What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Ấn Độ

Đầu óc tâm niệm thế, nhưng 1 lúc giằng co quên sạch, lại dùng cả 2 tay :)):))
Tệ nhất là một lần theo các bạn đi chùa/đền (các bạn Ấn rất chăm ghé những chỗ này, cứ ở đâu có cũng vào, kể cả đang đi shopping cũng rẽ vào chùa), có cái đoạn bỏ tiền lẻ vào cái đĩa í, em quên dùng tay trái, bị bạn ấy nhắc luôn, chỉ được dùng tay phải để thể hiện sự thành kính :(. Tội nghiệp em, rất là thành kính, chỉ khác văn hóa, chả lẽ lại cãi là ở VN, cái tay trái không dùng cho việc í.

Mơ ước đi Ấn Độ tớ đã ấp ủ từ lâu lắm rùi và đáng lẽ ra sẽ có thể thực hiện vào tháng 11 này. Nhưng vì một biến cố quan trọng mà tớ đành phải ngậm ngùi chia tay hội chợ lạc đà nổi tiếng của Pushkar vào tháng 11 và dời lại chuyến đi tới tháng 2 năm sau (NO) .
Phen này thì tớ sẽ không hoãn chuyến đi vì bất cứ lí do gì nữa nhé (c). Tớ post chương trình này lên có lẽ hơi sớm nhưng vì muốn mua vé máy bay giá rẻ nên muốn tham khảo ý kiến mọi người trước khi mua vé vào tháng 10.
Chương trình dự kiến 12 ngày, từ 20/2 đến 3/3/2010.
Tour đi Ấn Độ thì có nhiều công ty làm rùi, giá cả cũng rẻ nữa. Nhưng toàn bộ đều là tour hành hương mà tớ thì còn nhiều sân si, chưa hứng thú với đạo Phật lắm, lại chỉ ham cảnh đẹp nên tớ đành phải tự đi với một hành trình như sau:

D1: Saigon-Bangkok-Gaya
D2: Varanasi
D3: Varanasi
D4: Khajuraho, di sản thế giới
D5: Agra, thăm Taj Mahal, Red Fort là di sản thế giới
D6: Agra, thăm di sản thế giới Fatehpur Sikri
D7: Jaipur, pink city
D8-9: Jodhpur, blue city
D10-11: Dehli, thăm 3 di sản thế giới Qutab Minar, Humayun's Tomb, và Red Fort.
D12: Delhi-Bangkok-Saigon

Bây giờ thì tớ mời các bạn đã có kinh nghiệm về Ấn Độ tư vấn cho tớ về hành trình này. Chương trình đi như vậy đã hợp lí chưa? Có tips nào về ăn, ngủ nghỉ, tham quan, chụp hình thì các bạn share cho tớ với. Trong hành trình chi tiết tớ có vài chặng đi bus đêm thì liệu có an toàn không? Vì tớ nghe nói phụ nữ đi du lịch Ấn Độ một mình thì hơi nguy hiểm mà tớ lại không kéo được vệ sỹ của tớ đi cùng hic hic.

Rất cám ơn mọi sự giúp đỡ của các bạn cho hành trình mơ ước của tớ :L .
Và thêm nữa, nếu có bạn nào hứng thú thì hú tớ một tiếng đi cùng cho vui và giảm bớt chi phí nhé (beer) .

Last edited:
Trước tiên xin chúc mừng hanhlienta về chuyến đi sắp thành hiện thực . Tôi sẽ check lại các thông tin để cung cấp lại cho bạn . Nhưng trước tiên xin góp ý về phương tiện giao thông là bạn không nên đi bằng xe bus vì tình trạng nhồi nhét rất khiếp và chậm . Nếu có thể bạn nên đi xe lửa ( sleeper hoặc vip - giá rẻ hơn Việt Nam nhiều ) nhưng tình trạng cũng tương đối tồi tệ nhất là vệ sinh . Đến Varanashi tuyệt đối cẩn thận nếu không sẽ bị lừa mất tiền và chuốc lấy sự bực mình .

Tạm thế đã

đi xe buýt cũng ko tệ lắm, đi chuyến dài qua đêm người nào có ghế (hoặc giường) của người ấy, đâu sợ nhồi nhét. em thì thấy đi xe lửa vẫn hay hơn, an toàn, thoải mái, phong cảnh đẹp. có thể đặt vé trên mạng và trả tiền bằng thẻ. hệ thống vé tàu của ấn độ hơi nhức đầu một chút vì nhiều loại vé nhiều loại tàu, nhưng nếu muốn đi khoang ac chẳng hạn (nhà vệ sinh sạch sẽ) thì phải đặt trước. em thấy đi khoang bình dân cũng được, chả tệ hơn tàu việt nam là mấy.

nữ đi một mình về mức độ nguy hiểm thì chắc cũng như những chỗ khác, chỉ có điều nhiều khi phiền toái, đặc biệt là trên phía bắc. trên tàu và trên xe buýt họ thường xếp cho phụ nữ ngồi riêng (đôi khi vì mình là người nước ngoài họ để mình ngồi cạnh nam giới vì nghĩ là không quan trọng đối với mình, nhưng nếu muốn thì bao giờ cũng đổi được). trên các phương tiện công cộng, người ta có thể (chắc chắn sẽ) nhìn ngó mình, nhưng nam giới nếu không đi cùng gia đình và nếu người lịch sự sẽ không bắt chuyện với mình.

đi Taj mahal chị nên xem lịch, vì hàng tháng họ mở cửa 4 tối vào dịp trăng tròn.

Chương trình mới, mời mọi người xem giúp ạ

@tibet: cám ơn anh, em nghe anh Việt kể về anh nhiều nhưng tiếc là chưa có dịp gặp anh bên ngoài. Em đã nghiên cứu kĩ các topic của anh và rút được một số kinh nghiệm. Còn tip gì hay thì anh giúp em với nhé. Em cũng thích hành trình theo dấu chân Phật của anh nhưng hiện giờ thời gian chưa cho phép để em lê la lâu như vậy nên chắc phải chờ dịp khác (c).
@fresh-air: cám ơn bạn đã góp ý để tớ tự tin hơn chút với chuyến đi của mình. Thực ra trên mạng có rất nhiều kinh nghiệm không hay về chuyện phụ nữ đi du lịch một mình ở Ấn nhưng tớ nghĩ mình cứ ăn mặc kín bưng như phụ nữ Ấn, đi đường thẳng, không đi chơi đêm, không đá lông nheo với các anh giai Ấn thì chắc không đến nỗi bạn nhỉ ;). Còn vụ ngắm trăng ở Taj thì tớ nghe nói mệt mỏi lắm, phải đặt vé trước này, vé thì đắt lòi ra, vào tham quan thì có 30p mà bị áp giải 50 người vào 1 lần, và không được chụp ảnh nữa thì phải. Nên chắc là tớ không theo đuổi vụ này đâu, chỉ cần chụp ảnh hoàng hôn với bình minh ở Taj chắc là đủ cho tớ mãn nguyện rùi :) . Tớ dự định mua vé tàu online trên mạng, chắc sẽ cần bạn tư vấn thêm sau này. Cám ơn bạn trước nhé :L .
Sau 2 ngày nghiên cứu chi tiết hơn chút, tớ thay đổi chương trình một tẹo để phù hợp lịch trình tàu và lịch tham quan của đền Taj.
Chương trình mới sẽ bắt đầu ngày thứ 6, 19/2/2010, tức ngày 6 Tết Âm lịch.
D1: SGN-Bangkok-Gaya
D2: Sáng sớm đi tàu Gaya-Varanasi, một trong những thành phố cổ nhất thế giới (Doon Express 3009 hoặc Budh Purnima Express 5109). Khám phá Varanasi và đi thuyền ngắm hoàng hôn + các lễ tối trên sông Hằng huyền thoại.
D3: Sáng ngắm bình minh sông Hằng và tiếp tục tham quan các đền thờ dọc sông. Trưa bay tới Khajuraho bằng Jet Airways hoặc Air India.
D4: Cả ngày tham quan di sản thế giới Khajuraho. Chiều đi tàu đêm tới Agra (Khajuraho Nizamuddin Express 2447A (Mon, Wed, Sat) 0615-0220).
D5: Tham quan Agra với 2 di sản là Red Fort và Taj Mahal.
D6: nếu D5 không ngắm được bình minh ở Taj thì sẽ dậy sớm ngắm bình minh rồi đi bus hoặc taxi tới di sản thế giới Fatehpur Sikri. Tham quan di sản, ngủ đêm ở Fatehpur Sikri.
D7: Sáng đi bus tới Jaipur, tham quan thành phố hồng với tòa nhà Hawa Mahal nổi tiếng.
D8-9: Jaipur-Jodhpur, thành phố xanh (blue city) với khu phố cổ sơn màu xanh da trời, pháo đài Mehrangarh Fort, cung điện Umaid Bhawan và chợ Sardar đầy màu sắc.
D10-11: Bus tới New Dehli, tham quan 3 di sản thế giới Qutab Minar, Humayun's Tomb, và Red Fort.
D12: Delhi-Bangkok-SGN. Về nhà, và tiếp tục mơ về những vùng đất mới :LL .

Đường link để các bạn tham khảo thêm hình ảnh Ấn Độ http://www.terragalleria.com/asia/india/india.html.

Tác giả của những bức ảnh này khi lập trang web chỉ muốn rằng mọi người sau khi xem ảnh của mình sẽ tìm đến tận những địa danh trong ảnh để chiêm ngưỡng vẻ đẹp của thế giới này.
Tác giả đã thành công vì đã có rất nhiều người giống như tôi, xem ảnh của anh và bắt đầu những mơ ước của mình :) .

Đi xong về post hình cho mọi người chiêm ngưỡng với hen. Tay nghề hlt cũng k thua kém nhiều đâu.
Lần này đi vẫn chưa đổi bạn đồng hành ah? :D
Mẹ Q cũng đi Ấn Độ nửa tháng nhưng chắc cũng không có nhiều thông tin cho hlt đâu. :(
Nice trip nhé

Hi bạn, hành trình bạn dự định đi, bpk cũng có trải qua ít nhiều, muốn chia sẻ với bạn vài thông tin:

D1: SGN-Bangkok-Gaya
Bpk không biết chuyến bay của bạn đến Gaya mấy giờ, nhưng nếu đã đến Gaya mà không đến Bodhgaya thì cũng hơi uổng. Từ ga tàu của Gaya đến Bodhgaya chỉ 30-40p, nếu bạn đi xe chung thì khoảng 30Rp, thuê 1 xe tuktuk thì mất khoảng 80-100Rp. Nếu bạn đến Gaya trước 6pm, bạn nên nghĩ về 1 option là lên Bodhgaya để nghỉ (khuya hơn vẫn đi được nếu bạn không ngại), bạn có thể vào 2 ngôi chùa Việt ở đây xin nghỉ miễn phí và sau đó cúng dường ít nhiều. Bodhgaya là vùng đất thiêng nơi Đức Phật đắc đạo, bạn không cần nhiều thời gian, chỉ cần 1 đêm ở đây vào Đại Bảo Tháp nghe kinh kệ hay đi vòng theo đoàn người khấn nguyện… rồi sáng mai, đến ngắm bình minh ở Đại Bảo Tháp… rồi đi Varanasi cũng được.

D2: Sáng sớm đi tàu Gaya-Varanasi, một trong những thành phố cổ nhất thế giới (Doon Express 3009 hoặc Budh Purnima Express 5109). Khám phá Varanasi và đi thuyền ngắm hoàng hôn + các lễ tối trên sông Hằng huyền thoại.
Hành trình tàu bình thường đi từ Varanasi-Gaya mất 4-5h, chưa kể thường xuyên bị trễ tàu (đó là với tàu bình thường, bpk không đi tàu nhanh nên không biết), trung bình 2-4h. Do vậy, bạn canh chuyến tàu nào đến Varanasi trước 5pm là OK. Từ ga Varanasi về khu balo bên bờ sông Hằng khoảng 30Rp nếu bạn đi vào ban ngày. Bạn nên chọn 1 điểm trọ trong LP, gọi điện thoại book phòng trước, chủ nhà trọ sẽ nói chuyện với tài xế xe tuktuk để chở bạn đến điểm hẹn và đón bạn. Nếu không mọi việc sẽ rất rắc rối. Đi tàu ngắm hoàng hôn rẻ hơn ngắm bình minh 80Rp Vs 150Rp (lúc đó bpk đi một mình nên đây là giá của nguyên chiếc tàu nhỏ).

Bạn lưu ý một điều là ở các ga tàu đều có phòng “Tourist Information” rất hữu ích trong việc giúp mua vé, chỉ trừ ở ga Gaya. Cái bác già già ở đây đã chặt của bpk 1 khúc (chỉ duy nhất ở đây bpk mới bị), bình thường chỉ có cộng thêm 20Rp phục vụ phí mà thôi. Mà họ ưu tiên cho người nước ngoài và phụ nữ (thường có line ưu tiên cho phụ nữ khi xếp hàng). Lúc đó, bpk đưa tiền để bác đi mua vé tàu nhanh, cuối cùng bác ấy đưa bpk vé tàu chậm, cộng thêm 1 khúc to to vì “hết vé rồi, tao phải đưa thêm tiền để lấy vé giúp mày” mà lúc đó bpk cũng vội, lại thấy bác ấy cũng già rồi chứ nếu lúc khác là bpk đi gặp trưởng ga rồi:T!

Với lại, bạn đến Varanasi mà không ghé Sarnath, nơi Đức Phật giảng đạo thì cũng hơi uổng. Từ phố bờ sông ở Varanasi bạn đi tuktuk lên bến xe đi Sarnath, ở trước cổng ga, đi xe bus chỉ có 10Rp hoặc bạn có thể thuê xe từ khu bờ sông Hằng ở Varanasi đi thẳng lên Sarnath. Bạn có thể đi về trong 1 buổi.

D3: Sáng ngắm bình minh sông Hằng và tiếp tục tham quan các đền thờ dọc sông. Trưa bay tới Khajuraho bằng Jet Airways hoặc Air India.
Bpk không đi đến đây.

D4: Cả ngày tham quan di sản thế giới Khajuraho. Chiều đi tàu đêm tới Agra (Khajuraho Nizamuddin Express 2447A (Mon, Wed, Sat) 0615-0220).

D5: Tham quan Agra với 2 di sản là Red Fort và Taj Mahal.
Điểm ngắm hoàng hôn đẹp nhất không phải là trong Taj mà ở bên kia sông, sau lưng Taj. Điểm này có đề cập trong LP và cũng nằm trên cung đường tham quan các ngôi đền nhỏ nhưng rất đẹp khác của Agra (Baby Taj…). Vé vào Taj là vé 1 lần, do vậy, bạn lưu ý. Sáng sớm, bạn cần dậy sớm để ra sắp hàng chờ mua vé vào sớm, nếu không, hàng sẽ rất dài.

D6: nếu D5 không ngắm được bình minh ở Taj thì sẽ dậy sớm ngắm bình minh rồi đi bus hoặc taxi tới di sản thế giới Fatehpur Sikri. Tham quan di sản, ngủ đêm ở Fatehpur Sikri.
Fatehpur Sikri đẹp thật, nhưng không mất cả ngày để đi thăm đâu. Có xe bus ở bến xe địa phương. Có thể chờ xe hơi lâu. Vì nếu bạn tham quan Fatehpur Sikri rồi, bạn lên xe bus về lại Agra, đi lòng vòng chơi, đến 11-12pm sẽ có xe đêm đi Jaipur, đi đến khoảng 4-5am mới tới. Hôm bpk đi chuyến 11.30pm, đến nơi 5.00am nhưng trời rất tối, bpk phải ra trước cổng bến xe ngồi uống trà sữa chờ 7am trời mới sáng

D7: Sáng đi bus tới Jaipur, tham quan thành phố hồng với tòa nhà Hawa Mahal nổi tiếng.
Tòa nhà Hawa Mahal vào tháng 12 năm ngoái còn đang sửa, giờ không biết sửa xong chưa nhưng so với các điểm khác ở Jaipur, tòa nhà này không hấp dẫn bằng đâu. Ở Jaipur còn có cung điện cũ, khu vườn thiên văn, và đặc biệt thành cổ Amber rất đẹp. Với tòa nhà Hawa, bạn chỉ mất chừng 1h là hết, còn với thành cổ, mất ít nhất cả buổi chiều để lên tận pháo đài trên đỉnh đồi ngắm hoàng hôn. Nếu tiếc thời gian, bạn đi xe jeep, còn nếu có thời gian bạn nên đi bộ, không chỉ là tiết kiệm tiền nhưng con đường đáng để đi.

D8-9: Jaipur-Jodhpur, thành phố xanh (blue city) với khu phố cổ sơn màu xanh da trời, pháo đài Mehrangarh Fort, cung điện Umaid Bhawan và chợ Sardar đầy màu sắc.
Bpk không đi đến đây, chỉ có tạt ngang trên đường đi đến 1 nơi khác.

D10-11: Bus tới New Dehli, tham quan 3 di sản thế giới Qutab Minar, Humayun's Tomb, và Red Fort.
Dehli còn nhiều điểm khác đáng để đi lắm. Bạn cứ đến đó, đi 3 điểm chính trên xong có thời gian sẽ đi tiếp. Dehli hiện đã có Metro nên đi cũng tiện lợi hơn chút chút.

D12: Delhi-Bangkok-SGN. Về nhà, và tiếp tục mơ về những vùng đất mới.

Tạm thời là như vậy, khi nào rảnh rỗi bpk bổ sung tiếp. Thời gian còn dài mà!

@007: hihi mình biết bạn Q quí mến nên quá khen mình thôi chứ trình của mình 1 năm cầm máy được 2 lần còn nhớ cách chụp ảnh là may rùi làm sao dám so sánh với ai hihi. Bạn đồng hành mới "tậu" được xem ra chỉ đồng hành phượt trong nước thôi chứ ra nước ngoài thì chắc không ai thay được mama đại tổng quản của tớ (c) .
@chieuanh: uh bạn cứ sắp xếp thử xem có đi chung được không nhé. Có thể chieuanh đi trước ở cung miền Nam tới ngày mình sang thì bạn đi lên phía Bắc đi cùng với mình cũng được đấy (beer) .
@bpk: rất ngưỡng mộ các chuyến đi đúng chất phượt của bạn và cám ơn các chỉ dẫn nhiệt tình của bạn.
Tuy nhiên về các địa điểm hành hương Phật giáo thì như mình đã nói lúc trước là mục đích chuyến đi của mình lần này không thể đi qua được. Tiểu lục địa Ấn Độ quá rộng lớn, không thể có tham vọng đi quá nhiều trong một chuyến đi ngắn ngủi (chỉ có 12 ngày mà đã mất 2 ngày bay đi bay về VN-Ấn rùi). Giữa Ấn Độ giáo và Phật giáo thì mình khoái Ấn Độ giáo hơn vì bản tính thích màu mè và còn nhiều sân si nên khó lòng tìm ra được vẻ đẹp (phần nhiều về tâm linh) trong các di sản Phật giáo đã bị tàn phá và mất mát nhiều so với vẻ đẹp lồ lộ của các di sản Ấn Độ giáo. Có lẽ sau này, khi nào tâm được tĩnh và hồn được phiêu hơn sẽ làm một hành trình Phật giáo sau vậy :L .
Tàu từ Gaya tới Varanasi mình đã chọn tàu nhanh rùi mà vẫn tới 4-5 tiếng, nhưng muộn nhất là buổi trưa tới, nên nếu có trễ tàu chắc cũng vẫn tới được vào ban ngày.
Mình định ngủ đêm ở Fatehpur Sikri vì nghe nói Agra ngoài 2 cái di sản thì là một thành phố xấu xí, không cần phải quay lại ở thêm. Thêm nữa từ Fatehpur Sikri cũng có bus đến Jaipur, nếu quay lại Agra còn bị ngược đường nên mình muốn nghỉ đêm ở Fatehpur Sikri cho khỏe.
Jaipur thực ra là cửa ngõ của vùng Rajasthan nên chắc chắn là mình sẽ ghé qua đó rùi. Còn chuyện so sánh giữa Jaipur và Jodhpur thì đã là chủ đề muôn thuở trên các topic du lịch về Ấn Độ. Mình đã đọc rất nhiều comments về chuyện đó và cho đến giờ phút này thì quyết định đặt trọng tâm là Jodhpur, nhưng biết đâu được, có thể đến ngày đi mình lại quyết định chuyển qua Jaipur hay có khi là... Udaipur luôn thì sao :LL. Cũng không quan trọng lắm chuyện này vì thực ra các thành phố này cũng gần nhau và gần giống nhau thì phải hehe, sang tới nơi quyết định cũng được nhỉ.

Ah có bạn nào đã book vé tàu ở Ấn online thì giúp mình cái đường link để mình nghiên cứu booking với. Mình có cái link này http://www.indianrail.gov.in/index.html nhưng không rõ nó có đúng không vì schedule tàu chạy của nó cũng khác với các thông tin mình tìm được nữa nên mình khá là băn khoăn :help .

Muốn tìm thông tin thì chị vào đăng kí tài khoản tại trang irctc.co.in (trang đặt vé online) rồi tìm tàu trong đó. Họ có giá vé, số lượng vé bán và số vé tồn cho từng loại tàu và từng loại khoang. Chú ý chọn đúng ga tàu.
Nếu trang này bị nghẽn, em thường vào trainenquiry.com để tra.

Mình search thấy có trang này bán vé train khá thuận tiện và dễ dàng.
http://www.cleartrip.com/trains
Có bạn nào đặt train ticket qua trang này hay tương tự thì cho mình hỏi kinh nghiệm nha.
(Trang này chính qui nhưng hình như dịch vụ e-ticket khko6ng còn hoạt động, còn những trang khác đang tìm hiểu vầ độ uy tín)

Hi All,

Hôm nay Asia Air có khuyến mãi chuyến bay mới đi India đấy nhe.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back