What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

KLCC là tháp đôi, LCCT là sân bay của AA ở KL, sky bús sẽ đưa bạn đến KL sentral ( một dạng trung tâm vận chuyển, hay bến Tàu điện) và ngược lại.
Tại KL sentral tầng trên cùng có văn phòng bán vé xe đi Genting.
Nếu đi Penang từ KL sentral là đi xe lửa, còn bús thì phải đi ở bến xe Pudu gần Phố China.
Vài khái niệm sẽ giúp bạn, bến xe thì sẽ có xe mình đến, nếu có xe từ Cameroon HL đi Malacca thì nó cũng ghé KL lấy khách.

Hi cả nhà,

Gia đình mình 4 người sẽ làm một chuyến 8 ngày Malay-Sin, tuy nhiên vẫn còn 1 chút lăn tăn (nhất là sau khi đọc một số bài viết thì thấy di chuyển ở Malay hơi phức tạp). Lịch trình của mình như sau, rất mong nhận được ý kiến của các bạn nếu có chỗ nào cần xem lại:

Ngày 1: 18h30 mình sẽ đáp máy bay tại Changi - Singapore. Từ đây tìm đường về Golden Mile Complex đi bus đêm của busonlineticket.com thẳng về Penang, 10 hrs tới. Ngủ đêm trên xe. (50 SGD/per)
Ngày 2: Tham quan Penang (nếu đủ sức sẽ đi Langkawi 1 vòng cho biết), nghỉ đêm tại đây.
Ngày 3: Bắt chuyến bay sớm nhất của AA 7h sáng về KL (cách đây mấy ngày mình thấy giá trên web AA là 40 MYR/per). Đến KL về hotel gửi hành lý rồi chạy ra KL Sentral mua vé đi Putrajaya. Tham quan và đi The cheapest tour. Chiều về lại KL.
Ngày 4: Tham quan vòng quanh KL.
Ngày 5: Check-out hotel rồi ra KL Sentral mua vé LRT ra bến BTS để đi Malacca. Dự kiến 15h đến Malacca, check-in hotel.
Ngày 6: Sáng tham quan Malacca, trưa check-out hotel và đi bus về Singapore. Check-in hostel 5wayfootinn Chinatown 1. Tối dự định đi Clark Quay, China Town, Merlion...
Ngày 7: USS
Ngày 8: Sáng đi Zoo, trưa chiều đi Orchard, tối Little India.
Ngày 9: Sáng đi Science Center sau đó về hotel check-out rồi gửi hành lý ở đó đi Orchard shopping tiếp. 16h về lại hostel lấy hành lý ra sân bay. 20h bay.

Mình có 1 số thắc mắc:
1. Lịch trình như vậy đi có mệt ko? Mình thì ko vấn đề gì nhưng do mình đi cùng với ba mẹ nên hơi lo.
2. Mình vẫn đang phân vân là nên đi Penang-Langkawi hay Cameron hoặc Redang. Mình thấy nhiều người đi Langkawi và khen, Penang cũng là phố cổ mà trong lịch trình thì mình đã đi Malacca rồi, Cameron thì mình thấy những chỗ tham quan hầu hết tương tự như Đà Lạt (gđ mình đi Đà Lạt nhiều lắm rồi), còn Redang mình tìm ko thấy ai share thông tin về nơi này hết và ko biết di chuyển có thuận tiện ko. Nếu bạn nào có thông tin hoặc đã đi rồi thì cho mình ý kiến với.

Mình cảm ơn nhiều.

@bocau:

1. Lịch trình của bạn nếu người trẻ đi thì cũng ok (chỉ có vụ vừa chạy qua Langkawi vừa tham quan Penang trong cùng 1 ngày là điều ko thể ra). Tuy nhiên, nếu đi cùng người lớn tuổi thì sẽ cực cho người lớn tuổi. Vì di chuyển nhiều & ngủ trên bus rồi bay sáng sớm rồi về ks là đi liền... thì rất mệt cho ng lớn tuổi.
2. Mình nghĩ bạn nên bỏ qua cả Penang, Langkawi hoặc Cameron, Redang. Vì di chuyển như vậy rất mệt cho người lớn.
Nếu bạn muốn đi thì chỉ nên chọn 1 nơi trong 4 điểm đó thôi. Penang & Malacca cũng có khác nhau. Tuy nhiên, nếu bạn đã đi phố cổ rồi thì thử đi Langkawi đi. Nhưng nên mua vé máy bay bay từ Sing - Langkawi & từ Langkawi - KL luôn cho tiện & khỏe.
Sau khi chọn lại điểm đi thì bạn hãy làm lại lịch trình cho hoàn chỉnh hơn. Tuy nhiên, mình có 1 góp ý như sau: Nếu muốn đi Malacca thì từ ks có thể đi tàu hoặc taxi ra thẳng bến BTS Selantan để mua vé đi Malacca luôn, ko cần đi ra KL Sentral làm gì.

Cám ơn lilac rất nhiều. Mình đang search thông tin để điều chỉnh lịch trình như gợi ý của bạn, tuy nhiên bị mắc kẹt do vé máy bay từ SIN - LANGKAWI đắt wa (mình đi VNA đến Changi chiều 20/12, mình search thì thấy AA từ Sing đi Langkawi ngày này chỉ có 1 chuyến sáng 10h45 mà ~ 400 SGD, hix). Tiger cũng cỡ giá như vậy.

Mình đang tiếp tục tham khảo lộ trình Sing đến Penang tối 20/12 (AA 77 SGD) sau đó sẽ bắt ferry (mình thấy có bạn đi yacht cũng muốn search thử giá cả thế nào) ra Langkawi, nhưng cách này máy bay sẽ hạ cánh lúc nửa đêm, mà giờ đó chắc phải đợi đến sáng mới có tàu đi Langkawi rồi. Chặng từ Langkawi về KL khuya 21/12 thì vé máy bay ko đắt (59 MYR) nhưng như vậy thì mình chỉ tham quan Langkawi trong ngày, vì ngày hôm sau CN mình muốn có mặt ở KL để kịp đi Putrajaya cheapest tour.

Với tình hình như vậy chắc kế hoạch Langkawi gần như ko thể phải ko bạn? Hiện tại mình dư ngày 21 chưa biết đi đâu. Ks ở KL, Malacca và Sing mình đã book mất rồi (KL mình book 22 & 23, Malacca 24, Sing 25-28), nếu thay đổi ngày sẽ bị charge phí. :(

@bocau:

Nếu vậy bạn chỉ nên tham quan thêm Penang nữa là đc.
& Bạn có cần NHẤT THIẾT phải đi The cheapest tour hay ko. Vì nếu ko vẫn có thể đi tham quan Putrajaya bằng bus, hoặc nếu ko thì bỏ qua cũng đc.

Lilac ơi, cho mình hỏi chút
Mình có 4 ngày ở Malaysia (từ 6-9/03/2014).
Mình định qua Sing chơi rồi về ghé Malacca. Đi bằng AA nên mình sẽ tới LCCT, từ đây đi máy bay tiếp qua Sing, ngày 8-3 sẽ đi đường bộ bằng bus về Malacca chơi. Chiều ngày 9-3 ra LCCT về SG.

1- Bạn chỉ giúp mình cách đi bus từ Sing đến Malacca;
2- Từ Malacca (trưa ngày 9-3) có bus đi trực tiếp ra LCCT không hay phải vào KL sentral rồi mới đi bus ra sân bay? Mình phải hỏi kỹ để tính thời gian di chuyển kẻo không bị kẹt xe thì toi!

Cảm ơn Lilac nhiều nhé

Mấy anh em Phuot cho mình hỏi. 25/2 này mình bay từ HCM qua Kuala Lumpur của AirAsia, nghỉ 1 đêm và sáng 26/12 sẽ bay sang Australia cũng của Asia. Vậy mấy anh em có thể tư vấn trong khoảng thời gian đó mình có thể làm được gì đặc biệt.

Anh em nào có kinh nghiệm đi AirAsia cho mình hỏi ở sân bay có locker để gửi đồ như checked baggage ở lại sân bay không. Cám ơn mọi người.

Dạ e xin hỏi có bus từ Cameron đi thẳng đến LCCT ko ạ?
Bus từ LCCT về trung tâm nếu m mua vé khứ hồi thì trên vé có in ngày giờ chính xác bus chạy ko? Hay mình cứ ra bến rùi khi nào bus chạy tới rùi leo lên thôi

@kendovietnam:
1. mình ko biết bạn đến KL lúc mấy giờ. & sáng bạn bay qua Aus cũng ko biết lúc mấy giờ. Nên ko biết trả lời cho bạn ra sao.
Nhưng bạn chú ý, bus từ sân bay LCCT vào trung tâm cũng như ngược lại khoảng 1h. Nên bạn nhớ để ý thời gian di chuyển & vui chơi nha.
2. Ở sân bay LCCT ko có locker mà có chổ gửi hành lý. Giá theo mình là khá mắc, hình như 18-27RM cho 1 túi (tùy size) trong 1 ngày.

@Iceberg86:
1. Ko có bus thẳng từ Cameron đến LCCT. Bạn phải đi vào KL rồi bắt xe đi tiếp.
2. Bus từ LCCT về trung tâm & ngược lại ko có giờ, nhưng có ngày. Đúng ngày ra bến, có xe là leo lên thôi, giờ nào cũng đc.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,025
190,356
Latest member
789bet9vip
Back