What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

cả nhà ơi cho mình hỏi một chút là, tất cả giấy tờ LSQ yêu cầu đều phải dịch sang tiếng Anh hết hay là không cần ạ? Mình và vợ mình plan cuối tháng 10 đi nè, nhưng mình chỉ mới đi ĐNA với đi China 1 lần, còn vợ mình thì năm ngoái có visa UK, cũng đang hồi hộp quá, ko biết có đậu ko nữa.

Mình xin hỏi 1 vài chuyện. Hỏi ở đây ngại quá. Vì mình còn là Sinh viên, chưa đi làm như mọi người. :(
Mình có người bạn là người Nhật. Bạn ấy muốn bảo lãnh mình sang Nhât chơi
Mình không biết là Bạn bè có thể bảo lãnh được không?
Và bạn ấy là Sinh viên (sẽ là Bác sĩ) thì không biết bảo lãnh được không?
Nếu không được thì ba mẹ bạn ấy bảo lãnh được không? :(
Cảm ơn mọi người

cả nhà ơi cho mình hỏi một chút là, tất cả giấy tờ LSQ yêu cầu đều phải dịch sang tiếng Anh hết hay là không cần ạ? Mình và vợ mình plan cuối tháng 10 đi nè, nhưng mình chỉ mới đi ĐNA với đi China 1 lần, còn vợ mình thì năm ngoái có visa UK, cũng đang hồi hộp quá, ko biết có đậu ko nữa.

Mình xin được visa rồi, giấy tờ không cần phải dịch công chứng gì hết đâu B ạ. Chỉ cần photo và mang bản gốc đi đối chiếu thôi.
Nếu vợ chồng dùng chung sổ tiết kiệm thì thêm bản copy đăng ký kết hôn hoặc hộ khẩu để chứng minh quan hệ gia đình là được.

Mình đang ở LSQ đây. Sáng nay mình nhận điện thoại báo có visa rồi nên chiều lên lấy luôn.

Bữa T4 tuần trước mình đi nộp cũng gian truân lắm. Mình đến từ 9h30. Đông ơi là đông, đã vậy đứng 1 lúc trời mưa nữa chứ. Đã vậy anh mắt kiếng cũng hành mình te tua. Đầu tiên là bắt viết lại lịch trình chỉ vì bản in của mình không có tên sân bay. Viết lại y chang, quay lại quầy nộp thì ảnh lại hỏi mình hộ khẩu ở đâu. Mình bảo ở SG. Ảnh hỏi mình có gì chứng minh. Mình không mang hộ khẩu theo, sực nhớ CMND cũng có ghi HKTT, mình đưa ra. Ảnh hỏi có bản photo không. Mình bảo không. Thế là bắt mình ra ngoài photo. Lúc đó là 11h50, ảnh dặn nhanh lên. Photo ở bên kia ngã tư ngay trụ sở công an, cô photo đã tắt máy. Có 1 bạn cũng đứng đó năn nỉ nên mình được photo ké. Chạy về còn vài phút nữa 12h. Ảnh nhận và đưa biên nhận luôn.

Mình nộp hôm 7/9 và visa ghi issue ngày 8/9, vậy là họ đã cấp ngay ngày hôm sau, thế mà làm mình hồi hộp cả tuần trời.

Bạn MayLily89 yên tâm, mình nghe bảo họ nhận hồ sơ là 90% bạn có visa ah.

Còn bạn fragvn có thông tin gì chưa?

Đến hôm nay là 5 ngày làm việc rồi mà mình vẫn không thấy lãnh sự quán gọi gì cả. Gọi tới thì không bắt máy. Lâu vậy rồi làm mình lo lắng quá. Trên giấy hẹn không ghi rõ ngày tháng gì cả.

Mình vừa mới apply sáng nay theo diện thư mời. Cũng lọ mọ trên phượt suốt gần 02 tuần để đọc thông tin của mọi người và đã được nhận hồ sơ với giấy hẹn trả kết quả vào thứ 2 tuần sau rồi. Cảm ơn mọi người trong gia đình nhà phượt đã luôn chia sẻ thông tin. Hồ sơ của tớ thì cũng mới chỉ đi loanh quanh mấy nước Đông Nam Á thôi, may mà có thư mời nên được nhận hồ sơ ngay. Hôm nay người nộp đông nên tớ phải chờ 1 tiếng đồng hồ còn nộp thì 02 phút. Chỉ hỏi mỗi ảnh chụp chung, còn lại chả thấy hỏi thêm thông tin gì nữa cả. Hi vọng sẽ nhận được visa để còn tiến hành mua vé máy bay đi vào cuối tháng 10 này. Nhà mình có ai đi Nhật cuối tháng 10 với hành trình Tokyo với Kyoto không nhỉ, tham gia cùng nhau cho vui(beer)

bạn ơi , mình cũng dự định apply theo dạng thư mời , nhg mấy cái giấy tờ về phía bên nhật chuẩn bị mình ko hiểu , ng quen của mình không quá thân , nên những giấy tờ mà bên nhật chuẩn bị :

(1) Giấy lý do mời (download mẫu kèm theo) => cái này có cần xác nhận của chính quyền cư trú bên nhật không nhỉ

(2) Lịch trình ở Nhật (download mẫu kèm theo) => mình không hiểu lắm

Nếu bạn có mẫu sẵn những giấy tớ này cho mình xin nhé email tớ là :[email protected]

Cảm ơn bạn nhiều

Hi mọi người,

Sáng nay mình cũng mới đi nộp visa và cơ duyên đưa đẩy gặp ngay anh mắt kiếng! Thế là bị hành đủ kiểu từ viết lại lịch trình từ đầu đến cuối mặc dù mình có nộp lịch trình chi tiết với thông tin đầy đủ. Ngoài ra ảnh còn hỏi những câu cực kỳ vô duyên! Hy vọng các bạn né ảnh ra.

Ôi anh mắt kiếng thần thánh, nhóm mình đi nộp, mới vô nhìn mặt ảnh đã tặng cho nụ cười nửa miệng k dc thiện cảm cho lắm, lịch trình phải viết theo mẫu, booking khách sạn mình chỉ để đại diện tên mình cũng không chịu (trong khi xin visa Pháp thì okie). Trong nhóm có người làm công chức nhà nước thì ảnh lại đòi phải có hợp đồng lao động, trong khi làm CC chỉ có qđ tuyển dụng chứ lấy đâu ra HĐ, tụi mình có nói lại mà ảnh cứ khăng khăng là phải có,... Haizzz, gặp ảnh hổng thấy mùa xuân đâu lun!

Ôi anh mắt kiếng thần thánh, nhóm mình đi nộp, mới vô nhìn mặt ảnh đã tặng cho nụ cười nửa miệng k dc thiện cảm cho lắm, lịch trình phải viết theo mẫu, booking khách sạn mình chỉ để đại diện tên mình cũng không chịu (trong khi xin visa Pháp thì okie). Trong nhóm có người làm công chức nhà nước thì ảnh lại đòi phải có hợp đồng lao động, trong khi làm CC chỉ có qđ tuyển dụng chứ lấy đâu ra HĐ, tụi mình có nói lại mà ảnh cứ khăng khăng là phải có,... Haizzz, gặp ảnh hổng thấy mùa xuân đâu lun!

Đụng tới vụ xin cho thiệt là rắc rối mà. Có dạo mình nói là mình cảm thấy xin visa không có theo cái chuẩn nào hết, hên xui thôi thì bị một bạn trên này nạt lại. Nói là người ta là tổ chức nước ngoài, không có cảm tính như kiểu VN này nọ. Cũng không biết nói sao nhưng cũng chỉ chưa đầy năm, mình xin visa Nhật 3 lần, có lần nào đòi hợp đồng lao động đâu. Mà có đòi thì cũng không có vì mình cũng là công chức nè. Chỉ có giấy xác nhận vẫn ok. Mà trong 3 lần xin visa đó, có lần anh mắt kính cũng nhận của mình nè. Không có đòi hỏi gì hết luôn á

Xem ra tình hình mỗi lúc mỗi khác, mà khác hơi bị nhiều luôn :(

Cả nhà ơi, tụi em apply visa du lịch tự túc 2 đứa mà không hiểu sao 1 đứa đậu, 1 đứa rớt. Bây giờ bạn em có thể xin lại visa diện thăm bạn bè có thư mời được không? :(

Mình xin được visa rồi, giấy tờ không cần phải dịch công chứng gì hết đâu B ạ. Chỉ cần photo và mang bản gốc đi đối chiếu thôi.
Nếu vợ chồng dùng chung sổ tiết kiệm thì thêm bản copy đăng ký kết hôn hoặc hộ khẩu để chứng minh quan hệ gia đình là được.

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Sáng nay bọn mình vừa nộp visa xong, lúc đầu nộp cho chị gái quầy số 6, ko hỏi tí ti gì, chỉ bảo là cái booking sao ko thể hiện tên khách, xong bảo mình ngồi chờ. 5' sau anh mắt kính gọi tên mình, bảo phải có booking có tên khách, thế là mình nhờ người chuyển booking mới in lại vào. Xong mình nộp ảnh cho mình cái biên nhận, chẳng hỏi han gì nữa dù chỉ 1 câu. Mình chỉ thắc mắc là biên nhận sao ko có ngày hẹn thì ảnh bảo ko có ngày, chờ đt lãnh sự gọi. Mình hoang mang ghế, ko biết có ai như trường hợp bọn mình không vậy?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back