What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Rome

Các bác cho em hỏi là có trang Web nào để để search đường đi ở Rome ko ạ. Cuối tháng này em định sang Rom chơi mấy hôm mà không biết đi lại ở Rome thế nào. Có bác nào biết thì chỉ giúp em với nhé. Thanks

Bác có thể dùng trang web này để xem hoặc tìm đường đi ở Châu Âu cũng như Rome

http://www.map24.com/

Hy vọng đóng góp một vài thông tin giúp các phượt tử được phần nào. Dưới đây là bản đồ du lịch ROME có đánh dấu cụ thể các điểm di tích và sơ đồ metrobus đi kèm:

Loại vé 3 ngày này (giá 11 EURO) đi được cả metro và bus - sẽ rất chủ động. Về cơ bản là ở các điểm di tích đều có ga metro nên đi metro là chính, đi bộ là chủ yếu, bus dùng để tăng bo khi quá mệt.

Last edited:
"Mọi con đường đều đến với Roma" và những chỉ dẫn về đi lại, ăn ở tại Rome

Các bác cho em hỏi là có trang Web nào để để search đường đi ở Rome ko ạ. Cuối tháng này em định sang Rom chơi mấy hôm mà không biết đi lại ở Rome thế nào. Có bác nào biết thì chỉ giúp em với nhé. Thanks

Theo kinh nghiệm của mình, xuống sân bay hoặc nhà ga nào của châu Âu mình cũng ra ngay quầy Info lấy cái bản đồ và tuyến bus, metro miễn phí (chỉ có Venice thì bọn nó ko cho). Xông xênh hơn 1 tí thì mua cái bản đồ du lịch (loại có in hình nhà, nhà thờ... cho dế nhìn) thì xác định các điểm cần đi và tuyến đường rất nhanh.

Nếu là con trai hoặc đi cả cụm thì cứ về khu bến xe trung tâm Termini mà trọ. Vừa trung tâm, lại tiện bus (ví dụ đi sang Vatican, sân bay), hơi lộn nhộn, đòi hỏi tinh thần cảnh giác cao (mà nói chung ở Nam Âu nên cảnh giác như ở VN) nhưng hotel cũng nhiều, dorm cũng ko thiếu.

Ở Rome rất nhiều khu để đi, nhiều cái để xem. Như bạn gì nói cũng đúng, mới đến rất dễ thất vọng. Trông cái gì cũng nhom nhem, lộn xộn. Có con bạn ở VN sang chơi tràn trề thất vọng bảo trông còn bẩn và xấu hơn HN(???), có con bạn khác ở NY sang chơi thì bảo như nhà quê. Nói chung là ko sai, nhưng mọi người có biết là ở Ý muốn sơn lại tường nhà mặt ngoài phố người ta phải xin giấy phép kèm với màu sơn định dùng, đảm bảo hài hoà với màu tường cũ kỹ xung quanh để ko bị quá phô, nên nói chung cảm giác mới đến Rome là 1 thành phố cũ cũ bẩn bẩn.

Mà đúng là so với Paris, không gian và qui mô các công trình ko hoành tráng bằng, màu sắc và style cũng ko tráng lệ long lanh bằng, nhưng cổ kính hơn nhiều, và ko hiểu sao mình thấy duyên hơn Pháp. Pháp (Paris) mới đến đã có thể thấy đẹp ngay, choáng ngay, nhưng Rome (Ý) thì càng lâu càng thấy đẹp, càng thấy duyên. Mà nhà thờ Ý thì đẹp cực, có thời gian thì cái nào cũng nên dành nguyên buổi mà xem. Không như bên Pháp, cái Notre Damme bên ngoài thì duyên nhưng bên trong ít cái để nhớ.

Last edited by a moderator:
Bạn lctarch check PM nhé. Mình đã gửi bạn 2 địa chỉ phòng trọ ở Rome. 15 EUR/người/đêm. 1 chỗ mình đã từng ở (chỗ trong trung tâm í). Chỗ đó gần bến xe bus, siêu thị, bưu điện. Hồi mình ở đó đc dùng máy giặt, bếp (cả 2 nơi khách trọ đều đc nấu ăn) và máy tính + Internet (dù rất chậm).
PS: À mình quên mất ko nói trong PM là anh AN giờ làm trưởng đại diện TTX tại Ý.
Chúc bạn đi chơi Rome vui vẻ và an toàn. Chú ý tư trang nhé. Rome trộm cắp như rươi.

Last edited:
Bọn em định thuê vespa để loăng quăng ở Rome một hôm, có bác nào can không ạ?

P/s: À bọn em ở Việt Nam, bằng lái VN, thấy ở cái site http://www.scooterhire.it/index.asp?IDLang=1 bảo là một số loại xe không cầng bằng lái gì, ví dụ như là LX125.

Chào các bạn, mình sắp đi Rome vào dịp 30/4 này nên muốn nhờ các bạn chỉ giúp cho vài thông tin. Cảm ơn các bạn trước.

Thứ nhất là mình xin thông tin về KS ở Rome, giá rẻ (cỡ 30E một người một đêm trở lại) và chất lượng tạm đươc. Mình đi hai người nên muốn tìm phòng đôi cho rẻ. Thời gian ở Rome là 1/5 đến 3/5. Các bác đã biết Rome chỉ giáo cho vài tên KS phù hợp. Bác nào có biết địa chỉ và số DT hay mail của Việt Tấn Xã ở đấy thì cho mình xin (mail của mình là [email protected]).

Thứ hai là mình chỉ có thể ở Rome từ hai đến ba ngày nên không biết nên lên lịch trình thế nào cho tốt nhất. Thứ tự ưu tiên của mình là Bảo tàng, Công trình lịch sử rồi đến Nhà thờ. Mình có đọc hết topic này, có thấy bản đồ của các bạn để trên nhưng vẫn mong các bạn chỉ dẫn cụ thể thêm được thì tốt hơn vì mình ở Rome ít quá.

Thứ ba là các bạn có biết ca fe ở Rome thì chỗ nào nổi tiếng không ạ?

Thứ tư là ở Rome nếu ra đường bào buổi đêm tầm sau 12H khuya thì có nguy hiểm không nhất là khi có bạn gái đi cùng?

Cảm ơn các bạn nhiều.

Ở Rome có một điều hay là hai bên phố trồng toàn quýt (hay cam gì đó). Chín đỏ cả mà chả ai vặt ăn.
Một điều nữa rất buồn cười là khi đi xe buýt rất khó biết bến nào vào bến nào vì trên xe không có màn hình chỉ dẫn mà chỉ có một tờ giấy dán lịch trình của tuyến đó. :(
Ở Rome và ở Ý nói chung không hiểu sao có rất nhiều bọn thanh niên choai choai Châu Á, mặt giống người Indo, Malaysia, mặc quần bò hoặc hộp hoặc tụt, người ngậm thủng lỗ chỗ trông rất chi là buồn cười. Tớ đoán là dân nhập cư trước khi từ Indo hay Malay thích sang Ý hơn.
Một điều nữa là những người bán hàng vỉa hè. Họ đen đen, khuôn mặt giống người Ấn Độ nhưng nhìn kĩ thì thấy xấu hơn người Ấn một chút, chưa đen được bằng hội Châu Phi, trông rất hay :)

Bạn Stanislas lên bài đầu của topic này để lấy thông tin về chỗ ở và vài gợi ý đi lại ở Rome nhé.

Công chúa arvil cũng có lần gợi ý tên điểm lưu trú ở Rome tên là "Alessandro, bọn này có 2 cái và ít nhất 1 cái gần nhà ga trung tâm, khu nhà ga có thể ko an toàn lắm nhưng với male thì có thể cũng ko ngại vì bọn này tớ biết là nhiều người đã ở" (trích lời arvil trong một topic khác.

Ngoài Alessandro tớ đã nói đâu đó và được copy lại ở đây :) , tớ bổ sung thêm DSQ VN và Thương vụ VN ở Rome

Địa chỉ và số tel tớ search trên mạng, tớ hy vọng là đúng vì theo cái trí nhớ tồi tệ của tớ thì hình như hồi tớ đến hè 2005 thì ko phải ở Via di Bravetta (Via = street) và số tel tớ ghi lại là 68543223 (đã ngó cái sổ dán nhì nhằng các thể loại vé và ghi tay của ai đó cho tớ :) )

Bạn thử gửi email theo địa chỉ này hỏi xem có phòng dịp bạn đến không, giá phòng rẻ hơn ngoài chút, nếu có phòng thì giá vẫn vậy mà có thể bạn ko phải share ai cả, toilet và nhà tắm thì dùng chung (cái này thì bản thân người làm cho DSQ cùng phải dùng chung với nhau)

Hồi đó tớ ở Thương vụ sau khi đến DSQ và hết chỗ ở Tớ ko hỏi trước khi đến, hồi đó đến ở đó vì cơ nhỡ, bọn Alessandro tự nhiên sửa chữa 1 ngày trước khi tớ đến, các hostel khác thì ko còn chỗ làm tớ phải đến DSQ xin cứu trợ :)

Vị trí DSQ và Thương vụ hồi đó khá gần nhau, ko ở trung tầm nhưng khu đó an toàn và bus stop ngay cạnh (số 6x??)

Embassy of Vietnam in Rome, Italy
Via di Bravetta, 156
00164 Roma - ITALIA
Phone: (+39) 06.66160726 - (+39) 06.66166157
Fax: (+39) 06.66157520
Email: [email protected]

Theo Lonely Planet thì các quán cà phê khu vực Piazza di Spagna hay gần Pantheon có giá trên trời cho một tách capuccino mang đến bàn. hè hè

Có thể tìm đến mấy quán sau:
Tazza d'Oro - Via degli Orfani
Bar Sant'Eustachio - Piazza Sant'Eustachio
Caffè del Marzio - Pizza Santa Maria in Trastevere (Quảng trường này là một trong những quảng trường đẹp nhất Roma - và quán này cũng đắt à nha)

Ngoài ra các lối phố hẹp và những quảng trường nhỏ nhỏ quanh khu giữa Quảng trường Navona và Tevere cũng có chi chít các quán cà phê và bar ưa thích (kiểu khu Hàng Hành nhà mình).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back