What's new

Trà Cổ (Móng Cái, Quảng Ninh) – ngày bão nơi địa đầu tổ quốc… lỡ chuyến đi Đông Hưng

Trà Cổ (Móng Cái, Quảng Ninh) – ngày bão nơi địa đầu tổ quốc… lỡ chuyến đi Đông Hưng

Đây là bài viết đầu tiên của miềng trên Phượt
Ngày ấy đã lâu rồi - July 2010
“Cái số nó là thích khổ, thích lang thang, rong ruổi, khám phá, chụp choẹt… Đi khám bác sĩ, bác sĩ bảo máu phượt vượt ngưỡng cho phép!!! Hèn chi mỗi lần nó đọc cái bài nào có rong ruổi tí là máu nó lại sôi lên sùng sục.
Nhưng vì cơm áo gạo tiền, thành ra các chuyến đi của nó đa phần là kết hợp, trở nên tủn mủn, tẳn mẳn. Phượt không ra phượt, chụp choẹt lúc có lúc không … Nhưng nó biết rằng máu của nó đang sôi! Thì thôi vậy, những gì nó ghi lại chỉ là những tản mạn về những nơi nó đã từng đặt chân qua…”

Nó từ Sài Sòn đến Hải Phòng vào buổi tối ngày 15, sau một ngày làm việc ở Hà Nội, nó lại lang thang nhà hát thành phố Hải Phòng thưởng thức món Bánh Đa Cua mà nó hay so sánh với món hủ tíu ở miền Tây, cả 2 món đều ngon đến nỗi nó đều ăn thay cơm được hết. Rồi nó lại về khách sạn, ngày mai lại là một ngày họp hành căng thẳng đây.

Rồi cũng xong, nó đã sẵn sàng cho chuyến đi Móng Cái – Trà Cổ – Đông Hưng – Quảng Tây. Mấy ngày nay dự báo thời tiết tin bão gần, sắp đổ bộ vào nữa, mưa sụt sùi. Kệ, đi thì cứ đi… Nỗi phấn khích lần đầu tiên được đặt chấn đến biên giới địa đầu tổ quốc làm cho nó quên đi bao căng thẳng mấy ngày qua. Dọc đường đi đường cong cong, thoai thoải, và mưa. Quốc lộ 18 đang trong quá trình sửa chửa nên có những đoạn xấu còn hơn chữ xấu… Càng gần đến Quảng Ninh thì mưa càng nặng hạt, đến 21h thì xe kẹt thành 1 hàng dài khoảng 2km, xe tải bị lầy, không đi được. Ái chà, hứa hẹn 1 hành trình gian lao đây mà.

Đến Quảng Ninh 23h, mưa vẫn tầm tả, thông báo bão đổ bộ liên tiếp làm nó lo lắng về kế hoạch vượt biên giới bằng đường bộ lung lay tột độ. Nó ăn qua loa chút gì đó, rồi check-in khách sạn, ngủ một giấc dài lấy sức cho kế hoạch ngày mai.

17/07: Chợ cửa khẩu – Mũi Sa Vĩ – biển Trà Cổ.
Sáng ngày đầu tiên ở đất Móng Cái – mưa ngày càng nặng hạt, kế hoạch đi Trung Quốc lại càng lung lay dữ dội… Nó quyết định dạo 1 vòng chợ biên giới Quảng Ninh rồi có kế hoạch tiếp theo. Thế là nó ra thăm… cửa khẩu… Đây, cái cửa khẩu Móng Cái nó dư lày…

Re: Trà Cổ (Móng Cái, Quảng Ninh) – ngày bão nơi địa đầu tổ quốc… lỡ chuyến đi Đông H

Em đi có một mình à, có xe bus ko bác, do em ở miền Nam nên hơi lo lắng...nếu đi xe ôm thì khoảng bao nhiêu tiền ?
Thank bác nhiều

Re: Trà Cổ (Móng Cái, Quảng Ninh) – ngày bão nơi địa đầu tổ quốc… lỡ chuyến đi Đông H

Em đi có một mình à, có xe bus ko bác, do em ở miền Nam nên hơi lo lắng...nếu đi xe ôm thì khoảng bao nhiêu tiền ?
Thank bác nhiều

Thì mình cũng miền Nam ra mà! Hồi mình đi là thuê xe máy của ks bác ạh. Còn ko thì taxi...kakaka

hihi, giống mình bạn ui, mình cũng đi đúng ngày mưa gió, nên cũng ko dám ra tắm, đành phải hưởng thụ hải sản! Nhà mình cũng gọi Hàu nướng nhưng mình kết món cua bể lắm lắm vì toàn là con to ụ ko à, mà rẻ lắm í! ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,377
Latest member
tinhhoi700
Back