 là 12h thì 424 là 11h và 422 là 2h. Nhưng 422 bị khuất. Em fải leo lên đến đỉnh 423 mới nhìn thấy 422 ở dưới đất.
Lần đó em đi do hok có ai hướng dẫn nên lên 423 và 424 toàn đi bên đất Trung Quốc để lên. Nên cũng hơi nguy hiểm.

cột cây số 422 0.3km

Vị trí xe em trong hình là cái bậc trên đường. Dừng xe ngay đó và trekking đường mòn fía tay phải của xe lên để lên 423 424. Chú ý fía tay phải của xe là đất của Trung Quốc rồi.

Đi ngược từ 423, 424 về, và gặp 422, xa xa là cột cờ Lũng Cú

Cuối tháng 10 nì Mình sẽ lên Lũng Cú bằng utu 7 chỗ ,với dự định thăm các cột mốc này .Cụ Alex và Cụ nào đi rùi làm ơn tả kĩ đường đi một tí ( E còn định mang theo dây để tụt xuống 428 nữa )

Từ chỗ rẽ vào cột cờ Lũng cú, sát UBND xã Lũng cú có một cái ngã 3. Ở đấy có một cái biển chỉ hướng cột cờ Lũng Cú và hướng kia đi 422.
Cụ đi theo hướng 422.
Mốc 422: Đến cuối đường 422, thì mốc 422 sẽ ở quanh quẩn đâu đó (em chưa xác định được)
Mốc 423: Đến cuối đường cụ ngẩng đầu nhìn lên đỉnh núi sẽ thấy mốc 423, cụ leo lên đến đỉnh sẽ đến.
Mốc 424: Lên đến đỉnh núi chỗ mốc 423 cụ sẽ thấy mốc 424, mốc này cũng nằm trên đỉnh núi
Trên đường đi ra mốc 422 có một đường nhỏ tương đối dốc (chắc to vừa bằng ô tô 7 chỗ của cụ), rẽ về phía bên phải vào khu dân cư ở, cụ đi đến cuối đường sẽ có một đường mòn nhỏ
Mốc 425: Cụ đi thẳng đường mòn nhỏ là vào mốc 425, mốc này nằm cạnh đường mòn
Mốc 426, 427, 428: Trên đường mòn nhỏ vào 425 có những đường mòn rẽ xuống dưới sông nho quê, cụ tìm đường mòn mà đi xuống.
(Trên đường mòn vào 425 sẽ nhìn thấy 426, khi đứng ở 426 sẽ nhìn thấy 427, lúc đứng ở 426, bọn em được hướng dẫn là chỗ trăng trắng nhìn chẳng rõ bảo là chỗ cái đập nước ở gần dưới chân sông là mốc 428).
Mong cụ đi được tất cả rồi về có bài phóng sự kinh nghiệm!
(mà em thấy cụ quen với biên phòng nhiều nơi thế, cụ nhờ dẫn đi cho dễ, cần gì phải mò ạ)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back