What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

ôi ai có kinh nghiệm xin visa thành công cho 2 vợ chồng thì giải đáp thắc mắc giúp mình với
- chứng minh tài chính chung: số tiết kiệm và xác nhận số dư ngân hàng chỉ mang tên mình, vậy mình nộp thêm hộ khẩu hay giấy đăng kí kết hôn để có thể chứng minh tài chính cho chồng mình luôn ?
-khi đi nộp hồ sơ mình đi nộp luôn cho chồng minh được không ? kẹp chung thành 1 bộ hay là 2 bộ riêng rẽ nhỉ.

Mong được các bạn giải đáp giúp.

1. Chứng minh tài chính: dùng 1 sổ + xác nhận số dư kèm với giấy đăng ký kết hôn hoặc hộ khẩu (dịch).
2. Khi nộp hồ sơ thì nên nộp chung. Phần cá nhân (đơn xin visa, photo passport, HDLD, sao kê lương, chứng minh tài chính...)thì để thành từng phần của từng người lên trước, sau đó đến phần lịch trình, booking ks, vé máy bay thì để chung phía sau. 1 bộ hồ sơ, nộp 1 lần bạn nhé :)

Chúc bạn may mắn.

Cám ơn sự chia sẻ của mọi người. Vừa qua, vợ chồng mình cũng có một chuyến đi đáng nhớ Hàn quốc từ ngày 22-24/10, lúc đấy lá đỏ, lá vàng chưa nhiều. Nghe nói phải 2-3 tuần đầu tháng 11 mới có nhiều lá đỏ cơ. Mọi người nhớ để sắp lịch đi nhé. Mình có vài kinh nghiệm cá nhân chia sẻ với mọi người:

1) Mình thuê được căn hộ trên airbnb rất tuyệt: Giá rẻ 1 triệu VND/3 đêm, căn hộ có 2 phòng ngủ và có bếp, vệ sinh, máy giặt. Mình được sử dụng riêng 1 phòng ngủ và sử dụng chung với phòng bên cạnh các diện tích còn lại. Khu nhà nằm trong khu dân cư điển hình của Hàn do vậy mình cảm nhận được cuộc sống của người dân. Gần đó có nhiều cửa hàng tiện ích, ngoài ra còn có một siêu thị cỡ trung (Apple market) có khá nhiều đồ (mặc dù ko kịp đi mua quà ở các siêu thị lớn, nhưng mình đã mua được lê, táo và thậm chí cả nhân sâm tươi ở đây). Vị trí tuy không trung tâm nhưng với mình rất tuyệt, gần ga tàu điện ngầm, gần cầu Bampo, gần chợ cá (he he mặc dù mình không đi 2 điểm này, do đồng chí đi cùng ko hứng thú) https://www.airbnb.com/rooms/13457937

2) Tớ đi ăn gà hầm sâm 15.000 won/suất nhưng thấy mọi người có thể ko cần trải nghiệm món này, ko có gì đặc sắc, hơi đắt so với giá trị (ý kiến cá nhân thôi nhé). Về chuyện ăn uống thì các bạn search GG "các quán gà hầm sâm ở Seoul", "các quán nướng ở Seoul" (tiếng Anh, tiếng Việt) để có thông tin update nhé.

3) Tớ đi Vietjet, đi đêm, về trưa: Khi đi thì tớ khó ngủ nên mang 1 chai rượu nhỏ, độ nhẹ, uống để ru ngủ, nhưng nói chung đến Sân bay lập tức về nhà nghỉ để ngủ ko thì mệt lắm. Còn lúc đi thì đi từ 6h thì thừa chút thời gian, do các thủ tục check in khá nhiều, vì vậy hãy đi sớm tẹo đặc biệt bạn nào có nhiều đồ .

Good luck!

Cám ơn sự chia sẻ của mọi người. Vừa qua, vợ chồng mình cũng có một chuyến đi đáng nhớ Hàn quốc từ ngày 22-24/10, lúc đấy lá đỏ, lá vàng chưa nhiều. Nghe nói phải 2-3 tuần đầu tháng 11 mới có nhiều lá đỏ cơ. Mọi người nhớ để sắp lịch đi nhé. Mình có vài kinh nghiệm cá nhân chia sẻ với mọi người:

1) Mình thuê được căn hộ trên airbnb rất tuyệt: Giá rẻ 1 triệu VND/3 đêm, căn hộ có 2 phòng ngủ và có bếp, vệ sinh, máy giặt. Mình được sử dụng riêng 1 phòng ngủ và sử dụng chung với phòng bên cạnh các diện tích còn lại. Khu nhà nằm trong khu dân cư điển hình của Hàn do vậy mình cảm nhận được cuộc sống của người dân. Gần đó có nhiều cửa hàng tiện ích, ngoài ra còn có một siêu thị cỡ trung (Apple market) có khá nhiều đồ (mặc dù ko kịp đi mua quà ở các siêu thị lớn, nhưng mình đã mua được lê, táo và thậm chí cả nhân sâm tươi ở đây). Vị trí tuy không trung tâm nhưng với mình rất tuyệt, gần ga tàu điện ngầm, gần cầu Bampo, gần chợ cá (he he mặc dù mình không đi 2 điểm này, do đồng chí đi cùng ko hứng thú) https://www.airbnb.com/rooms/13457937

2) Tớ đi ăn gà hầm sâm 15.000 won/suất nhưng thấy mọi người có thể ko cần trải nghiệm món này, ko có gì đặc sắc, hơi đắt so với giá trị (ý kiến cá nhân thôi nhé). Về chuyện ăn uống thì các bạn search GG "các quán gà hầm sâm ở Seoul", "các quán nướng ở Seoul" (tiếng Anh, tiếng Việt) để có thông tin update nhé.

3) Tớ đi Vietjet, đi đêm, về trưa: Khi đi thì tớ khó ngủ nên mang 1 chai rượu nhỏ, độ nhẹ, uống để ru ngủ, nhưng nói chung đến Sân bay lập tức về nhà nghỉ để ngủ ko thì mệt lắm. Còn lúc đi thì đi từ 6h thì thừa chút thời gian, do các thủ tục check in khá nhiều, vì vậy hãy đi sớm tẹo đặc biệt bạn nào có nhiều đồ .

Good luck!

bạn ơi bạn xin visa ở hcm hay hà nội, có thể share kinh nghiệm cho mình đc không ? Mình cũng đi 2 vc và chưa rõ mình đi nộp hồ sơ xin visa dùm chồng mình luôn được không, có cần giấy ủy quyền hay chỉ cần đăng kí kết hôn thội ?

Last edited:
bạn ơi bạn xin visa ở hcm hay hà nội, có thể share kinh nghiệm cho mình đc không ? Mình cũng đi 2 vc và chưa rõ mình đi nộp hồ sơ xin visa dùm chồng mình luôn được không, có cần giấy ủy quyền hay chỉ cần đăng kí kết hôn thội ?

bạn có thể lội lại trang 76, post số 775 của DonkeyC xem hồ sơ cần nộp bạn nhé. Vợ chồng thì nộp hộ được, vì trong hồ sơ bạn có cả ĐKKH mà

Mọi người cho mình hỏi, mình đã mua được vé đi HQ ngày 14 về 21/3, dự định bay đến Incheon là đi bus xuống JeonJu, rồi Gwangju và Suncheon (hoặc Suncheon trước rồi GwangJu sau) cuối cùng là về Seoul, thì đi tỉnh nhiều như vậy nên sẽ không có nhiều wifi chùa :) mình tính thuê wifi egg của Laxgo từ VN thì giá 120k/ngày, rẻ hơn thuê bên HQ là 8800w/ngày, hoặc mua sim, nhưng không biết mua sim để lên mạng thì có rẻ hơn thuê wifi egg không? mình đi có 2 vợ chồng nên chỉ cần mua 1 sim thôi, và wifi egg cũng không share được thêm cho ai để share tiền :p:p
Ah cho mình thêm kinh nghiệm book vé tàu xe nữa với, có cần mua trước trên mạng không hay là cứ ra bến là mua được thôi
Giữa tháng 3 thì vẫn lạnh đúng không ạ?

Ở bên Hàn mình thấy các nơi đều có treo bảng ghi Sim 37000 won. Mình đoán đây là giá sim, nếu tính ra giá này thì nó mắc hơn thuê laxgo, hôm mình thuê thấy chất lượng rất tốt, dù 2 vợ chồng thì chỉ cần 1 thôi nhưng nếu xài được 2 người thì cũng vui mà

Vé tàu thì mình không biết nhưng vé xe thì cứ ra bến mua thôi, xe bên đó rất nhiều, xuất bến liên tục nên bạn cứ yên tâm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back