What's new

Tình hình lúa chín vùng cao 2012

Các bác ơi không tìm thấy topic tình hình lúa năm 2012 đành hỏi tạm ở đây? có bác nào biết tình hình lúa Mù Cang Chải bây giờ đang giai đoạn nào không? Đang định trung tuần tháng 9 đi ngắm lúa.

Bác chuyển chuyến 2 vào cuối cùng là đẹp nhất. Vậy là bác sẽ thấy lúa chín vàng, đang gặt... Lễ lộc đủ cả...
Chúc bạn có chuyến đi hoành tráng, mình mới đi 15 ngày tháng 7 về... Lúa đã gieo mạ rồi... mù cang chải vừa rồi còn sạt 2 điểm, ko biết giờ ổn chưa... Mà ko sao cả, sạt thì chờ mở đường.... Cứ đi đi...
Khi qua đèo Ô qui hồ nhớ ghé thăm thác Tình Yêu đẹp lắm, cách thác Bạc 2 km thôi

Cảm ơn bác rất nhiều cuối cùng e đã có lịch fix:

1. CHẶNG 1: BÁT XÁT
Lào Cai - A Mú Sung - A Lù - Ngải Thầu - Y Tý - Mường Hum
14 - 16/9

2. CHẶNG 2: MÙ CANG CHẢI - TÚ LỆ - NGHĨA LỘ
Khau Phạ - MCC - Chế Cu Nha - La Pán Tẩn - Dế Xu Phình - Tú Lệ - Nghĩa Lộ (về Sapa)
17 - 20/9

3. CHẶNG 3: BẮC HÀ - HÀ GIANG
Sapa - Bắc Hà - Hà Giang - Sapa
21 hoặc 22 (dự kiến) - 30/9

4. CHẶNG 4: LAI CHÂU - ĐIỆN BIÊN - A PA CHẢI
Đầu tháng 10.
2/10-6/10

Giờ đang mệt chuyện ngủ nghỉ dịp lễ hội ở MCC thôi nhưng vấn đề đó cũng ko đáng lo lắm cùng lắm thì vào bản ngủ.

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bác rất nhiều cuối cùng e đã có lịch fix:
...
Bác ạ, em nhìn cái lịch trình đã fix của bác rất chi là "xoắn quẩy" theo cách thấy của em (vì giờ bác đã ghi ngày, tháng) như thế này thì:

_ Từ Mường Hum về lại Sapa gần hơn là về Mù Cang Chải, bác đã mất công xuống từ Mường Hum (còn cách Sapa hơn chừng chục km) thì sao không tới luôn Sapa đi? Mất công về tới Nghĩa Lộ - Yên Bái, rồi lại quay ngược đường về Sapa bằng con đường cũ?
_Từ Sapa đã sang tới Bắc Hà, rồi là đi Hà Giang luôn, đến Hà Giang rồi, lại thấy bác quay lại Sapa?

Nhìn lịch trình fix của nhà bác là đi hơn hai chục ngày (3 tuần từ 14/9 cho đến 6/10), không biết nhà bác đi có đông không? Mục đích là đi cho biết đường? hay muốn đi cho nhớ đường? Hay bác lo lỡ ngày hội mùa lúa mà xuống MCC rồi vẫn phải vòng lại Sapa lần nữa? Em thấy nên xem xét lại, vì lẽ cung đường trùng lặp nhiều quá, không biết bác lưu luyến gì ở Sapa? Mà điểm nhấn rõ nhất vẫn là lấy Sapa làm điểm trung chuyển ợ?
1. CHẶNG 1: Lào Cai - Bát Xát - A Mú Sung - A Lù - Ngải Thầu - Y Tý - Mường Hum - Sapa (14 - 16/9).
2. CHẶNG 2: Sapa - Than Uyên - MCC - Chế Cu Nha - La Pán Tẩn - Dế Xu Phình - Tú Lệ - Khau Phạ - Nghĩa Lộ (17 - 20/9).
3. CHẶNG 3: Nghĩa Lộ - Yên Bái - Phố Ràng - Bắc Ngầm - Bắc Hà - Hà Giang - Hà Nội (21 hoặc 22 (dự kiến) - 30/9).
4. CHẶNG 4: Hà Nội - Điện Biên - Apachai (Đầu tháng 10 - 2/10-6/10).
Đây là ý kiến nhỏ của em, bác xem qua có được không ợ?

Bác ạ, em nhìn cái lịch trình đã fix của bác rất chi là "xoắn quẩy" theo cách thấy của em (vì giờ bác đã ghi ngày, tháng) như thế này thì:

_ Từ Mường Hum về lại Sapa gần hơn là về Mù Cang Chải, bác đã mất công xuống từ Mường Hum (còn cách Sapa hơn chừng chục km) thì sao không tới luôn Sapa đi? Mất công về tới Nghĩa Lộ - Yên Bái, rồi lại quay ngược đường về Sapa bằng con đường cũ?
_Từ Sapa đã sang tới Bắc Hà, rồi là đi Hà Giang luôn, đến Hà Giang rồi, lại thấy bác quay lại Sapa?

Nhìn lịch trình fix của nhà bác là đi hơn hai chục ngày (3 tuần từ 14/9 cho đến 6/10), không biết nhà bác đi có đông không? Mục đích là đi cho biết đường? hay muốn đi cho nhớ đường? Hay bác lo lỡ ngày hội mùa lúa mà xuống MCC rồi vẫn phải vòng lại Sapa lần nữa? Em thấy nên xem xét lại, vì lẽ cung đường trùng lặp nhiều quá, không biết bác lưu luyến gì ở Sapa? Mà điểm nhấn rõ nhất vẫn là lấy Sapa làm điểm trung chuyển ợ?
1. CHẶNG 1: Lào Cai - Bát Xát - A Mú Sung - A Lù - Ngải Thầu - Y Tý - Mường Hum - Sapa (14 - 16/9).
2. CHẶNG 2: Sapa - Than Uyên - MCC - Chế Cu Nha - La Pán Tẩn - Dế Xu Phình - Tú Lệ - Khau Phạ - Nghĩa Lộ (17 - 20/9).
3. CHẶNG 3: Nghĩa Lộ - Yên Bái - Phố Ràng - Bắc Ngầm - Bắc Hà - Hà Giang - Hà Nội (21 hoặc 22 (dự kiến) - 30/9).
4. CHẶNG 4: Hà Nội - Điện Biên - Apachai (Đầu tháng 10 - 2/10-6/10).
Đây là ý kiến nhỏ của em, bác xem qua có được không ợ?

Cám ơn bác Sonvc nhìu lý do là chặng 1 và 2 em có 2 ng bạn join chung mà họ thì ko có việc gì ở Sapa nên ko về Sapa giữa 2 chặng mà đi MCC luôn, nếu có về Sapa cũng chỉ để rest 1 đêm rồi lại đi tiếp thôi. Sau chặng 2 thì họ về LCai đi tàu về HN còn em về Sapa để gặp vài ng bạn trên đó và đón bạn ở đó đi tiếp lên Bắc Hà, HG. E có nói tháng 9 e lên Sapa 1 tháng mà nhưng 1 tháng đó ở Sapa ko thì chán lắm nên tranh thủ đi đó đây. Nếu chặng 3 ko phải đón bạn ở Sapa chắc cái route chặng 3 của bác hợp lý hơn. E sẽ bàn lại xem nên kết thúc chặng 3 ở HN hay ko vì còn vấn để phải trả xe (thuê ở Sapa) của bạn em để bạn quay về Sài Gòn, rồi em mới đi tiếp Điện Biên, Lai Châu (khúc này hiện thời ko đón thêm ai). Dù sao ngày 12 em cũng lên tới Sapa vứt hết đồ đạc ở đó nên coi Sapa là cái base của e cũng đc. Anh em bạn bè mình trên đó cũng nhiều cũng phải quay về nghỉ ngơi và thăm họ.

@ justinbe: Vậy là bác vất vả đi đi lại lại rùi, mà thôi bác cũng có lý do riêng, em cũng chỉ chúc bác có một chuyến đi vui vẻ và ý nghĩa thôi.

A Lù chiều 26/8/2012

Re: ***** newsletter tips

Cám ơn bạn hettien nhé, xem ảnh ngày 26/8 đã thế này rồi thì Y tý thì cuối tuần này là dệp nhất.

Cung của Justinbe, m thấy khá đánh võng, có lẽ vì bạn mắc công chuyện vs bạn bè nên đành như vậy. Chứ đúng là cung đó đi trùng nhau nhiều.
M nghĩ bạn nên cân nhắc điều sau:
1. Tính lạ và độc của chuyến đi.
2. Đừng tham lam đc ngắm nhiều chỗ cùng mùa lúa chín vì:
Lúa bà con vùng cao họ k trồng cùng ngày có khi là k cùng tháng luôn vì vậy có thể có chỗ này chỗ kia (Các bác cứ nói 1 hay 2 vụ nhưng thực tế sát sườn các bác k ở trên này dài nên chưa nắm rõ).
Vấn đề 2 nên chốt là bạn hãy chọn cho m một điểm lý tưởng theo time và m nghĩ kết hợp cả ở điểm 1.
---
M công tác vùng cao giờ đã 4 tháng trôi qua nhưng chưa khi nào m đi quá dài đc do lịch bận. Nhưng một điểm ở HG các bạn cần chú ý: Nhất Su Phì nhì Bắc Mê, đg đi khó và dốc.
Trong Xí Mần có thị trấn Cốc Pài (giáp biên) đây là thị trấn khá giống Sapa hay Bắc Hà. Điểm thú vị là ở đây k thương mại hóa như Sapa.
---
Tính m k thích giống ai nên m đi theo mùa, và may mắn là từ giờ tới kết thúc năm có lẽ m còn ở vùng cao.
Mùa lúa chín: 14-15-16/09: Cung HN-Tuyên Quang-Hà Giang: Tân Quang - H.Su Phì - Xí Mần - Quang Bình (Bác nào đi ngắn thì có lẽ lịch trình trên tròn 1 vòng cung Su Phì Xí Mần và xuôi HN luôn) ai lên tiếp phía trên hay đi Bắc Hà - LC hoặc cao nguyên đá ĐV thì đi ngược lại là Quang Bình - Xí Mần - HSP - Tân Quang - HG.
Tình hình ở HG thì lúa sẽ chín đẹp vào khoảng 14-20. Tuần đầu tiên tháng 9 mình sẽ cmt lại trong tuần đó mình công tác Hà Giang.
---

Tình hình lúa chín ở Hà Giang như sau: Khu vực Quản Bạ lúa đã chín vàng óng rồi, chắc chỉ trong tuần tới là gặt.
Khu vực Yên Minh: lúa bắt đầu trổ bông, còn đang xanh mơn mởn như thời thiếu nữ độ xuân thì!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back