What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Cám ơn bạn nhé. Mình toàn book nhà ghi là strict, cancel cũng vẫn mất tiền nên chắc mình sẽ thẳng thắn trao đổi với họ để giải quyết ổn thỏa.

Sim 4G mình đang dự định dùng gói 5GB của Bmobile nhưng lo sợ vụ activate khó khăn nên định đến nhà nghỉ rồi qua Bic camera mua, nhờ nhân viên activate hộ. Bạn mua sim ở VN là loại nào thế? Bạn có thể chia sẻ cho mình không?

Đợt mình đi mới đây cũng đặt 1 lèo 3 nhà (Nagoya, Kyoto, Osaka), mỗi nhà mỗi kiểu nhưng đều không có vấn đề gì. Ví dụ mình lăn tăn đường xá, giờ giấc, bạn mình tới trước mình tới sau mình đều trao đổi thẳng với host. Mình còn kèo nhèo nhờ họ hướng dẫn riêng cho bạn mình vì bạn mình lần đầu đến Nhật mà mình lại ko thể đi cùng lúc đến, bạn mình buồn ngủ quá muốn lấy phòng sớm để ngủ, rồi đùng cái tụi mình nhờ gửi vali để đi núi Koya... Nói chung mình nghĩ nên trao đổi thẳng thắng, có gì thấy vướng thì mình hỏi thẳng luôn. Họ cần gì cũng sẽ hỏi thẳng mình, như chừng nào mày tới, tao không thể phụ mày mang đồ lên lầu...

Nói chung họ đã nhận host mình thì họ sẽ hoàn thành những gì họ hứa trong description, mỗi nhà mỗi luật nên mình tới ở nhà người ta thì sẽ theo người ta. Nếu không yên tâm, cancel trước hạn không refund được hoàn tiền, Airbnb sẽ hoàn số tiền đang hold của bạn, 1 là trả cho bạn, 2 là nếu bạn đặt nhà khác họ sẽ lấy cả tiền/một phần tiền bù vô nhà mới. Nếu bạn không yên tâm thì có thể cancel kiếm nhà khác. Nghe nói bạn đi cuối tháng 10, 11 thì nên đặt nhà sớm vì mùa này cao điểm, khách rất đông. Thật ra host Nhật vẫn một số người bị chê.

Về sim 4g thì trước đây mình cũng định dùng dịch vụ đặt sim giao bên Nhật nhưng mình là chúa lạc đường, không có 4g ngay và luôn là mình lạc tang thương nên mình mua sim bên này, qua Nhật gắn vô xài luôn. Nếu bạn cần liên lạc ngay với host và hay lạc đường thì nên xem xét mua sim thẳng từ Việt Nam cầm qua.

Cám ơn bạn nhé. Mình toàn book nhà ghi là strict, refund cũng vẫn mất tiền nên chắc mình sẽ thẳng thắn trao đổi với họ để giải quyết ổn thỏa.

Sim 4G mình đang dự định dùng gói 5GB của Bmobile nhưng lo sợ vụ activate khó khăn nên định đến nhà nghỉ rồi qua Bic camera mua, nhờ nhân viên activate hộ. Bạn mua sim ở VN là loại nào thế? Bạn có thể chia sẻ cho mình không?

Mình mua sim của Sông Hàn Tourist cầm từ đây qua, đáp xuống sân bay gắn vô xài luôn, mạng Docomo, 500k/7 ngày nhưng mình mua pass của họ nên giảm còn 400k, ngoài ra còn có loại sim Nhât-Hàn-Đài, 8 ngày 440k, mạng SoftBank. SoftBank thì yếu hơn Docomo, lên núi dễ mất sóng. B-mobile là rẻ nhất, có dịch vụ giao tận nhà nhưng mình đi gấp quá nên quyết định mua từ đây cầm qua. Activate sim thì bên Sông Hàn họ chỉ mình cài thêm 1 chức năng, qua đó lắp sim vô xài thôi. Còn sim Nhật-Hàn-Đài hình như không cài gì.

Đại sứ quán Nhật tại Hà Nội cũng đang quá tải vi sa hàng ngày, bắt đầu có dấu hiệu từ chối hoặc không tiếp nhận hồ sơ xin visa du lịch tự túc mặc dù có vi sa Nhật và Châu Âu ngay tại cửa.
Bà con cô bác bên Phượt đợt này có anh chị em nào tự nộp hồ sơ tại Đại sứ quán Nhật tại Hà Nội theo diện du lịch tự túc không thư mời có bị gây khó dễ không cập nhật giúp mình xem với.
Sáng nay có một nhóm 9 khách đã từng đi Nhật , Châu Âu vào nộp hồ sơ du lịch tự túc bị mang hồ sơ vào hỏi ý kiến Sếp hơn 1 tiếng đồng hồ và mang ra nói Đại sứ quán không khuyến khích đi du lịch tự túc nhóm đông như thế này và yêu cầu có công ty bảo lãnh cho cả nhóm.
Mấy hôm nay có anh chị em nào đi nộp hồ sơ bị nói như vậy không, cập nhật cho Shachou biết với, đồng thời anh chị em nào nộp trong Lãnh sứ quán cũng cho thêm tí thông tin mới nhất dùm chứ cứ phải chuẩn bị giấy mời mệt quá.

Về vụ airbnb mình cũng book kha khá cho mình và các khách nên theo cảm nhận của mình:

1. Các bạn nên cẩn thận với các nhà mới và không có comment vì mình có nhìn cũng có một số đối tượng lợi dụng airbnb để định bảo gửi vào tài khoản cá nhân theo một cách khác, kiểu như nhà ảo trên mạng.

2. Có một số nhà chủ là Trung Quốc hoặc người nước ngoài cho thuê, không phải người Nhật hoặc người Nhật nhưng không biết tiếng Anh mấy mà dùng tool để dịch, đọc email hoặc tin nhắn qua lại biết ngay.

Với các giao dịch chưa cần thường gần đến ngày đi họ sẽ email tự động gửi hướng dẫn chỉ đường chi tiết cho các bạn nên nếu book và pay qua airbnb chắc không sợ bị lừa đâu.

Đại sứ quán Nhật tại Hà Nội cũng đang quá tải vi sa hàng ngày, bắt đầu có dấu hiệu từ chối hoặc không tiếp nhận hồ sơ xin visa du lịch tự túc mặc dù có vi sa Nhật và Châu Âu ngay tại cửa.
Bà con cô bác bên Phượt đợt này có anh chị em nào tự nộp hồ sơ tại Đại sứ quán Nhật tại Hà Nội theo diện du lịch tự túc không thư mời có bị gây khó dễ không cập nhật giúp mình xem với.
Sáng nay có một nhóm 9 khách đã từng đi Nhật , Châu Âu vào nộp hồ sơ du lịch tự túc bị mang hồ sơ vào hỏi ý kiến Sếp hơn 1 tiếng đồng hồ và mang ra nói Đại sứ quán không khuyến khích đi du lịch tự túc nhóm đông như thế này và yêu cầu có công ty bảo lãnh cho cả nhóm.
Mấy hôm nay có anh chị em nào đi nộp hồ sơ bị nói như vậy không, cập nhật cho Shachou biết với, đồng thời anh chị em nào nộp trong Lãnh sứ quán cũng cho thêm tí thông tin mới nhất dùm chứ cứ phải chuẩn bị giấy mời mệt quá.

Về vụ airbnb mình cũng book kha khá cho mình và các khách nên theo cảm nhận của mình:

1. Các bạn nên cẩn thận với các nhà mới và không có comment vì mình có nhìn cũng có một số đối tượng lợi dụng airbnb để định bảo gửi vào tài khoản cá nhân theo một cách khác, kiểu như nhà ảo trên mạng.

2. Có một số nhà chủ là Trung Quốc hoặc người nước ngoài cho thuê, không phải người Nhật hoặc người Nhật nhưng không biết tiếng Anh mấy mà dùng tool để dịch, đọc email hoặc tin nhắn qua lại biết ngay.

Với các giao dịch chưa cần thường gần đến ngày đi họ sẽ email tự động gửi hướng dẫn chỉ đường chi tiết cho các bạn nên nếu book và pay qua airbnb chắc không sợ bị lừa đâu.

Mình ko rõ tình hình tuần này nộp visa thế nào, nhưng mình vừa nộp ngày 04/10 ở ĐSQ Nhật HN thì bình thường. Mình và bạn mình ( 2 nữ) nộp cùng nhau dưới dạng tự túc, cả 2 đều đã từng đi Châu Âu và chưa đi Nhật bao giờ. Lúc nộp chị ở đsq cũng chả hỏi gì, chỉ hỏi đi cùng nhau à, lịch trình giống nhau hết à, thậm chí cũng chả hỏi đã đi Châu âu chưa. Rồi chị ý nhận hs luôn và hẹn ngày 12 đến lấy hộ chiếu. Trong tuần này mình cũng để ý điện thoại xem bên đsq có alo phỏng vấn gì ko nhưng cũng k thấy ai gọi. Thấy mọi việc thuận lợi quá nên bọn mình cũng hơi lo, mai là có kqua rồi, hồi hộp ghê

Hôm qua mình cũng vừa nộp visa theo diện mời công tác. Lúc đầu mình nộp ở VFS vì không bị xếp hàng đông quá, các bạn tận tình, lịch sự lắm. Nhưng sau đó các bạn bảo mình hồ sơ ok rồi, nhưng có cháu nhỏ nên lại phải ra nộp trực tiếp DSQ.
Mình thấy nếu đi theo diện du lịch, các bạn qua VFS 52 Lê Đại Hành nộp, cũng đỡ bị đông, mà các bạn cũng xem hồ sơ cho mình. Nhân viên lịch sự lắm

Last edited:
Mình ko rõ tình hình tuần này nộp visa thế nào, nhưng mình vừa nộp ngày 04/10 ở ĐSQ Nhật HN thì bình thường. Mình và bạn mình ( 2 nữ) nộp cùng nhau dưới dạng tự túc, cả 2 đều đã từng đi Châu Âu và chưa đi Nhật bao giờ. Lúc nộp chị ở đsq cũng chả hỏi gì, chỉ hỏi đi cùng nhau à, lịch trình giống nhau hết à, thậm chí cũng chả hỏi đã đi Châu âu chưa. Rồi chị ý nhận hs luôn và hẹn ngày 12 đến lấy hộ chiếu. Trong tuần này mình cũng để ý điện thoại xem bên đsq có alo phỏng vấn gì ko nhưng cũng k thấy ai gọi. Thấy mọi việc thuận lợi quá nên bọn mình cũng hơi lo, mai là có kqua rồi, hồi hộp ghê

Chiều mai chúng ta đi nhận KQ cùng nhau :)

Nhờ có sự chia sẻ nhiệt tình từ các anh/chị trên diễn đàn, em đã có 1 tuần ở Nhật tuyệt vời ạ ❤️❤️❤️ Cảm ơn các anh/chị rất nhiều khi đã bỏ thời gian, trí não để chỉ dạy ạ. Muốn trả ơn các anh chị bằng topic mà laptop bị hỏng ??? Thôi thì có cmt nào về dịch vụ, kinh nghiệm mà e đã trải qua, e sẽ chia sẻ hết mức ạ ??? Hóng lun lịch trình mùa lá vàng sang năm nữa ạ hihi

Bạn đi mấy ng và ở airbnb gì có thể chia sẻ k bạn?

Nhóm mình ở 9 người, book 2 căn đc ghi là dành cho 12 người.
Cả 2 căn đều là tự check-in hết (1 căn thì ko khóa cửa luôn, nhà mặt đất ngay gần ga Kyoto & 1 căn thì có chìa khóa đặt trong hộp có mã số ở đầu hành lang). Mình không gặp chủ nhà nào cả.

Tất nhiên trước khi book thì mình đọc reviews rất kỹ, xem qua chừng 30 căn rồi mới chọn đi chọn lại được 2 căn này.

Các bạn cần xem kỹ các điều kiện mà chủ nhà đưa ra, xem ảnh phòng ốc, xem reviews của những người ở gần đây nhất (những review cách đây chừng 9 tháng đến 1 năm thì thôi bỏ qua cũng được).

Có những căn rất đẹp, giá mình rất ưng nhưng chủ nhà đưa ra điều kiện là "check in sau 6h tối" hoặc "phải đặt cọc tiền trước khi vào nhà"... thì mình đều phải tránh cả.
Có người thì ghi "Nếu hàng xóm than phiền là các bạn làm ồn thì tôi sẽ tính extra charge các bạn", làm tớ phải nhắn hỏi "định nghĩa như nào thì bị coi là làm ồn" thì họ lại nói "nhà xa hàng xóm lắm nên không lo chuyện đó đâu" :))

Túm lại là các bạn cần xem kỹ căn hộ, đọc kỹ review... và có bất kỳ điều j còn lăn tăn về host thì phải nhờ airbnb hỗ trợ ngay, đừng để tới nơi rồi mới xử lý là không kịp xoay xở đâu.

Về câu chuyện của Nicegirl87 tôi thấy cũng có gì đó khúc mắc. Đúng ra, câu hỏi của bạn ấy phải hỏi bên airbnb hoặc hỏi thẳng chủ nhà bằng các phương tiện như mail qua airbnb, Email, Tel (nếu đã biết), bạn ấy lại hỏi trên phuot nên khó trả lời quá. Tôi có bình vài ý thì bạn ấy đã hơi phật lòng.

Đúng là book qua airbnb cần trước hết chú ý:

- Chỉ book phòng qua trang airbnb, không book qua các hình thức khác (dễ lừa đảo)
- Phải tìm hiểu kỹ phòng ở, chủ nhà và những điều kiện các mặt của họ, nếu thuận tiện và tốt cho mình thì OK, nếu khó xử lý thì chuyển nhà khác mà book. Các điều kiện của người Nhật (và các nơi khác cũng vậy) rất đa dạng: đến mấy giờ để check-in; hút thuốc hay không; ở max mấy người; ở min mấy ngày; các khoản tiền extra, phạt và tiền deposit như vệ sinh, gây ồn hàng xóm kêu, dùng máy giặt, phí quản lý..., deposit chìa khóa nhà...
- Về thanh toán, tôi cho rằng điều lệ chung của airbnb là khi mình đến nơi thì airbnb mới lấy tiền của mình, sau đó chuyển cho chủ. Cũng có thể một số nhà do giá rẻ quá hoặc thời gian quá ít họ có điều kiện phải OK trả tiền ngay (không hoàn hủy) hoặc cách 3-4 ngày là book phòng trở nên không hoàn hủy. Đa số các nhà nghỉ Nhật họ thu tiền mặt (ít dùng visa) khi đến ở. Riêng airbnb, do phải thanh toán qua airbnb nên họ tự động trả qua thẻ tín dụng của mình.

- Về liên lạc, host thường ban đầu liên lạc qua web của airbnb, sau khi đã book, họ cho thêm các dữ liệu khác để liên lạc như điện thoại, email... Phải có sự liên lạc sát sao cho đến khi mình tin là mọi chuyện OK. Cần chú ý là nhiều người Nhật tiếng Anh yếu, có khi họ đọc thư và trả lời qua google translate nên lâu và có khi lúng túng. Tôi nghĩ nếu mình là người chưa rành rẽ nước Nhật, gặp trường hợp này nên goodbye ngay.

- Về khả năng lừa đảo: nếu mình đã book qua airbnb, trả tiền theo airbnb thì khả năng lừa đảo là 0%. Còn nếu mình book qua các web nhân danh chủ nhà hoặc các trang chưa có uy tín, cũng có thể có lừa đảo là bình thường.

Tôi thấy các chỗ ở airbnb có nhiều chỗ rất thuận tiện cho ở đông người độc lập, nhà có thể rất đẹp và truyền thống, có thể được ở cùng chủ nhà nữa, giá có khi rẻ hơn KS nhiều (nếu ở đông người). Còn ở lẻ ít người thì airbnb không thuận lợi hơn các KS có thể book qua booking.com và agoda...

Quay lại trường hợp của bạn nicegirl87, bạn cần nói rõ hơn trình tự bạn đã book phòng để mọi người bình luận. Tôi có thắc mắc là hầu như ít khi airbnb yêu cầu thanh toán ngay khi book và nếu bạn không liên lạc được với chủ sao không hỏi ngay nhân viên hỗ trợ của airbnb?

Dưới đây là thông tin báo chí về kinh nghiệm airbnb:

Hình thức mà chúng sử dụng là làm ra những trang mạng giả mạo, và yêu cầu nạn nhân thanh toán hoặc chuyển tiền qua một trung gian.
Phó chủ tịch của ACCC, Delia Rickard chia sẻ: “Khi quý vị đặt phòng, kẻ gian sẽ dẫn quý vị đến một trang mạng khác và yêu cầu quý vị chuyển tiền trực tiếp cho chúng hoặc qua các dịch vụ chuyển tiền nhanh như Western Union hay MoneyGram. Những nhà cung cấp dịch vụ này sẽ không hoàn trả tiền khi quý vị phát hiện mình bị lừa và yêu cầu lấy lại tiền".
"Một số trường hợp nạn nhân cho biết kẻ lừa đảo tạo phiên bản giả của trang mạng nhìn trông rất thật, để bọn chúng có thể sử dụng để thu thập thông tin cá nhân và thông tin ngân hàng của nạn nhân."
Số nạn nhân bị lừa đảo gián tiếp qua Airbnb ngày một nhiều, Ủy ban Thương mại Liên bang Mỹ FTC tiết lộ vào năm ngoái có nạn nhân đã bị mất một khoản tiền lớn khoảng $5200.
Bà Rickard cho biết kẻ lừa đảo có thể gửi email "xác nhận" kèm theo logo hoặc địa chỉ email bắt chước y như thật. Người dùng không nên bấm vào đường link trong email hoặc trả lời cho họ.
“Khi quý vị đặt phòng, kẻ gian sẽ dẫn quý vị đến một trang mạng khác và yêu cầu quý vị chuyển tiền trực tiếp cho chúng hoặc qua các dịch vụ chuyển tiền nhanh như Western Union hay MoneyGram". Delia Rickard. "Qúy vị nên kiểm tra xem địa chỉ URL, trang web hoặc địa chỉ email có chính xác hay không và lưu ý đường link có thể chuyển hướng quý vị tới một trang web giả mạo trông giống như trang web hợp pháp," bà Rickard nói.
Bà khuyên người tiêu thụ nên thanh toán đặt phòng qua hệ thống thanh toán an toàn mà Airbnb đã đề nghị làm bên thứ ba”. "Thanh toán qua hệ thống của Airbnb sẽ an toàn cho cả chủ nhà và khách hàng trong trường hợp họ muốn hoàn lại tiền, chính sách hủy phòng và giải quyết tranh chấp khi có các vấn đề phát sinh,"

Last edited:
- Về thanh toán, tôi cho rằng điều lệ chung của airbnb là khi mình đến nơi thì airbnb mới lấy tiền của mình, sau đó chuyển cho chủ. Cũng có thể một số nhà do giá rẻ quá hoặc thời gian quá ít họ có điều kiện phải OK trả tiền ngay (không hoàn hủy) hoặc cách 3-4 ngày là book phòng trở nên không hoàn hủy. Đa số các nhà nghỉ Nhật họ thu tiền mặt (ít dùng visa) khi đến ở. Riêng airbnb, do phải thanh toán qua airbnb nên họ tự động trả qua thẻ tín dụng của mình.

- Về khả năng lừa đảo: nếu mình đã book qua airbnb, trả tiền theo airbnb thì khả năng lừa đảo là 0%. Còn nếu mình book qua các web nhân danh chủ nhà hoặc các trang chưa có uy tín, cũng có thể có lừa đảo là bình thường.

"

2 câu này của bạn đều không chính xác 100%.
+ Thanh toán: Mình book Airbnb, mặc dù là Moderate Cancellation, hủy miễn phí trước 14 ngày so với ngày khởi hành, nhưng Airbnb charge tiền ở credit card của mình ngay sau khi đặt luôn. Mấy lần mình đặt đều charge 100% luôn. Chỉ có book qua booking.com mới đến khách sạn trả tiền thôi. À, mình đặt Airbnb trước 4 tháng nhé, cũng thu tiền luôn
+ 0% là không đúng: Họ không thể kiểm soát hết các chủ nhà được, vẫn sẽ có xác suất nhất định. Đợt trước mình đi Hongkong, ở Airbnb. Book xong hết rồi thì họ có gửi 1 email đại ý: chủ nhà này đang ở diện nghi vấn, tao recommend mày book nơi khác => Mình huỷ book nơi khác. Nên phải có 1 chủ nhà bị report, họ mới sàng lọc tiếp được. Tất nhiên họ vẫn verify, nhưng không thể hết được đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,042
190,367
Latest member
fun8202211
Back