What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình vừa có cơ hội được nói chuyện với Tổng lãnh sự Đức, ông ấy xác nhận với mình là chỉ những người chưa đi những nước phát triển bao giờ mà xin visa Schengen ở DSQ/LSQ Đức thì mới cần giấy mời. Còn background tốt, đã đi nước ngoài nhiều lần ( những nước phát triển) thì thủ tục y như các nước Schengen khác, ko cần thư mời gì đâu. Tỉ lệ rớt visa ở LSQ Đức là 10-15% ( bác ấy vừa tiết lộ cho mình biết). Lần sau cứ yên tâm mà xin visa Schegen vào Đức thôi. :) Nice day cả nhà !

Nói về nguyên tắc là vậy nhưng đi vào trường hợp cụ thể, với những nhân viên xử lý hồ sơ cụ thể thì visa Đức vẫn là một thách thức dù bạn có dấu visa nhiều nước, nhất là các bạn trẻ

Multi thời hạn bao lâu hả bác :)

Mình xin đi 14 ngày, họ cho lưu trú 30 ngày trong vòng 45 ngày từ 17/9~1/11/2014. Nghĩ cũng vui, làm gì có nhiều tiền để ra vô Châu âu nhiều lần trong khoảng thời gian ngắn thế, nhưng mừng vì có thể làm bước đệm cho những lần xin sau đó :)

Hôm nay mình đã nhận được visa công tác Đức. Có một vài nhận xét thế này:

- Ở phòng nhận hồ sơ có 2 quầy, quầy 1 chị Liên tiếp nhận, chị trẻ, rất dễ thương và nhiệt tình, hôm đi nộp HS thấy có 2 chị em (tầm U50) xin đi thăm thân mà ko hề chuẩn bị giáy tờ chứng minh tài chính, ko có cả sổ tiết kiệm (vì họ ko bit gì cả). Chị phải hướng dẫn từ A-Z vs thái độ vô cùng kiên nhẫn.
- QUầy 2 có một bà cô (mình ko bit tên, 2 lần vô đều gặp đúng cô này, hú hồn lun) nhìu kinh nghiêm hơn và khó tính hơn nhưng nói chung họ làm việc chuyên nghiệp, ko hạch sách hay thái độ gì cả, ngay cả 2 cái anh ngồi ngoài cửa cũng rất nhiệt tình luôn
- LSD Đức làm việc rất nhanh, trả kết quả trong vòng 4 ngày làm việc (kể cả visa du lịch và thăm thân mình thấy cũng chỉ chừng đó ngày lun nhá). vậy mà sáng nay lên gặp gia đình kia còn năn nỉ trả sớm hơn được ko vì lỡ mua vé sớm rồi, 6 ngày sợ ko kịp, tuần sau bay rồi blah blah (hnay thứ 6, 4 ngày làm việc +2 ngày cuói tuần thành ra 6 ngày), bó tay luôn
-Thấy ngta xét cũng dễ chứ ko khó, sáng nay gặp 1 case bé kia sinh viên năm 2 ĐH Dược, có một ông bạn làm giáo sư j đấy bên Đức mời sang du lịch, giao lưu văn hóa, thăm trường này nọ các kiểu (nói là giáo sư chứ thật ra quan hệ chỉ là bạn bè, ko liên qan đến giảng dạy vì ông kia giáo sư kinh tế, em này học Dược, chả liên quan). Passport trắng, chưa từng đi nước ngoài luôn mới ghê, mà người ta vẫn đồng ý.

Mình lưu ý với mọi ng là mọi thứ giấy tờ NÊN làm 1 bộ photo/bản sao và chỉ mang bản chính lên đối chiếu rồi giữ lại bản chính (những giấy tờ yêu cầu bản chính như giấy mời, sao kê tài khoản, blah blah mình ko nói nhá). Hôm nọ ông cty mình tư vấn nộp bảo hiểm bản chính khi nào có visa ngta sẽ trả kèm BH, thế là sáng nay nhận visa xong phải vô xin lại BH, còn bị nhăn vì cái tội ko chịu nộp bản photo thì bị giữ bản chính là đúng rồi, hic hic, oan ghê :(

Mình hỏi lạc đề chút, nhà mình có ai sử dung dịch vụ đặt vé AVIA chưa nhỉ, có đáng tin kg ạ?

Mình xin đi 14 ngày, họ cho lưu trú 30 ngày trong vòng 45 ngày từ 17/9~1/11/2014. Nghĩ cũng vui, làm gì có nhiều tiền để ra vô Châu âu nhiều lần trong khoảng thời gian ngắn thế, nhưng mừng vì có thể làm bước đệm cho những lần xin sau đó :)

À xin Hà Lan bác có phải xuất vé thật thẳng đến Hà Lan không bác.

À xin Hà Lan bác có phải xuất vé thật thẳng đến Hà Lan không bác.

Mình đi Hà Lan là chính mà, nên sẽ bay qua HL lun bạn ơi. Còn visa cấp rồi bạn lấy về mún đi ai thì đi, họ chả cấm đâu, kg cần bay thẳng HL đâu

Mình có visa du lịch Mỹ hạn đến tháng 5/2015, và vừa ở Mỹ về hồi cuối tháng 6/2014, mình định xin visa đi Pháp và CH Czech vào giũa tháng 10/2014 kịp ngắm mùa thu Châu Âu, như vậy khả năng xin visa Schengen có thể đậu không? Dự tính xin 1 tuần, nhưng có thể ở lại khoảng 10 hay hơn 10 ngày rồi về lại. VN được không ạ. Xin các anh chị em chỉ giáo. Đa tạ !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,862
190,226
Latest member
jamesandie
Back