What's new

[Tổng hợp] Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Tiếc quá !! em cũng muốn tham gia một chuyến , nhưng mãi đến tận hôm nay Bác Pmin mới tìm ra cai PAss cho em được nên ko tham gia được, Phí của gjời
Mời các bạn đến Văn Chấn tìm hiểu nét văn hóa ẩm thực Mường .

Người Mường ăn cơm gạo tẻ với thức ăn nấu từ rau rừng, củ, quả cùng với cá, thịt gia súc, gia cầm giống như nhiều dân tộc anh em khác - tuy nhiên vào các ngày hội hè, lễ, tết, những cảnh chế biến, nấu nướng và ăn uống có khác biệt tạo nên phong vị ẩm thực độc đáo riêng của người Mường.
Ẩm thực Mường khá phong phú, đa dạng biểu hiện nét trù phú của vùng Mường Tây Bắc.

Anh Minh định lên mỗi Tú Lệ không thôi à??? Đã lên đấy rồi mà không chạy Mù Căng Chải quả là tiếc lắm thay:)) :)) :)). Mà nếu đã chạy đến Mù Căng Chải mà không chạy qua đèo Ô Quy Hồ lại càng tiếc nữa:)) :)) :))

Em post mấy cái gần MCC nhưng các bác đừng nhận xét gì nhá:LL

La Pán Tần

Tuần 2/9 bọn e đi lúa vẫn xanh rì

Thích nhỉ, các bác lại đi chơi :) . Mà anhminh ơi chạy cả MCC nữa chứ, ai đến Tú lệ lại quay về bao giờ (NO)

Có món xôi nếp Tú lệ ngon lắm, ngay ở chợ ý, các bác nhớ thưởng thức nhé (c)

Các bác ạ, các bác mà đến Tú Lệ trước khi gặt lúa thì các bác đánh mất 1 món rất ngon: Đó là Xôi nếp Mới.

Các bác lên trước khi lúa chín thì các bác chỉ được ăn xôi cũ thôi....

Như lời nhà Black, các bác chịu khó leo đèo Khau Phạ thêm ít nhất 15km, sẽ thấy chỗ này tha hồ bắn. (nhưng chỗ ấy đỗ 4 bánh có tiện ko nhỉ?)

Mình tìm trên bản đồ Giao thông nó chẳng thể hiện cái tên tú Lệ ở đâu. Có phải Tú lệ nằm trên đường 32 từ Thị trấn Nghĩa Lộ (huyện lỵ Văn Chấn) lên Mù Cang Chải ko bác bạn.
Lầm mình bò từ MCC về hà nội buổi đêm nên chẳng mấy nhớ đường.

Gạo nếp Tan Lả Tú Lệ là đặc sản của vùng Văn Chấn, Yên Bái. Ai đã một lần được thưởng thức cứ nhớ mãi hương vị đậm đà thơm dịu đầy sức quyến rũ
"Nếp Tú Lệ, tẻ Mường Lò", câu ca dao của dân tộc Thái ấy từ lâu không chỉ được truyền tụng khắp vùng Tây Bắc, hương vị độc đáo của giống gạo quý ấy còn bay xa khắp mọi vùng đất nước. Đặt chân đến Tú Lệ vào ngày mùa, cả thung lũng man mác hương thơm của lúa, của đất.

Mình tìm trên bản đồ Giao thông nó chẳng thể hiện cái tên tú Lệ ở đâu. Có phải Tú lệ nằm trên đường 32 từ Thị trấn Nghĩa Lộ (huyện lỵ Văn Chấn) lên Mù Cang Chải ko bác bạn.
Lầm mình bò từ MCC về hà nội buổi đêm nên chẳng mấy nhớ đường.

Chính xác bác ạ. Từ Văn Chấn đi MCC là 99km thì Tú Lệ nằm ở giữa Văn Chấn và MCC.

Văn Chấn - Nghĩa Lộ ~ 11km

Từ Nghĩa Lộ đi lên Tú Lệ ~ 40km :)

Ối ! Ối ! Có ai định trêu người tôi đấy???
Này nhá tớ gửi cho cái bản đồ đỡ phải dò dẫm này.
Cần lưu ý các điểm sau để tập bắn nhá :))
- Đồi chè ở Ba Khe
- Cánh đồng Nghĩa Lộ
- Cánh đồng Tú Lệ + tắm suối ở Tú Lệ
- Cánh đồng Khau Phạ : dưới chân đèo Khau Phạ (Cao Phạ) cách Tú Lệ khoảng 5-10 km (cả đoạn đường tha hồ bắn).
- Cánh đồng ở La Pan Tẩn cách Mù Cang Chải khoảng 8km

Yen Bai.jpg

Lần sau đi nhớ ới tôi một phát nhé :D Thế các bác định đi mấy ngày đấy?

Lần trước mình đi với HoanKiem, AnTonTran, imim, hoaha đi cũng 1 ngày. Lái xe hơi vất vả vì cả đi về khoảng 750km. Nếu bớt khoản ăn uống thì cũng kịp lên đến Mù Cang Chải và chạy liên tục. Theo mình có 3 điểm đinh của cung này là Tú Lệ, Khau Phạ, La Pan Tẩn.
Theo mình thì ăn sáng xong chạy một mạch lên Ba Khe hoặc Nghĩa Lộ ăn trưa rồi tiếp tục đi Tú Lệ - Mù Cang Chải đến chập tối thì về, đến nhà khoảng 1h sáng đấy :D

BÁc Lộc! Tuần sau đi với em, 21 dương lịch bác ạ.
Thương thay cho những "đứa" đi Tú Lệ lần này... Hố ! Hố !

Lúa thì xanh rì, lại chỉ đến được nhõn có Tú Lệ, trong khi chỉ cách có 60km là sẽ đi qua Khau Phạ, con đèo đẹp nhất cung đường 32, chân đèo Khau Phạ có bản Cao Phạ và thung lũng vàng ngát lúa chảy tràn từ trên núi xuống, đến La Pán Tẩn xem ruộng bậc thang và Mù Cang Chải ngắm rừng thông vi vu chen lẫn lúa nương óng ả....

Theo tôi, các vị phải đi như này thì kể cả sedan vẫn ngon lành mà chiến: (nghe nói các vị đi 1 ngày mà)

Hà Nội - Quốc lộ 32C ven sông Hồng - Lâm Thao - Đền Mẫu Âu Cơ - không rẽ qua cầu vượt sông Hồng để vào Yên BÁi mà đi thẳng để tới Ba Khe - Văn Chấn - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Khau Phạ - La Pan Tẩn - rồi vòng về....

Về tới HN cũng tầm 1 - 2h sáng CN

Nếu đã đi Tú Lệ mà không đi Khau Phạ và La Pan Tẩn thì tớ nói thật là mọi người đi phí thời gian quá !

Hố..! Hố..!

Để 21 này đi với tớ cho ngon nghẻ đee...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back