What's new

Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

Chào mọi người.
* Mình đang có kế hoạch leo và cắm trại qua đêm trên đỉnh núi Bà Đen (Tây Ninh)
* Thời gian: ngày 16-17/11/2013 (thứ 7, CN)
* Xuất phát tại TPHCM
* Số lượng: 6-8 người
Hiện tại nhóm mình đã có 4 người, mình muốn rủ thêm các bạn nhà ở Tây Ninh hoặc những bạn có kinh nghiệm chinh phục đỉnh núi này.
* Phương tiện: xe máy
* Quãng đường: 100km
* Chi phí dự kiện (tiền xăng, tiền ăn uống, thuê mướn lều trại …): khoảng 500k/người

* Lịch trình dự kiến:
+ Sáng 16/11/2013: lên đường tiến về Tây Ninh.
12h bắt đầu leo núi (khoảng 4-5 tiếng).
Tối: cắm trại và ngủ lại trên đỉnh núi

+ Ngày 17/11/2013: xuống núi. Tiến về hướng Hồ Dầu Tiếng, Núi Cậu
Chiều: trở về TPHCM

* Các phương án chinh phục đỉnh núi:
Núi Bà Đen là ngọn núi cao nhất ở Nam Bộ, độ cao 986m, gồm 3 ngọn núi tạo thành: Núi Heo – Núi Phụng - Núi Bà Đen.
Ở đây, mình có tìm được một số thông tin về các cung đường chinh phục đỉnh núi. Có 3 cung đường chính mà chúng ta sẽ lựa chọn để đi.
(Nguồn: http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den)

Đường thứ nhất, thời gian leo 2-3 tiếng (màu đỏ - xem hình trên)
Dân phượt thường gọi là đường chùa (gọi là “đường chùa” không có nghĩa là bạn được 'đi chùa' – miễn phí đâu nhé). Đường này đi ngang Khu du lịch Núi Bà Đen – tiền vé vào cổng là 10,000 (mình đi năm 2011). Con đường sẽ dẫn bạn lên các chùa ở lưng chừng núi và dừng lại ở Điện Bà (độ cao ~280m) bằng những bậc thang xi măng chắc chắn.
Mấy trăm mét còn lại mới là đường núi thật sự, tuy nhiên là đường mòn nên tương đối dễ leo. Có thể gọi đây là con đường dễ leo nhất.

Đường thứ 2, thời gian leo 3-4 tiếng (màu xanh dương)
Thường được gọi là đường cột điện, có lối mòn và lên đều đều, không quá dốc, cứ men theo những cây cột điện là tới.
(bạn nào có hình minh họa chia sẻ thêm nhé)

Đường thứ 3, hiểm trở nhất, thời gian leo 4-5 tiếng (màu xanh lá cây)
Đường này leo từ thung lung Ma Thiên Lãnh (nằm giữa 3 ngọn núi: núi Bà Đen, núi Phụng, núi Heo). Đường còn khá hoang sơ, không có đường mòn, nhiều day leo chằng chịt, nhiều đá to nằm vắt lẻo lưng chừng núi, độ mạo hiểm của đường này khá cao. Tuy nhiên, nếu muốn thử thách bản thân, khả năng chinh phục thiên nhiên của mình thì đây là 1 cung đường không nên bỏ qua.

Tụi mình sẽ tìm hiểu thêm và chuẩn bị kỹ lưỡng cho cuộc hành trình này.
Bạn nào muốn cùng tham gia hoặc góp ý, bổ sung thêm thông tin xin liên lạc với mình nhé.
Facebook: https://www.facebook.com/hoanhtuanhcmc
Cám ơn các bạn rất nhiều.

* Bạn nào đặt gạch xin để lại SĐT, email hoặc facebook để mình tiện liên lạc nhé.

Tham khảo thêm:
+ Phượt bụi núi Bà Đen
http://socl.vn/phuot-bui-nui-ba-den

+ Leo núi Bà Đen
http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den/

+ Núi Bà Đen 986m - Mây mờ sương tỏa!
http://www.dulichmoto.com/diendan/viewtopic.php?f=46&t=3127

* Danh sách gạch mềm:
(Đang cập nhật)

Last edited:
Re: Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

Nhìn cái bản đồ hay thế :D
hay v đi chung nh bạn :) mong chờ lần leo núi này ... cơ mà ai có kn cho hỏi giày New Balance leo núi có đc k ? chứ giày leo núi chuyên dụng là em không có ;))

Các bạn mới đi lần đầu tiên thì nên leo lên bằng cột điện, xuống đường chùa cho nó lành. Nhưng mà đi cột điện nhớ để ý mũi tên màu đỏ nha, đi theo chỉ dẫn, cẩn thận ở cột điện thứ 30, dễ lạc vào vườn xoài lắm. Còn đường ống nước và Ma Thiên Lãnh thì để khi bạn có kinh nghiệm nhiều hãy đi nhá. chúc bạn chuyến đi vui vẻ!!!

Mình chưa có kinh ghiệm leo núi Bà Đen lần nào hết bạn ơi, nếu mình sx đi được cho mình 1 xuất ôm nhé.

Các bạn mới đi lần đầu tiên thì nên leo lên bằng cột điện, xuống đường chùa cho nó lành. Nhưng mà đi cột điện nhớ để ý mũi tên màu đỏ nha, đi theo chỉ dẫn, cẩn thận ở cột điện thứ 30, dễ lạc vào vườn xoài lắm. Còn đường ống nước và Ma Thiên Lãnh thì để khi bạn có kinh nghiệm nhiều hãy đi nhá. chúc bạn chuyến đi vui vẻ!!!

Cám ơn bạn.
Mình có chút thắc mắc nhỏ.
Giữa đi lên đường cột điện, đi xuống đường chùa và ngược lại (lên chùa, xuống cột) có khác nhau gì không bạn?
Sao mình thấy mọi người thường khuyên Lên Cột - Xuống Chùa nhỉ?
Mình thấy có một số bạn leo núi đêm, leo đêm như vậy có nguy hiểm lắm không?

Mình chưa có kinh ghiệm leo núi Bà Đen lần nào hết bạn ơi, nếu mình sx đi được cho mình 1 xuất ôm nhé.

Nếu sắp xếp được bạn liên lạc với mình nhe.
Fb mình: hoanhtuanhcmc

Cho đăng ký 1 xuất nhưng chủ thớt cho hỏi joint đoàn tại tây ninh và tự lo ăn uống ngủ nghĩ hết. Chỉ ăn chung đoàn buổi tối tại đỉnh được ko? Sáng t7 đi làm nên chiều mới tới bà đen và leo lúc 4h là ok nhất. Dự kiến mem mới mất 5h leo cột điện, 4h30 leo chùa tùy thể trạng

Cho đăng ký 1 xuất nhưng chủ thớt cho hỏi joint đoàn tại tây ninh và tự lo ăn uống ngủ nghĩ hết. Chỉ ăn chung đoàn buổi tối tại đỉnh được ko? Sáng t7 đi làm nên chiều mới tới bà đen và leo lúc 4h là ok nhất. Dự kiến mem mới mất 5h leo cột điện, 4h30 leo chùa tùy thể trạng

Nếu hội quân tại đỉnh thì khoảng mấy giờ bạn lên tới?
Cho mình fb của bạn với nhé ^^

Cho mình đặt 1 gạch với bạn. Đã từng lên Cột, xuống Chùa. Kinh nghiệm cũng có đôi chút :D

Mình vừa đi chuyến này về, chia sẻ với bạn 1 chút:
- Mình leo lên đường cột điện, nhóm mình mất khoảng 4h để lên tới đỉnh( phải nói là khá mệt tại vì ít vận động nên thấy vậy).
- Trời hôm đó hơi âm u nên khá lạnh, các bạn ở lại đêm thì phải chuẩn bị kỹ 1 chút, nước thì mình mang 2l dùng vừa đủ cả đi lẫn xuống.
- Lúc leo xuống bằng đường chùa thì có 1 đoạn khá trơn, nếu dc thì chuẩn bị giầy có khả năng bám dính 1 chút, tới chùa rồi thì khỏe tại vì có bậc thang sẵn rồi.
- Nhóm mình tự chuẩn bị, chi phí chỉ khoảng 200k 1 người thôi( k ở qua đêm nhé),ở qua đêm chắc chi phí tăng thêm chút ít.
Chúc các bạn khám phá bà đen vui vẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,694
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back