What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nepal

Jamie

Phượt thủ
Em mở topic này vì mãi không thấy ai hỏi về Nepal. Em muốn làm 1 chuyến lang thang ở Nepal để ngắm cảnh vì nhìn thấy ở Tibet đẹp quá :gun Biết là chỉ cách nhau Himalaya nhưng không biết Nepal có đẹp hơn Tibet không. Chắc mọi người nghĩ là em bị điên vì đi Nepal mà cứ so sánh với Tibet (sao không đi Tibet luôn đi :T) nhưng xin lỗi các bác là em không thích nhìn người Hán làm gì cả nên chỉ muốn đi Nepal thôi.

Xin hỏi thêm là đã có ai đi Tibet từ Nepal chưa ạ? Tức là xin permit vào Tibet sau đó lại quay ra Nepal chứ ko phải vào TQ.

Cám ơn cả nhà!

Last edited by a moderator:
KATHMANDU:
* Bản đồ KTM valley: Sau khi lấy visa ở sân bay, nhìn bên tay trái có Nepal Tourism Board, ở đó cung cấp bản đồ miễn phí
* Eating & Sleeping:
http://www.shreelal.com/restaurant.aspx
Phòng ở chấp nhận được, giá rẻ, 400 Rs/phòng đơn, khép kín, hot water & free wifi. Nhưng tuyệt vời nhất là quán ăn chay và thái độ phục vụ. 10 ngày ở KTM, ngoại trừ buổi sáng và buổi trưa ăn lung tung trên đường, các bữa tối tôi đều dùng ngay ở Shree Lal. Tôi cảm thấy rất may mắn vì ngày đầu tiên đến KTM đã tìm ra một chỗ ở ngay trung tâm Thamel đồng thời là quán ăn chay vô cùng ngon.
Ngoài Shree Lal ở Thamel, có một quán ăn ở Boudhanath cũng làm tôi chết mê chết mệt. Lassi, thukpa và momo chay ở đó rất ngon và rẻ. Từ cổng bán vé chính của Boudhanath, rẽ trái, qua lối lên tháp sẽ có lối rẽ trái tiếp, đi 10m tiếp tục rẽ trái. Quán Boudha Phulbari nằm bên tay trái.

* Đổi tiền: World Touch Money Changer, ngay lối vào Cafe du Temple ở Boudhanath. Tỷ giá ở đây thường cao hơn ở Thamel từ 40-50Rs/1$.
* Các tuyến xe bus ở KTM: Trước kia có thể tìm thấy chi tiết lộ trình các tuyến bus ở trang nepal2day.com nhưng rất tiếc hiện nay trang đó ko còn. Bản đồ các tuyến bus ở KTM

Từ Thamel rẽ ngang sang Kantipath, đi thẳng là tới Ratna Park. Bức ảnh trên chụp từ cầu đi bộ trên đường Kantipath nhìn sang Ratna Park. Vé xe bus rất rẻ, chỉ từ 10-30Rs cho các điểm đến xung quanh KTM. Xe cũ kỹ, lái xe chạy rất nhanh, vào giờ đông người thì nhồi nhét đến nỗi ko đóng được cửa. Nhưng đã sống ở VN rồi thì những chuyện đó cũng chẳng thành vấn đề, đều chấp nhận được hết :D. Đây là phương tiện đi lại chủ yếu của tôi trong những ngày ở KTM. Taxi chỉ đi duy nhất chặng KTM-sân bay (350Rs).

LUMBINI:
Korean Monastery: 300Rs/giường trong phòng khép kín, sạch sẽ. 3 bữa ăn chay/ngày, có wifi. Giờ lễ sáng 5.00-5.45am, lễ chiều 6.30-7.00pm.

Dãy nhà khách trong Korean Monastery

Phòng ở Korean Monastery

Bus từ KTM đi Lumbini mất 9hrs, giá vé lúc đi 1100Rs (đặt qua Shree Lal), lúc về mua trực tiếp tại bến xe bus Lumbini chỉ có 980 Rs. Một cô bạn đi cùng xe bus từ KTM tới Lumbini cũng đặt vé qua hotel cô ấy ở, giá vé là 1500Rs. Giá vé thông thường theo LP là 1200Rs.

Anh chị cho em hỏi về du lịch tây tạng và everest base camp ạ !

Chào mọi người

Mong muốn được đi chuyến đi này bao lâu này, hôm nay quyết định đi nhưng kinh nghiệm thì có thể gọi là không có gì
Nên mạo muội lập topic để hỏi các bậc tiền bối về du lịch khám phá

Những kinh nghiệm mình muốn được chia sẽ như sau :

1) Mình dự định cuộc hành trình sẽ kéo dài khoảng 2 tuàn và đi vào tháng khoảng cuối tháng 2 năm 2014, không biết thời gian này thì có gì nên và không nên hay không ?

2) Về những khắc nghiệt của vùng đất này mình có nghe sơ sơ, trong đoàn hiện có 4 người và có khoảng 2 bạn nữ có sức khoẻ không tốt lắm ? nếu bạn nào đi rồi thì chia sẽ cho mình vụ này nhé .

3) về hành trình, mình dự định đi trong 2 tuần, không biết hành trình đến những đậu là tuyệt vời nhất ?

4) Những thứ mình cần đem theo để đối mặt với những thứ khó khăn trên đó như thời tiết, ăn uống, ....

5) Đi bao nhiêu người thì sẽ lợi về mặt tài chính hơn ạ ? vì mình nghe nói nếu đi đông thì lên đó share tiền hướng dẫn viên và xe cộ có vẻ rẽ hơn được kha khá, anh em nếu biết hãy chia sẽ giúp mình nhé

6) Các bạn nào cũng định đi vào thời gian đó thì cùng đi luôn cho vui nhé, email của mình ở đây:[email protected]

Trước tiên có 6 câu hỏi đang thắc mắc, nếu anh em nào đi rồi, vui lòng chia sẽ kinh nghiệm quý báu của chuýen đi cho đàn em học hỏi với nhé

Chân thành cảm ơn các anh chị em rất nhiều

Chào các anh chị và các bạn,
Chân thành cảm ơn bạn Rien vì những thông tin hữu ích về Kathmandu. Mình dự định đi Kathmandu vào Tết sắp tới, từ 28/01-10/02/2014, chưa biết thông tin gì nhiều cũng chưa thể lên phuot.vn để tìm bạn đồng hành vì chưa có lịch trình, hiic...Rien còn thông tin gì nữa không, share cho mình với, có thể gửi mail qua cho mình: [email protected].
Bạn nào có ý định tham quan Kathmandu và trốn Tết được thì liên lạc với mình nhe, mình tên Oanh, là nữ nhe.
Thanks.

Chào các anh chị và các bạn,
Chân thành cảm ơn bạn Rien vì những thông tin hữu ích về Kathmandu. Mình dự định đi Kathmandu vào Tết sắp tới, từ 28/01-10/02/2014, chưa biết thông tin gì nhiều cũng chưa thể lên phuot.vn để tìm bạn đồng hành vì chưa có lịch trình, hiic...Rien còn thông tin gì nữa không, share cho mình với, có thể gửi mail qua cho mình: [email protected].
Bạn nào có ý định tham quan Kathmandu và trốn Tết được thì liên lạc với mình nhe, mình tên Oanh, là nữ nhe.
Thanks.

Bạn có định leo Himalaya không mà đi dịp Tết vậy ? Dịp đó tuyết nhiều không phù hợp để leo núi. Mình định dịp tháng 4 hoặc cuối tháng 9 sẽ đi, kiếm nhóm vài người đi mà chưa kiếm ra đây.

Các bạn có thể tham khảo về thông tin phượt nepal ở bài viết này: http://www.chaan.info/2013/09/thong-tin-huong-dan-du-lich-nepal-p1.html#.UkVPK9ihuM8 . Theo mình nhìn chung rất chi tiết từ visa, khách sạn, chỗ đi v.v.

Ví dụ trích từ bài viết trên:

Thị thực (visa) và nhập cảnh:
Khách du lịch Việt Nam vào Nepal phải xin visa. Tuy nhiên, Nepal không có đại sứ quán ở Việt Nam nên bạn sẽ xin visa ở sân bay. Thủ tục vô cùng đơn giản:
-Mang theo ảnh 4×6
-Điền vào đơn xin visa (được phát trên máy bay hoặc tại sân bay)
-Điền vào tờ khai xuất nhập cảnh
-Tiền mặt để trả phí visa (tiền USD). Cụ thể phí visa như sau:

Visa du lịch 15 ngày: 24$
Visa du lịch 30 ngày: 40$
Visa du lịch 90 ngày: 100$

-Và cũng như khi đi du lịch bất cứ lúc nào, hãy luôn sẵn sàng xuất trình vé máy bay khứ hồi hoặc chặng đi tiếp cũng như giấy đặt tour, khách sạn phòng khi nhân viên hải quan hỏi.
-Hãy chắc chắn rằng hộ chiếu của bạn còn hạn 6 tháng và còn trang trống để dán visa.

Mình cũng lên plan cho nepal nhưng vẫn đang để dành tiền :(

Bạn có định leo Himalaya không mà đi dịp Tết vậy ? Dịp đó tuyết nhiều không phù hợp để leo núi. Mình định dịp tháng 4 hoặc cuối tháng 9 sẽ đi, kiếm nhóm vài người đi mà chưa kiếm ra đây.

Mình vá 1 bạn nữa đã đặt vé t4/2014 đi trekking và leo núi, bạn có hứng thú thì đi chung cho vui.

Mình vá 1 bạn nữa đã đặt vé t4/2014 đi trekking và leo núi, bạn có hứng thú thì đi chung cho vui.

Mình đã thấy ngày book vé của bạn. Để mình check thời gian và vé nhé. 24 ngày thì lượn qua Tibet luôn không bạn ơi. Vì đường biên giới 2 bên rất đẹp đó :)

Có gì sẽ nhắn tin nhé.

@gophieudu: cảm ơn bạn rất nhiều!
Hộ chiếu của mình hạn thì còn xa lắc nhưng trang trống thì...còn có vài trang à, hix...
@hamacon: mình không có leo núi :)...bạn vô topic tìm bạn đi Nepal của mình, từ 28/01-09/02, có một bạn trong đó đi tháng 4 đó, mình quên tên rồi, lien lạc vói bạn đó đi hen :)
Jippo.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back