What's new

[Chia sẻ] Togean island xanh hư ảo - Muốn đi là phải thật...MÁU

Kể ra cũng có tí ích kỷ vì cảm giác tận hưởng cái chốn tuyệt vời này thích quá, yên ả quá nên sợ nhỡ nó bị nhiều người biết đến thì bị mất đi vẻ đẹp hoang sơ, sự chân chất của con người lại...tiếc nuối. Nhưng mà có thông tin được từ đây, ấp ủ cũng từ đây nên việc giữ cho riêng mình cũng là không nên, nhề.
Togean (còn có tên khác là Togian) island là một cụm đảo nằm trong vòng tay rộng lớn của hệ thống đảo núi Sulawesi ở Indonesia. Nếu nhìn ngắm tổng thể đó là một cụm đảo tâm điểm của vùng lòng chảo biển rộng lớn lọt thỏm ở khu vực khá hẻo lánh xa xôi của Indonesia. Bởi việc di chuyển đến đây khá khó khăn do cần nhiều thời gian và thay đổi phương tiện nên cụm đảo này gần như là nơi dừng chân của những chuyến du hí dài ngày không quan tâm đến thời gian, chỉ quan tâm đến biển, đến những dải san hô tuyệt đẹp, những đàn cá chiu chít lấp lánh, những sự lười biếng không lo nghĩ thảnh thơi ngắm mặt trời mọc và lặn mỗi ngày.

Sẽ mất 4 ngày cho việc di chuyển bằng bus, bằng phà để đến được cụm đảo. Nếu có thể bay và bám theo hệ thống xe khách thì cũng may ra rút ngắn được gần 1 ngày. Vậy cứ xác định tối thiểu phải cần đến 1 tuần cho việc đến và đi. Bạn muốn dành bao nhiêu thời gian cho cụm đảo này thì cứ thế cộng thêm vào.

Nếu tặc lưỡi lắc đầu với hành trình có vẻ lê thê trên thì thôi tạm ngắm ít ảnh demo rồi suy nghĩ nhá

Nhìn từ làng chài Bajo

Cây cầu gỗ nối làng chài với đảo đã được thay bằng cây cầu khác chắc chắn hơn với trụ bê tông

View từ đỉnh đồi

Những chú "rái cá" nhỏ

Những làng chài "lơ lửng" giữa không trung

Một vài góc san hô của RIF No5, một dải san hô không thể bỏ qua được chụp từ đứa bơi chìm lặn nổi

Nếu thấy tạm đủ hứng thú cho các bạn quan tâm thì điều cần tiếp theo đấy là... MÁU LÊN NÀO(beer)

Bạn sbn còn giữ ảnh chụp cái công văn đấy không, chuyển cho tớ với, tớ nhờ bạn tớ dịch tiếng Bahasa xem thử trong đấy viết cái gì hihi.

Điểm trừ thêm nữa là các bạn cán bộ này vô cùng khả ố, trong cuộc nói chuyện khi hỏi nhóm bọn tớ có bao nhiêu người (dù rằng có bao nhiêu thì cũng đã biết rồi một khi đã lùa hết vào phòng), tớ trả lời "six" thì có một bạn hỏi lại tớ "what what, are you talking about sex?", rồi sau đó cả đám cười hô hố, bảo sao tớ phát âm chữ six giống chữ sex thế. Tớ giận lắm mà cũng phải cố nén vì lúc đấy đang căng thẳng, sợ giận mất khôn bị trả về VN thì lại nhục. Sau đấy các cán bộ có nói là giỡn thôi, nhưng bản thân tớ không thích giỡn kiểu đấy đâu nhá.

Đây Pink ơi, vì để dưới bàn kính nên hơi lóa, bọn tớ lúc đầu chụp ảnh còn bị thu máy ảnh vì chụp có dính người vào đấy. Cái bạn lôi bọn tớ vào bị chụp ảnh nổi đóa lên và có vẻ cũng giật mình. Đến lúc về thì chính bạn đấy ngồi ở quầy xuất cảnh làm thủ tục cho bọn tớ, bị bọn tớ lườm cho cháy mặt luôn. Lúc này là cũng chụp tranh thủ nên hơi mờ

Xếp chúng ta vào một danh sách toàn các nước bị kì thị vì khủng bố, cấm vận và nghèo đói mới kinh chứ. Hay có biệt đội nào nhà mình sang đây gây náo loạn trong quá khứ chăng (NT)(NT)

Không biết vấn đề này là thế nào vì không hiểu được tiếng Bahasa, nhưng nếu văn bản này có thật và thật sự có hiệu lực thì phía Indonesia sai rồi.

Mình xin thông báo một cách giận dữ rằng công văn trên có nội dung đúng với những gì họ nói. Họ xếp Việt Nam vào danh sách các nước bị quan ngại về vấn đề nhập cư trái phép. Hoho nghĩ sao tui đang ở thiên đường Việt Nam mà phải chạy sang Indo tị nạn vậy trời X(

Oát đờ trư, liệt Việt Nam vào các nước quan ngại nhập cư trái phép . . . có muốn ở lậu thì điểm đến không phải là Indonesia đâu :))

Tớ đã cập nhật vào đầu trang thông tin Indonesia rồi, chẹp, mấy tay hải quan ở Makassar quan liêu thế nhỉ.

Phát điên lên mất, đất nước mình vô cùng yêu thích mà lại thế này sao? Họ nghĩ mình là ai cơ chứ? Ngồi gõ lại từng chữ trên Google translate mà càng dịch càng tức.

Mình xin thông báo một cách giận dữ rằng công văn trên có nội dung đúng với những gì họ nói. Họ xếp Việt Nam vào danh sách các nước bị quan ngại về vấn đề nhập cư trái phép. Hoho nghĩ sao tui đang ở thiên đường Việt Nam mà phải chạy sang Indo tị nạn vậy trời X(
Cái nơi các bạn bị lam khó là trạm trung chuyển nhập cư trái phép sang Úc,tất nhiên đã có người Việt từng đi đường này:))Tiên trách....thôi.

Bọn hải quan và cảnh sát ở Indo ăn hối lộ máu lửa lắm, đợt bọn mình sang Bali, tới sân bay tận khuya mà hàng người nhập cảnh xếp dài như rắn, 1 bạn đi ở nhóm khác chạy lên rỉ tai thằng đứng gác bla bla bla gì đó, nó dắt bạn ý đi qua cửa ưu tiên, khỏi xếp hàng luôn. Lát vào trong mình hỏi thì bạn ý bảo la cho nó 10usd nó lăng xăng như vậy ngay. Haizzz! Mình thì chờ xếp hàng thui, 10usd thì được mấy chai Bintang ấy chứ có đùa đâu(NT)

Tớ cũng tính đi Toligan từ đời nào, đọc topic trước thì thấy đường xá gian nan. Nhưng mà vẫn cứ háo hức, máu me như đi Maldives. Bây giờ đọc thêm 1 bài review này nữa, coi cái lịch trình tận 18 days. Mà hoảng tóa. :(( anw, hóng bài + hình của bạn sbn :))

Nói thật, phải em, em quăng cho nó 10$ rồi băng qua cửa cho rồi, đứng chờ, mỏi cả chân mà bọn nó hạch sách... 10$ mà bọn nó cũng ăn nữa, mang nhục thế cơ chứ... Tính ra em còn may chán. Đợt em đi Bali tháng 9 thì nhập cảnh khá nhanh...

Bọn hải quan và cảnh sát ở Indo ăn hối lộ máu lửa lắm, đợt bọn mình sang Bali, tới sân bay tận khuya mà hàng người nhập cảnh xếp dài như rắn, 1 bạn đi ở nhóm khác chạy lên rỉ tai thằng đứng gác bla bla bla gì đó, nó dắt bạn ý đi qua cửa ưu tiên, khỏi xếp hàng luôn. Lát vào trong mình hỏi thì bạn ý bảo la cho nó 10usd nó lăng xăng như vậy ngay. Haizzz! Mình thì chờ xếp hàng thui, 10usd thì được mấy chai Bintang ấy chứ có đùa đâu(NT)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back