What's new

Thông tin du lịch Malaysia (Phần 2)

Status
Not open for further replies.
@daihung8x: vậy sao ở trên có bác thanktn nói là mặc đồ bơi thoải mái ở bãi biển mà bạn??
Rốt cục lại là sao?

@daihung8x: Bác để hình về TP Kota Kinabalu đẹp quá làm tôi cũng muốn sang đó du lịch. Bác chỉ giúp cách đi từ Malacca sang đó nhé, tôi đang ở trung tâm TP Malacca (Hallmark Inn Hotel). Nhờ bác hướng dẫn viên qua mạng giúp :p
Mà giá cả du lịch ở đây thế nào nhỉ ?! Bãi biển đẹp mà toàn resort thì không biết có bị chém không chứ ở VN đi Nha Trang ở resort là sợ tới giờ luôn...

@heaven: Bác daihung8x chỉ copy&paste thôi mà.;))
Kota Kinabalu nằm ở đảo phía đông của Malaysia, bác đang ở Melaka thì chỉ có cách bay sang đó. Nhưng mà sân bay ở Melaka không thể bay trực tiếp đến Kota Kinabalu được. Bác quay trở lại sây bay Kuala Lumpur - KLIA mua vé của Air Asia để bay sang.
Nhưng mà thường thì sang Kota Kinabalu để leo núi Kinabalu chứ để đến biển thì ở Malaysia có một số biển đẹp hơn. Ví dụ đảo Langkawi, hoặc đảo Tioman.

Last edited by a moderator:
:| Malacca muỗi ngập đầu :| Khí hậu thì lại nóng ẩm dễ ra mồ hôi nên cũng khó bôi kem chống muỗi. Không bôi thì sốt vàng da hay sốt xuất huyết như chơi.
Nan giải thật

@zoombie: Hi cái này update lại tí
Mình chỉ biết ở Batu Feringgi là được mặt bình thường còn người ML thì có mặc áo tắm kiểu đạo hồi áo tắm bó sát dài tay, nữ mặc quần dài,có mũ bơi trùm kín từ đầu ra sau gáy.(một số nơi thì bị cấm,híc cái này thì hok rỏ nơi nào cấm a e ai biết thì chỉ giáo:|)
:mad:heaven:Ở đây toàn resort nên giá cũng hơi bị resort ^_^
Từ Malacca sang Kinabalu thì mình không rỏ lắm.Kinabalu là đảo muốn sang đó thì chỉ có bay thui hok có bus đâu.
Thế này nhé.Trước tiên Bán bus về KL khoảng 1,5h sau đó bay 1h sang Kinabalu.

@heaven: Đúng rồi bạn ơi tới Kota Kinabalu để chinh phục đỉnh Kinabalu thôi.Cao 4095 m- núi Kinabalu là 1 trong số núi cao nhất Đông Nam Á ấy ! Nếu leo núi Kinabalu thì phải đặt chỗ ở khách sạn Laban Rata thật sớm vì số lượng giường có hạn, lại rất là khó kiếm phòng rẻ tiền nữa...
Còn đi biển thì Malaysia có nhiều bãi biển đẹp hơn ở Kota Kinabalu nhiều, như là đảo Penang ở phía Tây Bắc và được mệnh danh là Hòn Ngọc Phương Đông, đảo Langwaki nằm ở phía Bắc eo biển Malacca và gần với biên giới Thái Lan. Là một trong những trung tâm du lịch nổi tiếng và hấp dẫn nhất của Malaysia.

@dulichquanhnam: hình cuối trong khá giống w7 mình nhỉ. Nhìn giống cái toà nhà gì có chữ GAP khổng lồ trên đường đi tới SECC đó bác :D
@buibam.daydo: mới google phát mới biết burkini là cái chi :| Nhìn vẫn xấu hoắc y như quần áo phụ nữ đạo Hồi :| Hồi giáo khổ thật!

Các anh chị xem hộ em cái lịch ntn đã ổn chưa ạ :-ss . Em hơi lo cái ngày cuối cùng lịch hơi lủng củng , sợ đi vậy hơi cập rập . Anh chị nào xem giúp rồi tư vấn cho em ạ.
Mà ở Malaka thì ở phố Jonker là tiện nhất đúng không ạ ?
Em định book ks này , mn biết thì review luôn hộ em nhé !!! Em cảm ơn trước ạ

KUL : My Hotel hoặc Cube đều ở Jalan Pudu .
Malaka : Hong hotel hoặc Motel Sayang Sayang đều ở Jonker
.

- Ngày 4/5:
+ Sáng:
9h20: Từ Nội Bài bay đi KUL
13h40: Đến KUL
Về ksạn và ăn uống nhanh gọn
+ Chiều:
Đi chơi ở khu Bukit: Pavillion, Time Square (Berjaya), KUL Tower (Manare KUL)
+ Tối:
Tham quan Petronas và lượn phố xung quanh

- Ngày 5/5: Di chuyển bằg Hop on hop off
+ Sáng, chiều: đi tham quan các địa điểm nổi tiếng:
National Mosque (Nhà thờ hồi giáo), Masjid Jamek, History Museum, National Museum, Istana Negara (National Palace-Hoàng Cung), Merdeka Square (Quảng trường Độc Lập)

+ Tối:

- Ngày 6/5:
+ Sáng:
7h ra Petronas chụp ảnh và lượn Suria KLCC
10h30 check out ksạn và xuất fát đi Putrajaya
Đến Putra đi Tour du lịch rẻ nhất TG
11h00 đến Putra (đi tàu từ KL Sentral mất khoảng 20' thì fải)
Mua vé đi tour du lịch rẻ nhất thế giới, nghe nói tour này mất khoảng 2 tiếng.
Sau đó qay lại KUL check out ksạn và xuất fát đi Malacca.
+ Chiều:
4h đến Malacca check in ksạn
Đi chơi: Nhà thờ đỏ, thành cổ Porta De Santiago, Maritime, Malacca Sultanate Palace, Baba and Nyonya Heritage
+ Tối: Malacca River Cruise (đi thuyền dọc sôg) và đi chợ đêm

Phong tục tập quán tập quán ở Malaysia rất đặc trưng, do đa số là người theo đạo Hồi nên các bác chú ý chút
Vào tháng 5 hàng năm, ở Malaysia có ngày hội thả diều, ngày quốc khánh Malaysia là 31-8. Còn có ngày tết năm mới theo lịch Hồi giáo, tết của người Hoa.

Cần lưu ý đến những điều cấm kỵ trong phong tục ở Malaysia. Khi gặp nhau, người Malaysia thường có thói quen sờ vào lòng bàn tay của người kia, sau đó chắp hai bàn tay với nhau. Người Malaysia rất kỵ việc xoa đầu và lưng người khác. Họ cho rằng tay trái không trong sạch, nên khi ăn cơm người ta thường dùng 5 ngón tay phải bốc cơm, ngón tay cái cho cơm vào miệng.

Khi gặp phụ nữ không được bắt tay và không được dùng tay chỉ vào người khác. Người Malaysia thường mặc áo dài bằng vải hoa, nam giới mặc sơmi không cổ và không được để hở cánh tay, đùi ở những nơi công cộng. Nữ thường mặc áo dài tay.
Đó là lý do tại sao khi ra bãi biển các bác sẽ thấy phụ nữ mặc đồ kín đáo y như bình thường. Đừng ngạc nhiên vì điều này ;)

Ở Mã Lai Mèo thấy có một số phụ nữ gốc Ả rập, da trắng sáng, mắt to mi cong, mặc áo choàng đen dài quét đất, trùm mạng kín bưng chỉ lộ có 2 con mắt còn thái độ thì kiêu thôi rồi. Nhìn qua nhìn lại thấy các em chỉ lê mấy bước là trèo lên BMW :D

Cơ mà Hồi giáo cũng có cái hay, bên ML có toa tàu điện ngầm dành riêng cho chị em phụ nữ, có ô chờ tàu riêng nên hoàn toàn yên tâm với nạn chen lấn, lợi dụng. Phụ nữ Hồi giáo không ai để đầu trần cả nên qua bên ấy ai cũng nhìn Mèo như thể là con gì ấy. Hic, sau mới nghiệm ra là Mèo chẳng những đi đầu trần mà còn khoe ra mái tóc xù vuốt gel xoắn xuýt như đĩa mì ăn liền :(

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back