What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

Cảm ơn cả nhà nhé! Giờ thì e yên tâm hơn rồi :D Em lại hỏi típ:
E thấy nhiều người bảo sim Tunetalk free, trên web Airasia thì bán 3MYR thì phải, vậy thông tin nào chính xác ạ? Cái sim này e có xài internet đc ko và nó có sim micro ko :( ?
Mọi người nói Malay mua sắm rẻ, đẹp.Vậy thì so vs Thái Lan nó thế nào. Hay là một bên một vẻ, mười phân vẹn mười????
E chỉ ở Kuala có đúng 1 ngày rưỡi, cũng ko mê shopping lắm, chỉ muốn tham quan các điểm chính thì nên ở Chinatown hay ở Jalan Tuanku Abdul Rahman hay khu nào cho gần rẻ và an toàn?
Em cảm ơn nữa nhé!
Sim TuneTalk đúng là free, còn 3RM là nó cho mình 3RM trong đó. Tuy nhiên, quảng cáo có vẻ chỉ là quảng cáo. Đợt mình đi cũng tìm hiểu thằng tune này rất kỹ, thấy có gói cước 10RM - 300MB để sử dụng 3G mà mình thấy rất thích hợp (quảng cáo trên web của nó), tuy nhiên khi sang đến đó thì ở sân bay nó toàn bán các loại khác không à. Cuối cùng thì nhà mình phải mua 2 cái sim DIGI tổng thiệt hại hết 51RM cho 5 ngày ở đó. 2 sim 1 cái dùng 3G thoải mái tới lúc về không hết, 1 cái nữa dùng gọi về Vn thoái mái tới ngày về thì hết ngay tại sân bay. :D
Hàng hóa theo cảm nhận của riêng mình thì nó cũng tương đương như nhau, Mã lai rẻ hơn chút xíu, tuy nhiên không thấy có vụ hoàn thuế rõ rệt (ghi ngay tại quầy bán hàng là có VAT Refund) như ở Thái Lan. Có một điều thích nhất khi đi mua hàng ở cả 2 nước là họ đều không chèo kéo mình, mua cũng được, không mua cũng không sao, vẫn vui vẻ và ... cười rất tươi! Thú vị khi đi mua sắm!
Chúc các bạn có chuyến đi thành công tốt đẹp!

@VenusGR: bạn có thể mua sim của Digi cũng được, giá gọi về vn la 20cent/p, 3G là 3rm/ngày (có 150mb với tốc độ cao, sau khi hết dung lượng này thì vẫn tiếp tục xài được cho tới hết ngày nhưng tốc độ thấp hơn, vẫn đủ để tra bản đồ lướt fb chém gió). Khi mua nhớ nhờ người bán đăng kí dùm, nếu k đăng kí thì tiền trong tài khoản bạn sẽ ào ạt ra đi. Ngoài ra cũng có thể xài Hotlink, bấm 132 phía trước số ở vn thì giá chỉ có 8cent/p, giá internet mình k nhớ, nhưng chắc cũng tương đương Digi thôi. Sim điện thoại có thể mua dễ dàng tại sân bay LCCT và sbay Penang.

Shopping thì Giá cả Thái, Mã cũng tương đương nhau, nhưng mình thấy bên Thái có vẻ nghiêng về phía cái em teen nhiều hơn, bên Mã thì đồ đạc đứng đắn hơn. 1 số hang hiệu có sale oooff quanh năm như giordano, bossini bán khá rẻ, khoảng 80rm/ 2 cái. Hàng hiệu của Mã cung khá là tốt Vicci, PDI, Body Glove... Shopping với giá phải chăng thì bạn đi tới berjaya times square hoặc Sungei wang, có thể trả giá chút đỉnh. Ở khu China town chỉ nên mua mấy đồ lưu niệm, móc khóa... Và trả giá kịch liệt. Còn lại toàn là hàng nhái, chất lượng kém với giá trên trời và người Bangladesh bán nên không thật thà đâu.

Ui delay gần cả 1 ngày vậy hả bạn, cực nhỉ, thà là delay ở sân bay bên đó chứ delay ngay sân bay nhà mình thì... chẹp chẹp :)

Mình cũng vừa đi Sing+ML về đầu tháng 6, đó là lần đầu mình đi ML (KL) nhưng thực sự là chưa có ý định way lại, hèhè, còn Sing thì dù đi 2-3 lần vẫn mê mẩn :D Gia đình bạn đi shopping ở đâu vậy? Mình đi Central Market & 1 số trungtâm thuơg mại như KWC, Petronas mà giá chát ghê

công nhận mấy cái chỗ mua sắm trong tháp đôi giá cao thật , nhà mình thì loanh quanh mãi khu times square , nhà mình chỉ transit ở kul có 2 ngày thôi , định đi tham quan cơ mà mải mua sắm nên chỉ tham quan mỗi tháp đôi còn lại thời gian là cho mua sắm hết .

Sau khi từ Penang về Kuala, e chỉ ở đấy có 2 ngày. Chỉ định đi các điểm chính như nhà thờ Hồi giáo, tháp đôi v.v... Đi vậy thì nên ở cái China Inn ở Chinatown hay cái 88Inn ạ. E đọc nhật kí, thấy mọi người ở 2 chỗ đấy. E ko biết chỗ nào địa thế thuận lợi hơn :D

Last edited:

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi thăm: mình muốn mua máy ảnh kỹ thuật số và ipad ở Kuala Lumpur thì nên mua ở đâu ạ? Giá cả có nhỉnh hơn ở VN không? Nơi nào mua sắm giày dép áo quần cho người lớn và trẻ em giá cả phải chăng không chát quá? Cuối tuần này mình đi rồi. Mong tin các bạn. Cảm ơ nmọi người

Sau khi từ Penang về Kuala, e chỉ ở đấy có 1 ngày rưỡi. Chỉ định đi các điểm chính như nhà thờ Hồi giáo, tháp đôi v.v... Đi vậy thì nên ở cái China Inn ở Chinatown hay cái 88Inn ạ. E đọc nhật kí, thấy mọi người ở 2 chỗ đấy. E ko biết chỗ nào địa thế thuận lợi hơn :D

Năm ngoái 2vc mình ở ks 88Inn đúng 1 ngày là biến liền, giá phòng cũng kg rẻ mà phòng có mùi mốc ,toilet chật kg muốn tắm ở dơ luôn . vc mình chuyển đến ks Radius ở khu Bukit Bingtang ở cũng tàm tạm . Năm nay mình cũng như bạn kg biết chọn ở đâu ? Vì cần chỗ ở nào sạch,rẻ,thuận tiện đi lại cho nhóm 9 người có cả người già lẫn trẻ em chiếm đa số . Đắn đo mãi mình vào trang booking.com xem pm của ks china Inn thì được biết ks mình tính chọn giống như bạn thì bị chê và khách cho điểm đánh giá thấp . Mình đổi ý tìm ks khác và rất tâm đắc khi mình ở GRID 9 Hotel đối diện ks là monorail Maharajalela và sân vận động lớn nhất của ML . Từ ks này mình đi bộ khoảng 400m là đến khu chinatown (bạn muốn đi đến đâu thì đến quầy lễ tân mà hỏi ,chỉ dẫn rất tận tình) khi mình đến khu chinatown tham quan và có đi qua ks china inn nhìn ks này cũ rồi và thầm cám ơn trời vì mình kg chọn ks này...hi..hi..gia đình mình ở GRID 9 hotel 2 phòng ,phòng 1 có 6 gường tầng cho 7 người (có thằng cu 7 tuổi thấy gường ngủ đẹp quá nên ngủ ké với chị nó luôn)giá 1 gường là 260ngan 1ngày /người, phòng 2 là gưong queen size cho 2 vc giá 760ngan ngày/phòng , Ks này còn mới ,đẹp,toilet sạch,phòng rộng và cách thiết kế rất ấn tượng ,bạn vào trang booking.com mà tham khảo (hình ảnh chụp ks đúng với thực tế ) và đặt phòng trên trang này luôn giá rẻ hơn mình đặt trực tiếp với ks và rẻ hơn agoda.com . Kế bên ks là con hẻm nhỏ có quán nước sập xệ mình mua nước uống ở đây giá 2 RM cho 1 chai nước 1.5lit ,còn mua ở ks 4 RM.Về phần Sim 3G ở Sin và Mã theo kinh nghiệm của riêng bản thân mình thì không cần phải mua nếu các bạn không thật sự phải gọi điện thoại về Việt Nam.Muốn tìm đường đi thì đã có định vị vệ tinh của Iphone hay Ipad,tối về cứ dùng wifi của khách sạn,coi sẵn bản đồ nơi mình muốn đến,tất cả sẽ được máy lưu vào bộ nhớ đệm,sáng mai đi chỉ cần nhấn vào khung định vị trong maps(kg có 3G thì phải ra khỏi phòng mới định vị được nhé) sau đó cứ theo định vị mà tìm hướng đi,đó cũng là một trải nghiệm thú vị.Đặc biệt ở SIN thì bản đồ rất rõ,chẳng cần 3G,tốn tiền vô ích. Mình đi 7 ngày 2 nơi mà kg tốn tiền mua sim ,cứ tối về chỗ ở dùng wifi miễn phí để coi bản đồ và gọi viber về VN cho người thân xả láng..hic.. Mấy điều góp ý với bạn và chia sẻ với mọi người . Chúc bạn có chuyến du lịch vui vẻ và mọi người có một buổi tối thật thư giãn !

Năm ngoái 2vc mình ở ks 88Inn đúng 1 ngày là biến liền, giá phòng cũng kg rẻ mà phòng có mùi mốc ,toilet chật kg muốn tắm ở dơ luôn . vc mình chuyển đến ks Radius ở khu Bukit Bingtang ở cũng tàm tạm . Năm nay mình cũng như bạn kg biết chọn ở đâu ? Vì cần chỗ ở nào sạch,rẻ,thuận tiện đi lại cho nhóm 9 người có cả người già lẫn trẻ em chiếm đa số . Đắn đo mãi mình vào trang booking.com xem pm của ks china Inn thì được biết ks mình tính chọn giống như bạn thì bị chê và khách cho điểm đánh giá thấp . Mình đổi ý tìm ks khác và rất tâm đắc khi mình ở GRID 9 Hotel đối diện ks là monorail Maharajalela và sân vận động lớn nhất của ML . Từ ks này mình đi bộ khoảng 400m là đến khu chinatown (bạn muốn đi đến đâu thì đến quầy lễ tân mà hỏi ,chỉ dẫn rất tận tình) khi mình đến khu chinatown tham quan và có đi qua ks china inn nhìn ks này cũ rồi và thầm cám ơn trời vì mình kg chọn ks này...hi..hi..gia đình mình ở GRID 9 hotel 2 phòng ,phòng 1 có 6 gường tầng cho 7 người (có thằng cu 7 tuổi thấy gường ngủ đẹp quá nên ngủ ké với chị nó luôn)giá 1 gường là 260ngan 1ngày /người, phòng 2 là gưong queen size cho 2 vc giá 760ngan ngày/phòng , Ks này còn mới ,đẹp,toilet sạch,phòng rộng và cách thiết kế rất ấn tượng ,bạn vào trang booking.com mà tham khảo (hình ảnh chụp ks đúng với thực tế ) và đặt phòng trên trang này luôn giá rẻ hơn mình đặt trực tiếp với ks và rẻ hơn agoda.com . Kế bên ks là con hẻm nhỏ có quán nước sập xệ mình mua nước uống ở đây giá 2 RM cho 1 chai nước 1.5lit ,còn mua ở ks 4 RM.Về phần Sim 3G ở Sin và Mã theo kinh nghiệm của riêng bản thân mình thì không cần phải mua nếu các bạn không thật sự phải gọi điện thoại về Việt Nam.Muốn tìm đường đi thì đã có định vị vệ tinh của Iphone hay Ipad,tối về cứ dùng wifi của khách sạn,coi sẵn bản đồ nơi mình muốn đến,tất cả sẽ được máy lưu vào bộ nhớ đệm,sáng mai đi chỉ cần nhấn vào khung định vị trong maps(kg có 3G thì phải ra khỏi phòng mới định vị được nhé) sau đó cứ theo định vị mà tìm hướng đi,đó cũng là một trải nghiệm thú vị.Đặc biệt ở SIN thì bản đồ rất rõ,chẳng cần 3G,tốn tiền vô ích. Mình đi 7 ngày 2 nơi mà kg tốn tiền mua sim ,cứ tối về chỗ ở dùng wifi miễn phí để coi bản đồ và gọi viber về VN cho người thân xả láng..hic.. Mấy điều góp ý với bạn và chia sẻ với mọi người . Chúc bạn có chuyến du lịch vui vẻ và mọi người có một buổi tối thật thư giãn !

Mình tính mua sim 3g để dò đường mà nghe bạn nói vậy chắc khỏi cần, mình xài đt sky gps cũng khá^^, nhân tiện cho mình hỏi luôn nhen:

Mình đặt ks Alor Boutique Hotel (No. 79, Changkat, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia 50200)

19/7: 5h là có mặt ở sân bay,mình đi airasia
20/7: mình đi Genting
21/7: 19h45 bay về lại vn

Phiền bạn chỉ giúp mình đia điểm tham quan cho phù hợp,phương tiên để di chuyển đến các nơi ấy,và nơi ăn uống nữa,cám ơn bạn nhiều nhiều,với lại xài tiền $ bên malay đc ko hả bạn?

Chị ơi sang tuần em cũng đi KL và em đã đặt ks Radius vì thấy nó có bể bơi, chị cho em hỏi nhờ bể bơi ở đấy có ổn không, từ đấy đi lại có thuận tiện, có gần các bến xe không ạ. Cảm ơn chị.

Nhà mình vừa từ KUL hôm 27/6 , hôm 19 nhà mình bay từ HN đi chuyến bay của Airasia bị delay , bay lúc 9h sáng delay đến 11h đêm mới được bay hic... Những dù sao chuyến du lịch của gia đình mình thành công rực rỡ .Kul quả thực là thiên đường mua sắm với nhà mình
Mình còn 2 sim điện thoại và 1 ít tiền RM , 1 bản đồ thành phố KUL . Bạn nào cần thì gọi cho mình nhé 0913363924 ( tránh gọi giờ hành chính nhé , vì chỗ mình làm diện thoại thường mất sóng ^^) mình ở HN
Bạn còn sim đt ko, để lại cho tớ nhé, thứ 7 này tớ đi Malaysia. Nhắn cho tớ địa chỉ . Thanks

Chị ơi sang tuần em cũng đi KL và em đã đặt ks Radius vì thấy nó có bể bơi, chị cho em hỏi nhờ bể bơi ở đấy có ổn không, từ đấy đi lại có thuận tiện, có gần các bến xe không ạ. Cảm ơn chị.

Năm ngoái mình ở đó 4 ngày nhưng kg quan tâm ks có hồ bơi vì tg chủ yếu đi mua sắm và tham quan là chính . Từ ks này đi lại cũng thuận tiện ,gần monorail Bukit Bingtang có thể di chuyển dễ dàng . Sao bạn kg chọn Imperial hotel gần đó ở thích hơn mà giá tiền cũng tương đương .

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back