What's new

[Chia sẻ] Tổng hợp thông tin cung đường phượt Huế - Vientiane - UdonThani - BangKok

Tổng hợp thông tin cung đường phượt Huế - Vientiane - UdonThani - BangKok

Chào cả nhà Phượt.
Trong chuyến ra thăm quê ở Huế, lại có một người cậu đang làm việc ở VienTiane Laos nên nãy ý định phượt sang Laos một chuyến, rồi như thế lên đường, qua VienTiane thì gặp mưa 2 ngày trời vì bên đó tháng 6 là mùa mưa (còn ở Huế khu vực miền Trung thì nắng nóng gây gắt các bạn biết tại sao rồi chứ??). Không chịu được cảnh mưa gió suốt như vậy và hơn nữa chi phí ở Laos quá đắt đỏ, khi đứng bên này sông Mekong nhìn qua bên kia là đất ThaiLand mà lòng cứ nao nao vì nghe danh tiếng đất Thai náo nhiệt, món ăn ngon chi phí rẻ như ở Việt Nam ta, và rồi chia tay ông cậu đất Laos xách ba lô qua đất Thai một chuyến...

Bus xe giường nằm từ Đà Nẵng(Huế) đi VienTiane Laos:
- Nếu bạn nào ở Đà Nẵng thì có thể ra bến xe mua vé xe đi thẳng VienTiane với giá vé 650k (bao gồm 2 suất ăn trưa và tối) or các bạn có thể mua vé xe thôi không bao gồm ăn. Xe Đà Nẵng sẽ đi ra Huế rướt thêm khách vì chung tuyến đường.
- Ở Huế các bạn ra bến xe phía Bắc đón xe đi VienTiane giá vé 600k (bao gồm 2 suất ăn giống trên). Hôm trước mình đi nhà xe Phi Long, mình chân dài nên nằm không thoải mái cái phần dũi chân vì hơi ngắn, nhưng được cái nhà xe rất tận tình chu đáo, nói chung người miền Trung mình đều như vậy nhiệt tình thân thiện và thật thà hehe..

+ Xe đi rướt khách khá nhiều chổ nên dừng lại hơi nhiều điểm, nằm có thể hơi chật chội, nên các bạn tốt nhất là đi sớm ra bến xe Huế(Đà Nẵng) để mua vế đặt chổ trước, có chổ nằm yên ổn thì lên xe đở mệt khỏi bị dời tới lui. Khi qua đất Laos xe chạy khá thoải mái, đường không to nhưng vắng vẻ lắm hai bên đường toàn là rừng núi khá đẹp. nhưng xe các bạn đi xe dừng lại vài điểm chợ để xuống hàng, xe dừng hơi lâu khoảng 45ph-1h nên bác bạn cứ xuống xe đi tới lui chơi cho khỏe nhé.

Qua cửa khẩu: khá đơn giản - xuất cảnh Việt Nam các bạn cầm PassPorts kẹp theo 10k rồi chờ đóng dấu ok
- Nhập cảnh bên Laos, cũng tương tự nhưng phải tốn 20.000kip khá ăn cướp
(1000kip Laos= 2.750 vnđ)

Cửa khẩu Lao Bảo​

+ Khi về mình đi xe Út Mon xe nằm khá thoải mái hơn, giá vé là 160.000Kip (550k) vì chỉ ăn có một buổi tối thôi, xe về Việt Nam tại VienTiane đều chạy lúc 18h chiều, đến cửa khẩu Lao Bảo khoảng 6h sáng các bạn phải chờ hải quan cửa khẩu làm việc để làm thủ tục khá lâu. Qua cửa khẩu Laos, PS: các bạn nên nhờ nhà xe làm thủ tục giúp với giá 25.000kip cho nhanh còn nếu tự làm hình như là 30.000kip, còn Việt Nam thì vẫn 10k nhé tự làm. cửa khẩu Việt Nam làm việc trễ hơn Laos 15-30 phut và được cái làm việc chậm như rùa bò nhưng đở một cái là mình rất ưu tiên người già và phụ nữ trẻ em, người nào lớn tuổi hay có con nhỏ cứ đi thẳng lên sếp hàng ở đầu đều được giải quyết nhanh chóng. Chiều về thì xe ít khách hơn và ít rướt khách dọc đường nên đi khỏe hơn lượt đi.

PS: các bạn nên mua vé bao gồm luôn suất ăn vì đồ ăn khá ngon và nhiều, các bạn vào đừng ăn cơm ăn toàn đồ ăn thôi không hết đâu hehe

VienTiane
VienTiane khá nhỏ, ít điểm tham quan và đặt biệt ăn uống khá đắt đỏ gần gấp 3 lần Việt Nam, nên mình không đề cập nhiều đến ẩm thức Laos nhé. Nhưng có đi ăn vài món Laos nói thật là rất ngon, cứ từ từ qua hồi sau ở Thailand món ăn còn ngon gấp đôi rẻ gấp bội hoho..

Chùa Vàng nối tiếng của Laos

Lang thang Laos

Tượng đài Chiến Thắng của Laos nhưng do China xây dựng

Đứng trên thành đài nhìn xuống

Có rất nhiều chùa ở Laos

Re: Tổng hợp thông tin cung đường phượt Huế - Vientiane - UdonThani - BangKok

sao mà không thấy bạn viết tiếp nhỉ ?
Bận rộn quá chăng
Để mình post thêm một số hình. Do mình phượt BangKok có 2 ngày thui nên còn nhiều thứ và địa điểm chưa khám phá hết được. Chắc còn nhiều thiếu sót!!

Re: Tổng hợp thông tin mọi thứ về cung đường phượt Huế-VienTiane-Udon Thani-BangKok

Chào bạn. cái anh gì đó mua vé đi qua lào từ đà nẵng của hãng này giá 600k/người ( gồm 2 suất ăn ) theo mình là rẽ rồi đó. Chứ giá lúc mình đi từ đà nẵng đi viên chăn của nhà xe Hải Yến-châu trinh ở gần bến xe đà nẵng lúc đi giá vé là 1tr/người ( gồm 2 suất ăn cơm ở huế và ở lào ). Lúc về thì giá rẻ hơn 600k/người ( chỉ 1 suất ăn ở lào, còn 1 suất ở Huế là tự trả 50k ). Mình đi tháng 3-2013 nhé. Nói giậy không biết Anh em nghe hợp lý chưa?

Có thể bạn đi ngay mùa tết nên giá cao đó. Mình mới đi tháng 6/2013 thấy giá xe nào cũng tầm đó hết (mình đi từ Huế thôi).

Cậu em vừa đi phượt từ Việt- Cam----> Thái thấy bảo có vụ Hải quan check ví có trên 700 Obama mới cho nhập cảnh. Bác đi từ Lào sang có vụ đó không?
Mình hơi nhiễu thông tin nên chưa biết thế nào để chuẩn bị. Chắc chắn là không mang theo nhiều tiền mặt khi đi nên muốn biết nhiều hơn về vụ này, ở của khẩu Lào Thái họ có xét ví không bạn?

Cậu em vừa đi phượt từ Việt- Cam----> Thái thấy bảo có vụ Hải quan check ví có trên 700 Obama mới cho nhập cảnh. Bác đi từ Lào sang có vụ đó không?
Mình hơi nhiễu thông tin nên chưa biết thế nào để chuẩn bị. Chắc chắn là không mang theo nhiều tiền mặt khi đi nên muốn biết nhiều hơn về vụ này, ở của khẩu Lào Thái họ có xét ví không bạn?
Lạ nhỉ, Laos-Thái không hè có chuyện này, có cái phiếu khai báo nó có hỏi đem bao nhiêu tiền mình check vào thôi hà. Người ta qua về cửa khẩu đông lắm làm sao có đủ nhân viên mà xét từng người được, mình nghĩ ở Cam-Thái cũng vậy thôi.

mình thấy bạn có chút nhầm lẫn:
- Thẻ bạc chỉ 1000 kip lào
- Thủ tục nhập cảnh ở Nong Khai không mất 100 bath

Cái cổng Victory gate ở Vientian là do người Pháp xây cho thì phải. Họ xây chưa hoàn thiện và đến nay vẫn còn nhiều chỗ bên trong chưa hoàn thiện.
Mấy năm trước tôi qua cửa khẩu này, bọn biên phòng Thái nó hỏi và bắt phải điền vào tờ khai địa chỉ lưu trú bên Thái. Nếu bạn đi sâu đến Bangkok có thể nó hỏi mang bao nhiêu tiền. Nếu muốn khai ít, mang ít, bảo nó chỉ qua Udon thany rồi về, đằng nào dấu thị thực cũng được phép đâu nửa tháng gì đó...
Bực là bus đi Nongkhai bọn nó không chờ mình nếu mình làm thủ tục lâu. Hôm đó bon tôi 3 người phải thuê luôn taxi từ cửa khẩu đi Udon. Lái xe taxi Thái rất hiền lành và tử tế. Bọn tôi thuê luôn cả ngày đi về chỉ hết 900 bạt (600 ngàn).

Nếu tiền xe lên giá, tự đi cũng vui, rẻ, tính xuất phát từ Đông Hà nhé, bus to Lao Bảo, thủ tục 2 bên, rồi đi bộ 5-10 phút thấy cái local bus terminal (nhỏ) bên tay trái, đi xe tuk tuk Laos (2 lần) hỏi dân local muốn đến Savannakhet thì họ chỉ cho. Rẻ, nhớ là đến bến xe local biên giới Lao Bảo-Dansavan này trước 12h trưa, sau thì ít xe. Hôm đó mình đi chuyến 12h trưa, sau 2 lần xe đến Savannakhet 6h tối. Các xe dulich to depart từ Huế, thì chạy chậm hơn vì đường xấu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back