What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Philippines

Bạn alita_chip31 ơi, có thể lịch trình của bạn cũng giống của anh Poly đó, tức là SGN-MNL 1:00 1/9 và MNL-SGN 23:00 4/9, có mặt ở SG lúc rạng sáng ngày 5/9. (Khổ, nó cứ giáp ranh giữa ngày nọ với ngày kia nên đôi khi cũng khó nói). Nhập bọn đi thôi...^_^

Ha Rua ơi, hôm trước mình có thấy e-mail của Poly rồi, nhưng mà gia đình đang phản đối kịch liệt chuyến đi Phil này vì sợ mùa Typhoon ở Phil. Vé đi Phil mình đã mua rồi, khi nào thuyết phục được gia đình thì sẽ báo ngay cho Poly để xin nhập đoàn :). Ha Rua đi cùng đoàn với Poly à?

Gửi cả nhà báo cáo chuyến đi Phil của em đầu tháng 8 như sa:

Lịch trình:
Ngày 01: SGN - Manila. Manila - Tagbilaran.
Em xuất phát từ HCM đi Manila, chuyến bay lúc 01.AM của Cebupacific. Tới Manila thì em ngồi chờ nối chuyến bay đi Tagbilaran luôn. Khi tới sân bay tốt nhất cả nhà nên đổi ít tiền peso vì tỉ giá ở sân bay là tốt nhất, nếu không thì có thể đổi trong khách sạn, tuyệt đối không nên đổi ngoài đường ( cái này thì cũng nhiều người khuyên và cả Lonely Planet cũng khuyên :D ).
Sau đó em ra và bắt xe của chú Perlo Balbido, em recommend các bác luôn. Chú ấy giá cả ok và service cũng tốt. Contact: Perlo Balbido - [email protected] - mobile: 0918-346-6675. Giá từ sân bay về khách sạn www.regentsparkresort.com hình như là 300P, trên đường về em thỏa thuận giá xe cho fullday tour ngày hôm sau luôn là 2000P. Lịch trình tour ngày hôm sau: Chocolate hills - Tasiers - Đu dây từ đỉnh núi qua vực :D - Buffer trên sông - Trên đường về ghé xem trăn, khỉ, .... - Sau đó em ra thằng bến tầu đi Cebu. www.oceanjet.net. Vé thì các bác nhớ phải mua trước một ngày nhé. Sau đó em về tới ks, nhận phòng và thuê 1 chiếc xe máy vi vu Bohol. Tối ăn tối ngoài biển và về nghỉ ngơi. Kết thúc ngày đầu tiên. :D

Last edited:
Thấy các bạn có vẻ mệt mỏi với Phil nhỉ. Mình thì rất yêu đất nước này, đã đi 2 lần rùi, và dự định còn quay lại nữa. Vừa rồi mình đi 1 chuyến 10 ngày 9 đêm rất vui vẻ, hài lòng, hết tổng có 500$
Mình nói chung thấy ổn, chỉ duy có 1 chuyện cay đắng (đã chia sẻ trên topic Những nẻo đường khói bụi: https://www.phuot.vn/threads/2785-Philippines-Những-nẻo-đường-khói-bụi/page3),
còn lại mình thấy rất dễ chịu, dặc biệt là chuyến đi đảo vừa rồi.

Có vài kinh nghiệm thế này:
- Nên đổi tiền ở Western Union vì giá tốt và đàng hoàng, ko đổi các quầy ngoàii đường, giá hiện nay của nó là 100$ = 4205 P, trong khi các nơi khác ở Manila là 4200, thậm chí 4150 p
- Nên xem bản đồ hoạc hỏi dân địa phương về khoảng cách định đi rồi gọi taxi trọn gói, hoặc chạy theo meter, đi taxi ở Phil rẻ hơn VN nhiều
- Từ SB Aquino về trung tâm đi lên tầng 2 mà bắt xe taxi chỉ tầm 150p, , xuống tầng 1 thì tầm 400p cơ

- Từ SB Clark về Manila, đường xa cả trăm km, giá tầm 2500p/xe 7 chỗ, 3400p/xe 16 chỗ. Khi thuê xe nhớ giao hẹn họ phải chịu phí cầu đường
- Từ Manila đi hồ Taal, mình thuê xe riêng 12 - 16 chỗ, đi 2 chiều chỉ mất có 2800p, chạy mất 1,5h, thuê thuyền ra đảo tầm 1000 -
1500p/ thuyền tùy số người, thuê ngựa leo núi từ 250 đến 300p/ngựa. Đi Taal về vẫn kịp đi Banaue, nhưng phải mua vé từ trước và có tel của họ , nếu cần đề nghị họ đợi mình
- Đi Banaue thì nên đi chuyến tối để ngủ luôn trên xe, n nhớ mang quần áo ấm , chăn đắp vì xe ở Phil rất lạnh
- Đi Pinatubo có thể đi bus công cộng và phải đi từ sáng sớm
- Cuối cùng rất nên đi chơi các đảo
Để lúc nào rỗi rãi sẽ tặng các bạn một số địa chỉ hay và tel bổ ích

Last edited:
Mình vừa đi Philippines về. Vì là con gái nên chủ yếu chỉ đi shopping là chính (dù là đi tự túc ko theo tour). Kinh nghiệm đi Phi thì cũng đầy trên diễn đàn roài, mình chỉ recommend cái hote là mình thấy rất ok để mọi người có đi thì ở đấy nhé:
BSA Tower hotel, đối diện với Greenbelt 5 (đường gì mình không nhớ, vào agoda search là ra nhé) giá tầm 75$/night. Vì là apartment nên có phòng ngủ, phòng khách, bếp, thoải mái nấu nướng. Bọn mình ở 3 người/phòng mà không có thấy charge thêm extra bed.

Last edited by a moderator:
@carothk: 75$ hay 75 peso hả bạn? Nếu 75$ thì recomment cho dân đi bụi e không hợp lắm, trừ phi đó là ở châu Âu hay Nhật.

Last edited by a moderator:
Re: Boracay island - Philippines - Nắng vàng, biển xanh và... em

Chờ chia sẻ của bạn. Dù mình cũng đi rất ít nơi, nhưng thật sự thích đến những nơi thiên nhiên đẹp như thế này, chứ các hào nhoáng của đô thị và shopping mall thì mình không thích lắm. Đang tính sang năm đi Bali, nhưng chắc sẽ dành cho đảo này trước. Cảm ơn bạn rất nhiều.

mua sắm ở Manila thì thôi khỏi bàn, rộng quá trời không đủ thời gian và ... money để đi,
còn hồ tagaytay mình nhớ không có gì đặc sắc
bên Phi nổi tiếng nhà thờ đẹp và hoành tráng
mình còn nhớ có nhà THỜ nào có cây đàn Piano bằng tre duy nhất trên thế giới
hi vọng bạn có chuyến đi vui vẻ
định post vài ảnh mà không được- hehe

mua sắm ở Manila thì thôi khỏi bàn, rộng quá trời không đủ thời gian và ... money để đi,
còn hồ tagaytay mình nhớ không có gì đặc sắc
bên Phi nổi tiếng nhà thờ đẹp và hoành tráng
mình còn nhớ có nhà THỜ nào có cây đàn Piano bằng tre duy nhất trên thế giới
hi vọng bạn có chuyến đi vui vẻ
định post vài ảnh mà không được- hehe

Các bạn ơi poly sắp đi Phil lễ 2/9 này, tìm trên phượt mình bằng google thần chưởng không thấy có topic nào về Phil ngoại trừ
https://www.phuot.vn/threads/2785-Philippines-Những-nẻo-đường-khói-bụi/page3
Poly cũng đang ngâm cứu, nên có bạn nào vừa về thì vui lòng chia sẻ kinh nghiệm bụi nhé. Hiện tại poly cần kinh nghiệm tìm chỗ ở cho nhóm bạn đi bụi 2 đêm và chỉ đi lòng vòng tại Manila thôi. Cám ơn các bạn rất nhiều.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back