What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Bạn ở Hongdae thì đừng bắt taxi vào Seoul Station làm gì cho cực, mất công đi vô rồi lại đi ra lại tốn tiền. Đại khái giống như bạn đang ở Huế muốn đi Hà Nội nhưng lại chạy tọt vô Đà Nẵng để đi =))
Trong trường hợp này bạn đừng đi AREX EXPRESS ( chạy 1 mạch) mà hãy đi ALL STOP TRAIN ( chạy dừng từng stops và đi giống như subway) . Bạn ra Hongik Univ. Station bắt tàu all stop ra Incheon.

Tham khảo link sau để hiểu hợn: http://english.visitkorea.or.kr/enu/TRP/TP_ENG_2_1.jsp

Thank bạn. vì mình cũng tìm hiểu cách đi này rồi, vì sợ nó đi lâu nên mình mới định chọn đi một mạch, thường đi từ seoul vào sân bay cũng mất 2 tiếng hơn

Xin cả nhà giải đáp giúp. Có trường hợp như sau,nhà bác mình có cậu con trai đang cư trú bất hợp pháp tại hàn quốc,giờ bà mẹ muốn sang du lịch thăm con,vậy khi xét hồ sơ visa lãnh sự quán họ không yêu cầu nộp photo hộ khẩu và chỉ nộp photo chứng minh thư ,vậy thì hồ sơ visa của bà mẹ xét bình thường và ko có liên quan đến đứa con đang cư trú bât hợn pháp chứ? Hay có cách nào họ biết được gia đình đang có thành viên cư trú bất hợp pháp không ạ ?

Mọi người cho mình hỏi xíu. Là hiện tại mình không đi làm ở công ty nữa mà làm freelancer. Thì liệu xin visa du lịch Hàn quốc có ok không nhỉ? Hồ sơ có khác gì so với nộp bình thường không? Mình đã có từng đi Hàn 2 lần, Nhật 1 lần, Đài Loan 1 lần, và có visa Châu Âu ( Mấy đợt này đều là xin visa khi mình vẫn đi làm cho công ty ) Không biết với hồ sơ như của mình mà không có chứng minh việc làm các kiểu thì có cơ hội được visa Hàn không nhỉ?

Thank bạn. vì mình cũng tìm hiểu cách đi này rồi, vì sợ nó đi lâu nên mình mới định chọn đi một mạch, thường đi từ seoul vào sân bay cũng mất 2 tiếng hơn

Đi tàu All stop từ Hongik University (Hongdae) đến Incheon hết 50p là max thôi b nhé và cứ 10p có 1 chuyến rồi, ko sợ nhỡ chuyến đâu, mình cả đi cả về đều dùng All stop train đây, ở hongdae mà mất công đi taxi đến Seoul station để đi AREX thì vừa tốn tiền taxi vừa mệt, b đi lại ở Seoul nếu tránh đc cái Seoul station ra thì nên tránh nhé, nhiều line nhiều tầng nhiều exit đi mắc mệt, nhất là lại còn vác thêm hành lý

Về chứng mình công việc thì bạn chỉ cần mang hdld là ok rồi nhưng còn chứng minh tài chính thì TK phải có ÍT NHẤT 100tr. Còn về kỳ hạn thì đói với DSQ tại HN thì một là đã gửi được 1 tháng tính đền ngày nộp hoặc hai là trường hợp chưa gửi đc 1 tháng thì kỳ hạn gửi phải ít nhất là 3 tháng KÈM THEO giấy tờ chứng minh nhà đất ....trong trường hợp này.

" Sổ tiết kiệm có số tiền 5000$ gửi trên 1 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ có kèm xác nhận số dư tiền gửi của ngân hàng gần thời điểm nộp hồ sơ (giới hạn trong 02 tuần) + copy 02 mặt sổ tiết kiệm, trong trường hợp sổ tiết kiệm chưa gửi được 01 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ, sổ tiết kiệm đó phải có kỳ hạn gửi 03 tháng kèm theo sổ đỏ nhà đất có bản dịch tiếng Anh công chứng nhà nước hoặc copy 2 mặt giấy đăng ký xe ô tô đứng tên người nộp hồ sơ. "
Bạn ơi cho mình hỏi thêm là về phần cmtc thì chỉ cần sổ tk 100tr thôi được ko,xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng là sao bạn,trên sổ tk đã có xác nhận số dư rồi mà,mình ko hiểu lắm phần này :((

Đi tàu All stop từ Hongik University (Hongdae) đến Incheon hết 50p là max thôi b nhé và cứ 10p có 1 chuyến rồi, ko sợ nhỡ chuyến đâu, mình cả đi cả về đều dùng All stop train đây, ở hongdae mà mất công đi taxi đến Seoul station để đi AREX thì vừa tốn tiền taxi vừa mệt, b đi lại ở Seoul nếu tránh đc cái Seoul station ra thì nên tránh nhé, nhiều line nhiều tầng nhiều exit đi mắc mệt, nhất là lại còn vác thêm hành lý

Thế ah bạn, vậy thì cứ thong thả đi từ hongdea là dc nhỉ. Bạn cũng bay về lúc 11h của vj đúng ko ?

Thông thường thì sau peak 4-5 ngày mới là peak thật sự tầm 24-25/10 đi Seoraksan là bao đẹp nhưng 31/10 thì vẫn còn nhưng sợ vàng chóe héo úa rồi =)) nếu bạn đến sớm hơn Seoul sớm hơn 31/10 thì tranh thủ đi ngay Seỏaksan, còn siêng thì chạy xuống Jeju leo Hallasan :v

Thanks bạn nhiều, bọn mình bay tối 30/10, sáng 31/10 là xuống Seoraksan luôn nên là sớm nhất rùi đó :)

Bạn ơi cho mình hỏi thêm là về phần cmtc thì chỉ cần sổ tk 100tr thôi được ko,xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng là sao bạn,trên sổ tk đã có xác nhận số dư rồi mà,mình ko hiểu lắm phần này :((

Tức là bạn mang sổ tiết kiệm của bạn ra hệ thống NH bạn mở sổ đề nghị họ làm cho cái giấy xác nhận số sổ tiết kiệm đó ( bằng tiếng anh) để chứng mình sổ đó của bạn hiện còn số dư. Vì nhiều trường hợp bạn cầm quyển sổ tk đó nhưng chưa chắc đã còn số dư hihi.

Bạn nhớ nộp bản xác nhận số dư của ngân hàng + bản photo stk. Khi đi nhớ mang theo stk bản chính để nv họ đối chiếu.

Về phần CMTC, DSQ yêu cầu ít nhất là 100tr và yêu cầu về kì hạn gửi nữa. Bạn lên web LS xem rõ hơn, vì case của mình là năm ngoái rồi nên ko biết năm nay có thay đổi gì không. Nhưng cứ có bao nhiêu chứng minh bấy nhiêu :v như mình TK 300tr, còn nộp thêm cảm nhà và xe nữa

Còn Xác nhận số dư là Giấy xác nhận của ngân hàng về số tiền hiện tại bạn đang gửi tại NH. cái này đính kèm với photo STK nộp cùng 1 lần và khi nộp hồ sơ nhớ đem theo sổ gốc để đối chiếu.

Thế ah bạn, vậy thì cứ thong thả đi từ hongdea là dc nhỉ. Bạn cũng bay về lúc 11h của vj đúng ko ?

Đúng rồi bạn mình cũng đi chuyến đó, nhưng mình ko đi ra sân bay từ sáng như b mà 9h tối hôm trược từ Busan về Seoul thì ra sân bay luôn, b đi buổi sáng cũng ko muộn đâu, nếu b ko cần pick up đồ ở Lotte thì cứ 6h30 7h đi từ Hongdae vẫn kịp ý mà, nếu cần lấy đồ đặt sẵn thì ra sớm hơn chút, dù sao cổng check in cũng chỉ mở trc khoảng 3h, sớm quá cũng ngồi chờ thôi. Bọn mình ngủ ở sân bay luôn nên 6h dậy còn thong dong đi đánh răng rửa mặt, đi ăn sáng các kiểu cơ :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back