What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Hà Giang

Xin tư vấn đường Cao Bằng - Hà Giang- Lào Cai

chào các bạn!
Tôi là thành viên mới rợi của diễn đàn, là dân đam mê phượt nhất là những cung đường miền núi phía Bắc yêu thương. Mỗi lần nhìn Cao nguyên đá Đồng Văn, hay những ruộng lúa bật thang vàng óng người tôi như nỗi hết gai óc vì sung sướng. Vì vậy sắp đến tôi quyết định làm một chuyến cho thỏa đam mê. Tuy nhiên vì chưa biết nhiều về lộ trình này nên xin các bạn gần xa góp ý giúp. Hai lúa tôi xin chân thành biết ơn mọi người.
Lộ trình: Hà Nội - Cao Bằng - Hà Giang - Sapa - Hà Nội
Phương tiện: Xe máy (Win 100)
Thời gian: khoảng 7-10 ngày
dự kiến:
xuất phát từ Hà Nội bằng xe khách chất lượng cao, đi Cao Bằng lúc 20h (gửi xe máy theo).
ngày 1: đi thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao. Chiều xuất phát đi Pắc Pó. Tối ngủ lại Păc Pó
Ngày 2. Đi Đồng Văn - Hà Giang. Thăm cột cờ Lũng cú. Nghĩ đêm tại tt Đồng Văn.
Ngày 3: Đi TP Hà Giang. trên đường đi thăm Núi đôi Quản Bạ, cổng trời Sà Pìn. Tối ngủ TP Hà Giang
Ngày 4: Đi thị trấn Sapa.
Ngày 5. thăm sapa. Tối lên tàu về Hà Nội
Rất mong nhận được sự đóng góp của các bạn gần xa. các tiêu chí đóng góp như: time thực hiện lộ trình có thực hiện được không. đường sá, khách sạn và các chú ý khác. Chân thành cảm ơn.

Last edited:
Re: Xin tư vấn đường Cao Bằng - Hà Giang- Lào Cai

Lộ trình: Hà Nội - Cao Bằng - Hà Giang - Sapa - Hà Nội
Phương tiện: Xe máy (Win 100)
dự kiến:
xuất phát từ Hà Nội bằng xe khách chất lượng cao, đi Cao Bằng lúc 20h (gửi xe máy theo).
ngày 1: đi thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao. Chiều xuất phát đi Pắc Pó. Tối ngủ lại Păc Pó
Ngày 3: Đi TP Hà Giang. trên đường đi thăm Núi đôi Quản Bạ, cổng trời Sà Pìn. Tối ngủ TP Hà Giang
Ngày 5. thăm sapa. Tối lên tàu về Hà Nội
Rất mong nhận được sự đóng góp của các bạn gần xa. các tiêu chí đóng góp như: time thực hiện lộ trình có thực hiện được không. đường sá, khách sạn và các chú ý khác. Chân thành cảm ơn.

Mình góp ý một chút thôi,
Ngày 1: Bạn đi Bản Giốc - Ngườm ngao nên đi theo đường qua cửa khẩu Trà Lĩnh (không nên đi theo đường Quảng Uyên vì đường đấy rất xấu) đường Trà Lĩnh cũng xấu nhưng đỡ xấu hơn. Lúc về lại đi lại đường Trà Lĩnh rồi đi bản Pác Pó luôn ko cần vòng lại Cao Bằng. Cố gắng đi nhanh, đi sớm, tối về lại Cao Bằng ngủ là tốt nhất (vì ngày này mặc dù đường có vẻ dài nhưng được cái dễ đi).
Ngày 2: Từ Cao Bằng bạn về Đồng Văn theo hướng đi Bảo Lạc, lưu ý là đến thị trấn Bảo Lạc thì nhớ hỏi đường rẽ về Khâu Vai Mèo Vạc, nếu ko dễ nhầm đi thẳng về Tp. Hà Giang. Đoạn này từ Cao Bằng đến Bảo Lạc tương đối bằng phẳng, còn đoạn từ Bảo Lạc qua Mèo Vạc đường nhỏ, có đèo dốc. Đoàn Mèo Vạc - Đồng Văn phần lớn là đèo dốc, đoạn này đi qua đèo Mã Pí Lèng, ban ngày cảnh rất đẹp, lên đỉnh đèo có thể ngắm được sông Nho Quế.
Ngày này theo dự kiến của mình, bạn không thể kịp thăm cột cờ Lũng Cú rồi quay lại ngủ Đồng Văn được. Vì nếu đi từ hướng Mèo Vạc về Đồng Văn không đi qua Lũng Cú. Từ Đồng Văn vào Lũng Cú mất thêm 24Km đường đèo nữa. (nếu bạn vào Lũng Cú vẫn có thể ngủ trong đấy được, ở đấy có nhà nghỉ Cực Bắc. Nhưng đêm thì rất buồn, Đồng Văn thì vui hơn một chút.
Ngày 3: Ngày này nhàn, đi từ Đồng Văn về Hà Giang đi thong thả 7h xuất phát 3h về đến Hà Giang, cảnh cao Nguyên rất đẹp. Với mình, cao nguyên tháng 4 đẹp nhất cả cao nguyên phủ một màu vàng căn cỗi, nhưng đấy mới thực sự là cao nguyên. Tốt nhất bạn nên để ngày này hãy vào cột cờ Lũng Cú hợp lý hơn. Ngày 2 để thời gian mà ngắm Mã Pí Lèng
Ngày 4: Ngày này thì không hiểu bạn chọn đường nào: Nếu đường đi dễ nhất thì từ Hà Giang đi về phía Hà Nội, đến thị trấn Việt Quang rẽ sang phố Ràng (bảo thắng) rồi về Lào Cai. Nhưng nếu là mình mình sẽ chọn đường Xí Mần - Bắc Hà rồi về Lào Cai Sapa. Đường này có ưu điểm là có một đoạn khoảng 20Km giữa Xí Mần và Bắc Hà rất xấu, nhưng bù lại được ngắm ruộng bậc thang và sông chảy rất dẹp bạn ah.
Nói chung kế hoạch của bạn tương đối ổn bạn ạ! Chúc bạn chuyến đi thành công.

chào các bạn!
Tôi là thành viên mới rợi của diễn đàn, là dân đam mê phượt nhất là những cung đường miền núi phía Bắc yêu thương. Mỗi lần nhìn Cao nguyên đá Đồng Văn, hay những ruộng lúa bật thang vàng óng người tôi như nỗi hết gai óc vì sung sướng. Vì vậy sắp đến tôi quyết định làm một chuyến cho thỏa đam mê. Tuy nhiên vì chưa biết nhiều về lộ trình này nên xin các bạn gần xa góp ý giúp. Hai lúa tôi xin chân thành biết ơn mọi người.

Mà bạn bảo đi những từ 7-10 ngày, trong kế hoạch lại có 5 ngày. Nếu có thời gian bạn có thể vòng qua mấy nơi như Pha Long, Mường Khương, Lũng Pô, Y tý.
Mùa này Hoa gạo nở dọc biên giới đẹp lắm bạn ạ!

rất cảm ơn axionov_nd. lộ trình trên mình đã tính luôn cho những ngày từ Đà Nẵng bay ra Hà Nội và ngược lại. Thật sự những thông tin chia sẽ của bạn rất có giá trị. Mình tính kéo dài hơn nữa, thăm thú nhiều hơn nữa, nhưng do thời gian không cho phép nên đành nhịn thèm với từng đó địa điểm thôi. Xin cho Hai Lúa hỏi tại Pắc Pó không có nhà nghĩ à? Lúa tính ngủ đêm tại đó rồi sáng chạy u đi Đồng Văn Luôn.

Ngày 1 bạn đi như thế cũng ok. Tuy nhiên bạn có thể bỏ qua điểm Pắc Bó, trên đường đi thăm Thác Bản Giốc bạn ghé vào thăm Hồ Thang Hen cực đẹp, tối quay lại ngủ Cao Bằng (nhiều lựa chọn về nhà nghỉ). Còn về nhà nghỉ ở Pắc Bó mình chưa đi, vì điểm này là du lịch lịch sử mình cũng không thích lắm, tuy nhiên nếu đã là điểm du lịch thì thế nào cũng có nhà nghỉ, bạn yên tâm.

Đoạn đường đi như thế này cũng Ok. Nhớ dừng ở các điểm Mã Pì Léng, Lũng Cú, nếu chiều về có thời gian thăm luôn cái nhà Vương vào buổi chiều cho xong. Đỡ mất thời gian vào ngày 3.

Ngày 3 thăm các điểm: Núi Đôi, Nhà Pao, Phố cáo. Chợ ĐỒng Văn sáng. Nếu bạn đi Sapa theo đường Xín Mần Hoàng Su Phì thì mình khuyên bạn nên ngủ tại Bắc Quang vào tối ngày 3 này, vì đoạn đường ngày 4 đi có đoạn rất Boring (ven sông), có đoạn cực đẹp (khu xín mần hay Hoàng Su Phì) . Nếu đi đường Phố Ràng thì chả có gì phải bàn, ngủ Hà Giang hoặc Vị Xuyên cũng được (xem thêm khu du lịch tắm khoáng Vị Xuyên nhé).

Ngày 5. thăm sapa đến tầm 14h rồi chạy xe về lào Cai.

Mình nghĩ đã đến Cao Bằng đừng nên bỏ qua pác pó. Dẫu pác pó không đẹp để cho điểm 10, thì chắc gì Bản giốc dám nhận mình hơn. Pác pó có gì đó hoang dã, nếu như leo lên mốc 675 rồi đi lung tung, cảm giác thư thái. Suối lênin có màu xanh khá lạ và luôn chảy rì rào. Mình thấy Pác pó ko hẳn chỉ là di tích lịch sử, mà nó có quang cảnh của riêng nó. Cũng biết là nếu ko có tính lịch sử thì có lẽ pác pó ko có tên trên bản đồ du lịch, nhưng mình nghĩ nếu từ miền trong lên tận cao bằng thì đi pác pó cũng đáng.
Việc khách sạn mình ko nhớ rõ lắm nhưng nếu mình ko nhầm thì ở pác pó ko có nhà nghỉ, chỗ này còn quá hoang sơ và nghèo nàn dịch vụ. Dân ở đây còn nghèo theo đúng nghĩa đen. Pác pó - cao bằng tổng cộng là 60 km. Mình sợ đúng là với tình hình đường xá cao bằng thì khó mà đi pác pó rồi về cao bằng được. Vì tổng đường phải di chuyển lên đến gần 300 km nếu đi Cao Bằng - bản giốc - pác pó - cao bằng. Bạn sẽ mất 1h thăm thác, ít nhất 1h để thăm ngườm ngao và ít nhât 1,5h để thăm pác pó.
Gần pác pó là huyện lỵ Hà quảng, nhưng ko phải thị trấn, ít nhà dân ko biết có ks ko. Bạn tìm hiểu thêm cho chắc, chúc bạn chuyến đi vui vẻ

chắc chắn không thể bỏ qua Pắc Pó, vì mình muốn tận mắt nhìn thấy nơi Bác Hồ làm việc khi về nước. Những nơi Bác Hồ ở đều có những cảm xúc đặc biệt với mình. Cảm ơn hai bạn đã tư vấn, các bạn nghĩ trên đường đi qua Đồng Văn mình nghĩ tại thị Trấn Nước Hai, Cao Bằng trên tĩnh lội 203 được không nhỉ, như thế sẽ rút được 30km để chạy về Cao Bằng, và ngày hôm sau cũng đỡ tốn 30km chạy từ TP Cao Bằng đi. Lúa cũng đang phân vân cái ngày 1 này không biết có thực hiện được không nữa.

các bạn cho hỏi thêm đường sá trên đoạn đường này hiện nay có ok lắm k? vì mình đi có mấy chị em nữa nên nếu khó quá phải lựa cung đường khác thôi

Re: Đường nối Lào Cai - Hà Giang

Cho e đào mồ topic lên tí ạ ! Hiện nay có xe khách đi từ Lào Cai lên Hà Giang k ? Thường xe xuất phát mấy giờ và giá vé bao nhiêu ạ? (nếu có xe)

Em cảm ơn ạ !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back