What's new

Thông tin Du lịch Miền Tây

DU hí Miền Tây 3 ngày

Các bác ơi cho em hỏi, dịp Giỗ Tổ này em được nghĩ 3 ngày, muốn đi xe máy vòng quanh miền tây 1 chuyến mà ko biết đi đâu, lịch trình như thế nào và tham quan những đâu là hợp lý ạ. xin mọi người giúp em với.
thank all.

Re: DU hí Miền Tây 3 ngày

Bạn hỏi vậy thì mình bó tay, bạn muốn đi như thế nào, đi bao nhiêu người, đi bằng phương tiện gì, muốn đi tỉnh nào....? Bạn có thể tham khảo 1 vòng quanh diễn đàn sẽ có nhiều bài viết về các chuyến đi, rồi sau đó bạn chọn 1 hướng nhất định rồi mọi người sẽ góp ý thảo luận cho bạn

Nếu 3 ngày bạn có thể đi theo hướng sau :
1/ HCM - Hà Tiên (HCM - Long An - Thạnh Hóa - Tràm Chim - Châu Đốc - Tịnh Biên - Hà Tiên)
2/HCM - Đồng Tháp (theo bài Đồng Tháp Mười)
3/HCM - Cần Thơ (HCM - Bến Tre - Trà Vinh - Vĩnh Long - Cần Thơ)
4/HCM - Sóc Trăng (HCM - Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Cần Thơ)
......

Last edited:

Bạn hỏi như thế này đợi đến khi có câu trả lời đầy đủ thì có khi đến tết cũng chưa quyết định được là sẽ đi đâu.
Không ai có khả năng đưa ra lịch trình tốt nhất và phù hợp nhất ngoại trừ bạn đâu.
Đi xe máy bạn nên nắm được khoảng cách các điểm đến để lên lịch trình cho phù hợp với khả năng chạy xe của mình (có thể vào vietbando.com để đo khoảng cách), vào ô HỎI PHƯỢT phía trên để search những nơi mình muốn đi. Đảm bảo trong 2h bạn sẽ nắm được sơ bộ cung đường và điểm đến để có thể lên lịch trình cho chính bạn.

Bạn chủ topic thân mến,

Để được mọi người tư vấn thì nhất thiết người hỏi phải có 1 chút kiến thức cơ bản về những nơi mình dự định đi đến đó bằng các thông tin như Google, báo chí hay đọc các bài viết của những người đi trước.

Bạn có thể tìm thông tin trên diễn đàn thông qua các từ khóa ở ô hỏi phượt, hoặc bạn có thể vào box " Bao La Miền Nam" hoặc box " Hồi ức các chuyến đi trong nước" sẽ tìm được những thông tin cần thiết.

Do đó với topic hỏi của bạn như thế, không ai có đủ kiên nhẫn để trả lời cho bạn. Do đó tôi đóng topic này lại.

Re: Lang thang miền Tây trong khoảng 30/3 - 3/4

Nhóm mình quyết định chọn lịch trình bạn Trantin84 tư vấn, có điều chỉnh 1 chút. Các bác tiếp tục chỉ giáo giúp nhóm em chi tiết đường đi (nhóm thích đi theo kiểu khám phá, không thích đi đường quốc lộ - nhưng đừng quá khó :D). Trên đường đi có những điều gì thú vị hay cần lưu ý cho em biết luôn nhé :)

-#1: HCMC > Tràm Chim ( Dong Thap) (165km) – Long Xuyen
-#2: Long Xuyen - Châu Đốc > Trà Sư > Hà Tiên. ( 130km)
-#3: Hà Tiên > Rạch Giá (100km) U Minh Thượng > Cà Mau (100km)
-#5: Cà Mau <> Đất Mũi.
-#6: Cà Mau > Cần Thơ. (150km)
-#7: Cần Thơ > HCMC.(175km)

Cảm ơn các bác trước (beer)

-#1: HCMC > Tràm Chim ( Dong Thap) (165km) – Long Xuyen

-#3: Hà Tiên > Rạch Giá (100km) U Minh Thượng > Cà Mau (100km)

Sao bạn tính có 165 km vậy?

attachment.php

3 Thang 2 10 m Đi vào vòng xoay ra lối thứ 1 vào đường Hung Vuong 2.2 km Vào vòng xoay, ra lối thứ 2--> Ba Hom 3.1 km Rẽ trái vào 824 24.7 km Rẽ phải vào N2 30.2 km Rẽ phải vào Road 64.1 km Rẽ trái vào QL62 65.6 km Rẽ phải vào Road 81.2 km Rẽ phải vào 868 81.3 km 868 81.7 km Đi trên 868 về phía nam 81.7 km Rẽ phải vào 847 94.7 km 847 99.0 km Đi trên 847 về phía tây 99.0 km 845 124 km Đi trên 845 về phía tây bắc 124 km Rẽ trái vào 844 138 km Tam Nong 163 km Đi trên 844 về phía đông 163 km Rẽ phải vào 843 163 km Rẽ trái vào QL30 178 km Quốc lộ 30 187 km Cao Lãnh Rẽ phải vào Nguyen Hue 200 km Rẽ phải vào 848 206 km Rẽ trái vào 944 220 km Long Xuyen 234 km

* Từ Tân Thạnh, không đi thẳng 837 mà phải chạy vòng vì 837 đang làm, tốt nhất cứ hỏi các chú xe ôm ở dưới dốc cầu.
* Tình hình chim cò cũng như ở UMT thì còn hên xui, đây là tháng khô cạn nhất. Năm trước, giờ này là UMT đóng cửa, phía trong có đông người lắm, nhưng không phải hướng dẫn tham quan, mà ngồi canh chữa cháy.

-#7: Cần Thơ > HCMC.(175km)

Đã không thích QL1A thì ...

attachment.php

Cũng 200km, qua 2 phà lớn, 2 phà nhỏ, đường quê vi vu. Ghé Trà Ôn, TP Vĩnh Long, Chợ Lách, TP Bến Tre, TP Mỹ Tho, vượt 2 nhánh Vàm Cỏ bằng đò ... Ôi ôi, về SG chắc phải đi đấm bóp :))

Sao bạn tính có 165 km vậy?

* Từ Tân Thạnh, không đi thẳng 837 mà phải chạy vòng vì 837 đang làm, tốt nhất cứ hỏi các chú xe ôm ở dưới dốc cầu.
* Tình hình chim cò cũng như ở UMT thì còn hên xui, đây là tháng khô cạn nhất. Năm trước, giờ này là UMT đóng cửa, phía trong có đông người lắm, nhưng không phải hướng dẫn tham quan, mà ngồi canh chữa cháy.

Mình tính 165km là tới Đồng Tháp, cứ nghĩ Long Xuyên gần Đồng Tháp nên không tích km nữa. Bây giờ xem lại thấy cách gần 70km hic..
Do nhóm mình muốn đi tối đa 1 ngày 200km thôi, để còn có thời gian ngắm cảnh + thăm quan nên mình định xoay sang hướng Long Xuyên. Thế này thì phải tính lại rồi.

Ngày 1 nhóm mình sẽ nghỉ tối ở Đồng Tháp: SG - Đồng Tháp (165km)
Ngày 2 Đồng Tháp - Châu Đốc - Trà sư - Hà Tiên (200km) ( không qua Long Xuyên nữa, lại theo cung đầu tiên bạn tư vấn hihi)

Đi vào mùa khô, xác định sẽ không đạt được tiêu trí vẹn toàn nhưng không sao mỗi mùa có cái hay của nó. Cảm ơn bạn nhắc nhở khả năng không vào được U Minh, mình sẽ lên thêm 1 lựa chọn dự phòng :)

Đã không thích QL1A thì ...

Cũng 200km, qua 2 phà lớn, 2 phà nhỏ, đường quê vi vu. Ghé Trà Ôn, TP Vĩnh Long, Chợ Lách, TP Bến Tre, TP Mỹ Tho, vượt 2 nhánh Vàm Cỏ bằng đò ... Ôi ôi, về SG chắc phải đi đấm bóp :))

Trời ơi, sao bạn lại dọa nhau thế này :D Nếu cần phải đấm bóp thì mình chuyển đi theo chiều ngược lại - Cần Thơ trước có ổn không nhỉ? Vì ngày cuối mà đi tàu phà sợ trễ bay về Hn mất

Up để xin sự tư vấn nhiệt tình của các nhà thông thái nào, tình hình là hiện tại nhóm mình toàn gái đi nên không thể lang thang bờ bụi được, rất mong mọi người tư vấn cung đường hợp lý nhé, bọn mình sẽ có hậu tạ :))). Có bạn nào cùng chung ý tưởng khám phá mảnh đất miền Tây thân yêu thì tham gia cùng cho vui nha.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back