What's new

[Chia sẻ] Trải nghiệm 1 tuần ở Malaysia: Penang - Cameron Highland - Malacca - Kualar Lumpur

Trải nghiệm 1 tuần ở Malaysia: Penang - Cameron Highland - Malacca - Kualar Lumpur

Sau nhiều năm tháng đọc bài trên diễn đàn lấy cảm hứng đi du lịch đó đây, lần đầu viết bài chia sẻ trải nghiệm của mình

Muốn một lần đi du lịch không lên kế hoạch, nửa đêm nỗi hứng book vé đi Malaysia 1 tuần và chả biết sẽ đi những đâu. Nghĩ lại thì thấy đó là một chuyến đi rất tuyệt và có nhiều cái may mắn.
Cái may mắn đầu tiên là tóm được một đứa bạn có thể nghỉ phép để đi chung với mình. (HH)

Lần đầu tự đặt vé máy bay nên không có kinh nghiệm săn giá rẻ, mình đi AirAsia chuyến SG-Penang và KL-SG + 20kg hành lí cho 2 chiều hết, đi hết 120 USD.
Lúc đi đổi 2k Ringgit và về còn dư 600 RM, tỉ giá lúc đó là 1 RM = 5.1k VNĐ. Tiêu xài cũng không bao nhiêu chủ yếu tiền bay vào khoảng shopping.
Sắm thêm một cục travel adapter trên lazada vì có nghe nói bên đó xài 3 chấu không giống ở Việt Nam.

Trước ngày đi thì mình làm check in online trước cho cả hai chiều và in boarding pass luôn. Lúc ra sân bay có bị hỏi vé về ở quầy làm thủ tục kí gửi hành lý. Còn bên Malaysia thì mình kẹp cả 2 tờ boarding pass vào pasport và chẳng bị hỏi gì.

Nhìn qua bản đồ Malaysia và tìm hiểu một số bài viết về du lịch Malaysia thế là làm một cái plan sơ bộ và đó cũng là lịch trình mình đi
  • Ngày 1 và 2: Penang
  • Ngày 3 và 4: Cameron Highland
  • Ngày 5 và 6: Melaka + KL
  • Ngày 7: về HCM

Ngày 1:
Mình bay từ Sài Gòn qua thẳng Penang thì chỉ mất 1 tiếng rưỡi. Sân bay Penang cũng nhỏ, cộng với chả phải viết tờ khai nào cả chỉ quét dấu vân tay nên thủ tục nhập cảnh hoàn thành rất nhanh chóng.
Mình đi xe bus 404 từ sân bay về phố cổ Geogre Town. Ở bên đây, bác tài kiêm luôn bán vé, chỉ cần nói nơi đến bác tài sẽ báo giá tiền rồi chỉ mình bỏ tiền vào cái hộp sắt kế bên tay lái của bác í. Nên chuẩn bị sẵn tiền lẻ, còn không thì đành chấp nhận bỏ dư.

Bên ngoài sân bay Penang

Đi bộ trong phố cổ nè, phấn khích ghê gớm

Mình book hai đêm ở Thirty Three Stewart Houze Guest House, phòng dạng dorm hết 300k/người, gần street food, gần trạm xe bus, kế cạnh con đường Love Lane (làn tình, nghe tên thích dễ sợ ahihi) có nhiều quán pub hát hò khá đông vui. Nhân viên ở đây rất thân thiện, chắc là thân thiện nhất trong chuyến này.
Trước khi thăm thú Geogre Town, cái bụng cần được phục vụ trước tiên. Có thực mới đi lung tung được. Hai đứa kêu hai dĩa mì xào khác tên, rốt cuộc là nội dung thì giống nhau chỉ có 1 cái thì quá cay và 1 cái thì không cay.

Thôi thì chúng ta san sẻ nửa cay và nửa không cay, ăn có vẻ hợp khẩu vị hơn

Ngồi học tiếng Mã qua menu trong khi chờ mì xào

Đi vòng vòng cũng đi được một quãng khá xa tới bến tàu luôn. 9 giờ tối người ta đóng cửa mà khoảng 8 giờ là hàng quán đóng cửa cả rồi thôi thì ra bến tàu ngồi hóng gió mát hít thở các không khí biển Penang cũng thú vị.
Penang là thiên đường của street art nhưng chuyến này mình toàn chụp buổi tối, vài bức nổi mình chụp gần bến tàu.

Vào uống nước + ăn bánh ở China House, giá khá chát nhưng vào cho biết, hợp với những ai hảo ngọt. Quán có >3 khu, bạn mình lại chọn khu sân vườn, vừa ăn vừa đi tới lui chụp hình cho đỡ bị muỗi cắn.

Ăn xong thì đi về ngủ sớm để sáng sau đi Penang Hill vì nghe đồn chốn này xếp hàng để lên cũng đông ghê lắm.
*Lúc vừa xuống sân bay Penang, thì có 1 quầy bán sims DIGI, mình mua hết 35RM, xài 3G 4G phà phà cả tuần, trừ những lúc đi vào chốn hẻo lánh.

Re: Trải nghiệm 1 tuần ở Malaysia: Penang - Cameron Highland - Malacca - Kualar Lumpu

cho hỏi ,bác đi uber hay grab bên đó giá cả thế nào ạ,bi nhiu rm/km?tks,malacka gần biển mà sao chẳng nghe ai nói tời đó tắm biển nhỉ????

Re: Trải nghiệm 1 tuần ở Malaysia: Penang - Cameron Highland - Malacca - Kualar Lumpu

cho hỏi ,bác đi uber hay grab bên đó giá cả thế nào ạ,bi nhiu rm/km?tks,malacka gần biển mà sao chẳng nghe ai nói tời đó tắm biển nhỉ????

Grab bên đó cũng rẻ, tầm 1 - 2 RM/km nhưng sang bên Sing thì đắt lòi mắt luôn á. Malacca thì gần biển nhưng nó k có bãi biển, tìm trên web có một vài chỗ họ có nhưng chắc k đẹp nên k tắm được. Bữa định thuê xe đạp chạy ra nhưng gấp đi Sing nên k đi được.

Grab bên đó cũng rẻ, tầm 1 - 2 RM/km nhưng sang bên Sing thì đắt lòi mắt luôn á. Malacca thì gần biển nhưng nó k có bãi biển, tìm trên web có một vài chỗ họ có nhưng chắc k đẹp nên k tắm được. Bữa định thuê xe đạp chạy ra nhưng gấp đi Sing nên k đi được.

Bạn ơi mình ở Malay 3 ngày, đi đường bộ từ sing sang thì nên chơi những chỗ nào cho tiện đường di chuyển bạn ? Điểm cuối mình là KLLP để bay về HN. Cảm ơn bạn về bài viết rất sinh động ^^ .

Trời ơi, dạo này bận rộn không lên phuot không biết có bạn hỏi thăm về chuyến đi.
Mình đã quay lại Malaysia sớm hơn dự tính cho 1 chuyến đi 3 ngày (KL - Malacca - KL)
1.Về chuyện đi Grab, thì mình đi từ sân bay vào Putrajaya mất khoảng 27RM (30KM, không phải giờ cao điểm), vào thẳng Kualar Lumpur là 55RM (60km)--> rẻ hơn dùng KLIA Express =)) Grab phù hợp cho nhóm khoảng 4 hoặc 5 người và có thời gian vì đi sẽ lâu hơn đi tàu.

2.Với 3 ngày từ Sing qua theo mình thuận đường thì
Ngày 1: Malacca , hoặc Johor (chốn này mình chưa đi nhưng biết nó có Lego land và đồ thì miễn thuế)
Ngày 2: về KL sớm, có thể đi Batu Cave, chùa Thean Hou và Petronas Twin Tower
Ngày 3: KL và ra thẳng sân bay tùy vào giờ bay, mình nhớ không lầm là đi gần 2 tiếng :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back