What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Đài Loan

Du lịch Đài Bắc trong 8 tiếng

Chào các bạn,

Số là chuyến bay của mình từ Mỹ về VN dịp tết sẽ quá cảnh ở Đài Bắc 8 tiếng từ 6g sáng tới 2g chiều. Theo quy định của XNC Đài Loan thì người mang hộ chiếu VN có visa còn hiệu lực của Mỹ, Canada hay Úc sẽ được miễn thị thực Đài Loan. Mình đã apply trên mạng và đã được approve ngay tại chỗ. (c)

Mình muốn hỏi các bạn nếu mình muốn đi vòng vòng Đài Bắc trong khoảng thời gian đó thì nên đi như thế nào cho tiện, rẻ, an toàn (trở lại sân bay đúng giờ), và đi những đâu trong thành phố thì đáng nhất? Mình nghe nói Tower 101 rất nổi tiếng nhưng mình không thích phố xá mấy, mình thích xem cây kiểng, nghe nói bonsai Đài Loan rất đẹp, mình cũng muốn thử ăn một vài món ăn tiêu biểu. Miễn sao kịp giờ đi về VN nếu không bị máy bay bỏ thì khổ. Nhưng mình nghĩ quá cảnh 8 tiếng cũng quá thoải mái để đi dạo 1 vòng

Các bạn cho mình ý kiến với. :)

Re: Lượt phượt ở Đài Loan

Mình vừa up quyển Lonely Planet Taiwan (7th Edition, 2007) lên mạng, không biết đưa link lên đây có vi phạm gì nội diễn đàn không? Nếu không sao thì chia sẻ với các bạn:

Từng chapter: http://www.mediafire.com/?pdp2jd2pp8wvbgc
Complete book mình combine lại, size A4, tiện cho việc in ấn (recommend): http://www.mediafire.com/?kacczb1yktkncxx

Tết này mình định lượt phượt Đài Loan, hy vọng đi được hết những điểm bạn R0sy giới thiệu! Mình đang ở Taipei, có bạn nào máu thì join cùng nhé!!! ^^

Re: Du lịch Đài Bắc trong 8 tiếng

@waterous: Đi tàu or bus từ international airport vô tới Taipei mất đứt 1 tiếng rồi bạn ah, thêm một tiếng quay lại nữa. :(
Taipei 101 mình nghĩ không có gì, đúng như bạn nói, Taipei chẳng là gì so với phố xá bên mỹ, châu âu.
Ăn thì bên này có night market, một niềm tự hào lớn của taiwanese, đồ ăn cực kì nice :D (nhưng bạn transit từ 6am-2pm thì ko ổn :()
Bonsai thì mình ko rành khu nào chuyên về cái đó (mình mới qua 2 tháng). nhưng bạn có thể thăm các công viên nổi tiếng, cũng có nhiều cây cảnh rất đẹp. bạn có thể thăm khuôn viên khu tưởng niệm Tưởng Giới Thạch,để mình check thêm với đồng nghiệp coi CV nào nhiều cây cảnh nhất. :)

Last edited by a moderator:

Theo tớ biết thì thế này bạn ạ,

- Nếu bạn có thẻ cư trú, thẻ xanh của các nc trong khối Schengen, Mỹ, Ca, Úc, Nhật thì bạn ko cần visa trong vòng 30 ngày, tuy nhiên thêm đk là chưa lao động ở ĐL bao h
- Còn nếu bạn không có thì phải có thư mời, giấy gt của 1 bên đối tác ĐL cấp (mời sang hội thảo, tham quan, du lịch...) + các giấy tờ khác (CM tài chính, khám sk, vé mbay 2 chiều, đơn xin nghỉ phép cty hiện tại, vv).. nhưng nói chung cũng khó, haizz

Nếu bạn thuộc diện thứ 2 mà xin đc thì bảo tớ nhé, tớ cũng có vài ca muốn sang thăm mà chưa đc :D

Hồi mình qua interview, cũng xin visa theo diện dự seminar (không dám xin visa đi PV vì sợ nó từ chối :D ). Cũng bị hành lên hành xuống, nhưng finally cũng okie. Cần thông tin gì thì cứ hỏi nhé :)

Bổ xung chút xíu là chỉ cần visa còn hiệu lực vào những nước trên (không nhất thiết là thẻ cư trú) cũng có thể xin visa đi taiwan.

Chị Rosy ơi, cho em hỏi xíu chị ơi.

Chả là em sắp đi Đài Loan với mẹ, thăm thân chị khoảng 30/5 - 10/5 chị ơi. Chị em ở Đài Bắc, cũng vô năm rồi nên chỉ bận lắm chắc chỉ dẫn em đi lòng vòng Đài Bắc được thôi. Mà em không muốn phí chuyến đi. Em tính phượt 1 mình kiểu sáng đi chiều về ..nhà chị em đó mà. Em lần đầu đi Đài Loan, dù biết tiếng hoa, tiếng anh, nhưng không thông thuộc đường phố gì hết cũng hơi lo lo chị ơi, lại chưa bao giờ đi metro nữa, nên mù tịt hoàn toàn chị ơi. Em đi 1 mình thì nên đi những đâu chơi mà sáng đi chiều về được hả chị ơi, có chỗ nào đẹp giới thiệu em với.

Àh, cho em hỏi từ Đài Bắc đi Đài Trung đi làm sao vậy chị, mình đi metro hả chị?? Em muốn đến thử 1 trường đại học - trong 1 cảnh phim em rất thích cảnh trường đại học đó, ở Đài Trung, nên em quyết đi cho thỏa hihi- Có chỗ nào nên đi, chị giới thiệu em với nghe. Nick yahoo em là cumeo_meocon, hay chị Rosy cho em xin nick đi, em note lại những nơi chị chỉ, để em phượt thử 1 mình nè.

Thanks chị nghen.

@Bạn 178: Bạn biết tiếng bông thì lo gì không đi được, giao thông bên này thuận tiện lắm, người dân thì rất tốt bụng, bạn hỏi là người ta chỉ cho tận tình luôn.

Đi kiểu sáng đi chiều về thì chỉ đi được khu vực miền bắc thôi, có thể đến được Xinzhu, nhưng về tới Đài Nam, Cao Hùng thì e hơi khó. Mặc dù bạn hoàn toàn có thể đi được, nhưng tốn tiền và tốn thời gian. Lấy ví dụ, thời gian đi tàu từ Đài Bắc tới Cao Hùng mất khoảng 5 tiếng. Bạn có thể xuất phát từ nửa đêm, sáng sớm tới Cao Hùng, đi chơi một ngày rồi tối lại đi tàu về Đài Bắc. Đi như vậy thì tốn thời gian di chuyển quá, đúng không.

Bạn hoàn toàn có thể đi 1 mình được, nếu có khoảng 1 tuần thì bạn có thể đi vòng quanh Đài Loan được luôn. Không biết bạn là con gái hay con trai, không ngại ở hostel chứ? Hostel bên này (cũng như người dân vậy) rất nice, bạn có thể yên tâm!

Re: Taiwan close up

@rocketium: mmình dân 8x đời cuối cuối cuối thôi :"D. lần này sang với mẹ thăm chị. bít rùi đó, family trip thì ... mẹ mình đi hok dc xa, chị thì cũng bận, mấy đứa cháu thì đi học, thành ra phải tự thân vận động thôi, 1 mình 1 pô máy vậy :D. nghĩ lần đầu qua taiwan nên 99% là mí ..bả ko cho đi qua đêm ở TW rồi, nên phải nghĩ cách sáng đi chiều tối về là zị bạn đó ^^! . chứ mình mún đi alishan nè, 101, chợ đêm, ăn món ăn vặt ở tw nữa, quảng trường nữa, nên đang tìm nơi đi để qua đó cứ thế mà đi thôi :"D. chỉ có vài cái gà là cách đi metro nè, bus nữa, cách chỉ phương hướng nữa - bên china thì chỉ theo hướng đông tây nam bắc .. mình thì mù hướng =)). tại vn chưa có metro, bus thì lung ta lung tung, qua đó mỗi cái mỗi hỏi thì đúng là ...ngại thiệt :)), đành phải tìm hỉu trước ở đây . àh, tính dành 1 ngày xuống đài trung để đến trường đại học này nè bạn 靜宜大學 433 Đài Loan Taichung County Shalu Township台中縣沙鹿鎮中棲路200號 - có xem 1 bộ phim, có 1 cảnh trong phim là ở trường này nè, nói tính ra là mún tận mắt đến trường đó quá.. (ko hỉu sao lại rất rât là mún đến ^^!).
có gì cho mình xin tên hay gì đó có thể liên lạc ko? dù sao có thêm người đi cũng vui hơn đi 1 mình hehe

Em này coi bộ không đi đâu một mình được, lơ ngơ cứ như làm thơ vậy. thậm chí còn không nhận ra được người đang trả lời tư vấn mình là nam hay nữ, có phải Rosy không. :D :D. Đi tainan or caohung cũng được, đi bằng tàu high speed, 90 thôi. chừng 1 tr tiền vé 1 chiều. Coi chừng nhá, đi 1 mình dễ bị bắt bán cho tụi dân tộc nấu cao lắm đó. :p

Re: Taiwan close up

@178: 8x đời chót thì còn kém tuổi mấy đứa con nít mà anh rocketium nhắc đến à nha! Ổng nhiều tuổi rồi nên ai ổng cũng gọi là con nít hết á! :))

Btw, muốn tìm đường đi lối lại thì cứ lên Google Maps, trên đó có thể tìm được địa chỉ tới tận số nhà, chỉ đường bằng phương tiện giao thông công cộng, tiện lắm! Nói vậy chứ nếu chưa dùng bao giờ thì cũng có thể hơi choáng vì chức năng của nó!

Do your homework! Giờ mình chỉ cho bạn cách đi từ Taipei Main Station tới 靜宜大學 nhé. Nếu bạn lên Google Maps và làm được như vậy thì bạn có thể đi khắp nơi được. Nếu bạn không làm được hoặc không hiểu nó như thế nào thì, một là mình trình bày dở quá, hai là bạn nên dành thêm thời gian để hiểu! :D

Bạn vào Google Maps, paste địa chỉ 台中縣沙鹿鎮中棲路200號 vào, nó sẽ chỉ cho bạn tới đúng 靜宜大學 luôn. Đây là kết quả: No. 200, ZhōngQī Rd, Shalu Township

Zoom out và dịch bản đồ sang trái 1 chút bạn sẽ thấy có Shalu Train ở gần đó, vậy cách dễ nhất để đi tới đây là bắt tàu từ Taipei đến Shalu rồi chuyển bus để đến 靜宜大學.

Giờ tìm thông tin về tàu. bạn vào trang này, chọn điểm đi (from) là Taipei, điểm tới (to) là Taichung, chọn tiếp ở ô dưới là Shalu. Chọn ngày đi, bấm Query, bạn sẽ có kết quả là tàu đi từ Taipei đến Shalu chuyến sớm nhất là 06:18am, đi mất 3h02m.

Từ Shalu Train Station về 靜宜大學: Từ Shalu Train, bấm chuột phải chọn Directions from here, kéo sang chỗ 靜宜大學, bấm chuột phải chọn Direction to here. Bạn có kết quả. Bấm tiếp vào hình cái đầu tầu (khung ở phía trên, bên trái, giữa hình cái ô tô và hình người đi bộ ấy) để chọn kết quả cho phương tiện giao thông công cộng. Cuối cùng là như thế này.

Cứu cứu cứu, em ko xin visa được. Chỉ có dạng visa thăm thân là mẹ em được cấp visa thôi, còn em chỉ quan hệ chị-em nên ko bít trăng sao như thế nào. Giờ mẹ em đổi ý không đi, nổi điên quá, bực mình ghê gớm, e đang tìm cách làm visa 1 mình, 30/4 này em quyết đi theo dự tính. Mấy anh chị có cách nào hay quen biết ai làm visa chỉ em với. Em cảm ơn.

@Anh Duongtan với Rockie ở vùng nào tại Taiwan vậy? Có thể cho em xin địa chỉ hay số điện thoại liên lạc, hay của mấy "đứa con nít" mà anh nói đó. Để có gì em còn hỏi thăm. Àh, cho em hỏi về giá vé Metro nè, bus thông thường là khoảng bao nhiu vậy anh? Vì mẹ em ko đi, nên em đành tự chu cấp anh ơi .. nên em phải tính+trừ hao cho kỹ hì

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back