What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình đã viết cmt ở trang 172 bạn có thể xem lại hoặc mình copy lại cho bạn:

Mục "WHAT IS THE COST TO YOU PERSONALLY OF YOUR TRIP IN GBP(£)?": Bạn tính sơ sơ tổng số tiền tối thiểu mà bạn sẽ phải chi cho chuyến đi, bao gồm vé máy bay, vé tầu, khách sạn, ăn ở... Ví dụ: 1 người hết 2.000£

Mục "THE TOTAL AMOUNT OF MONEY YOU HAVE FOR THIS TRIP": đây là số tiền mà bạn dành dụm được cho chuyến đi của bạn. Số tiền này phải lớn hơn số tiền tối thiểu mà bạn sẽ phải chi cho chuyến đi. Trong ví dụ này con số này phải lớn hơn 2.000£. Tốt nhất bạn ghi 3.000£

Các mục tiếp theo:
THE COST OF THE AEROPLANE, BOAT OR TRAIN TICKETS: vé máy bay khứ hồi VN-UK, vé tầu, xe, bus...
THE COST OF YOUR ACCOMMODATION: chi phí khách sạn
THE COST OF YOUR LIVING EXPENSES: chi phí ăn uống, các phí thăm quan...

Bạn lưu ý là tổng 3 mục này phải bằng tổng số tiền tối thiểu cho chuyến đi. Trong ví dụ này là 2.000£, trong đó:

THE COST OF THE AEROPLANE, BOAT OR TRAIN TICKETS: 800£
THE COST OF YOUR ACCOMMODATION: 300£
THE COST OF YOUR LIVING EXPENSES: 900£

Còn trong mục: WHAT IS THE MAIN ADDRESS AND CONTACT DETAILS OF WHERE YOU WILL BE STAYING WHILST IN THE UK? thì bạn ghi địa chỉ, đt, email của khách sạn mà bạn ở và bạn nộp luôn booking khách sạn. Sau này bạn có thể thay đổi khách sạn tuỳ thích.
Ban cho minh hoi minh di du lich tu tuc la minh chon "general visitor" hay "entertaiment visitor" vay ban?
Ho so phai dich cong chung het phai ko ban?
Ban giup minh nhe.
Minh cam on ban nha.

Ban cho minh hoi minh di du lich tu tuc la minh chon "general visitor" hay "entertaiment visitor" vay ban?

General visitor nha chị. Vì nộp qua VFS rồi VFS sẽ chuyển qua DSQ Anh ở Bangkok xét nên hồ sơ phải chuẩn bị kỹ, không có cơ hội bổ sung như nộp trực tiếp cho DSQ, lúc trước nộp em được tư vấn như vậy nên giấy tờ em cứ công chứng cho lành.

Ban giup minh nhe.
Minh cam on ban nha.

Chọn "general visitor" bạn nhé!. Tất cả các giấy tờ bằng tiếng Việt mình đều dịch và công chứng. Theo mình nên làm như vậy sẽ tăng khả năng đậu visa bạn ơi!

Các bạn đã từng xin visa và có visa rồi cho mình hỏi với. Mình đang chuẩn bị hồ sơ để đầu tháng 8 này nộp, đọc trên web của LSQ Pháp thì thấy ghi thế này "Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao)". Vậy booking vé máy bay cần phải có dấu đỏ của cty(đại lý bán vé) đóng dấu hay sao nhỉ. Mình cảm ơn nhé.

Mình, chính xác là nhóm mình gồm 7 người vừa nhận được Visa Schengen từ ĐSQ Tây Ban Nha. Cả nhóm đi du lịch tự túc, chương trình bọn mình tự lên, mọi giấy tờ làm đúng như hướng dẫn trên website của ĐSQ. Trong nhóm có 2 người hộ chiếu trắng. Mới chỉ 1 người có gia đình, số còn lại tuổi từ 1992 - 1981. Nộp sáng thứ 4 tuần trước, không cần hẹn trước (22/7), sáng hôm qua và hôm nay phỏng vấn, Visa đầu tiên được trả chiều qua.

Toàn bộ nhóm đều được hẹn phỏng vấn vì lí do chung của bọn mình là sang Barcelona để xem đá bóng, vì là thành viên của Hội CĐV Barcelona tại Vn (FCBVN). Kinh nghiệm sơ bộ mình rút ra là:

- Chúng ta hoàn toàn có thể xin Visa du lịch tự túc theo đoàn, không phải ngại gì cả, mà cũng đừng nghe các đại lý du lịch xui khôn xui dại nọ kia. Tự tin mà làm. Hãy suy nghĩ: Không cấp cho mình thì cấp cho ai???

- Hồ sơ cần hết sức chi tiết, tỉ mỉ, chân thực, đầy đủ. Mình cho rằng đoàn mình đi theo nhóm, với lí do chung là sang xem Barca là rất có ấn tượng. Mỗi người viết 1 tâm thư trình bày tình yêu của mình với đội bóng, khát khao 1 lần đến Barcelona để xem 1 trận đấu...

- Hồ sơ người Lead đoàn đặc biệt và thuyết phục hơn càng tốt. Mình in cả các bài báo mình đã viết, ảnh mình đi phỏng vấn Barca ở Thái Lan, thư từ trao đổi với Đại Sứ mời đi offline trước đó. Thêm vụ chém gió với Cán bộ 10 phút, Sứ quán sẽ yên tâm cho mình đi hơn.

Hiện mình đang rất vui, và chúc mọi người tự tin, thành công với việc xin Visa này. Mình sẽ chia sẻ chi tiết quá trình lên kế hoạch, chuẩn bị hồ sơ, nộp đơn và phỏng vấn của chúng mình sau.

Last edited:

Thêm trg hợp của mình để củng cố tinh thần nhé ;)
Mình hồi xin lần đầu: ko hợp đồng lao động vì mình làm freelance, tài khoản hơn 70triệu, nữ độc thân, ko tài sản nào khác, xin 2 tháng, sau 1 tuần có visa :)

Another, 6 người bạn bè nộp cùng 1 nhóm, dều ok cả. hồ sơ 2 vợ chồng mình cũng bình thường, yêu cầu gì chuẩn bị nấy, mình còn chả có sao kê ngân hàng, tự làm 1 cái xác nhận lương ở cty (cái này chả có ý nghĩa gì). Sổ tiết kiệm có mỗi ba bốn chục triệu/người. (Mà số tiền này có Visa xong sẽ rủt ngay :)) )
8 ngày sau nhận Multi - Thời hạn 90 ngày.
Chắc cũng có lộ trình rõ ràng và có con cái ở VN ?

Các bạn đã từng xin visa và có visa rồi cho mình hỏi với. Mình đang chuẩn bị hồ sơ để đầu tháng 8 này nộp, đọc trên web của LSQ Pháp thì thấy ghi thế này "Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao)". Vậy booking vé máy bay cần phải có dấu đỏ của cty(đại lý bán vé) đóng dấu hay sao nhỉ. Mình cảm ơn nhé.

K cần nhé, chỉ cần in cái mà hãng máy bay gửi về cho mình là ok.

Mọi người cho mình hỏi chút, mình nộp hồ sơ visa Italia tại VFS. Lãnh sự quán đã gọi lên pv, nhưng ko có hẹn ngày đến lấy kết quả. Mình thắc mắc ko bít kết quả sẽ do VFS thông báo hay lãnh sự quán thông báo ta, và thường là sau bao lâu từ lúc pv sẽ biết.
Mình lo quá, vì vé đã mua hết rùi, ko bít kết quả ntn. Bạn nào đã nhận đc visa Ý cho mình xin chia sẻ với.
Mình cảm ơn nhìu

Chao mọi người,
12/8 mình sẽ nộp hồ sơ ở LSQ Pháp,
Cho mình hỏi vé máy bay mình sử dụng booking do 1 công ty du lịch cấp có được không? hay phải dùng vé thật để nộp đơn?
Mọi người giúp mình với nhé

Thanks nhiều,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,020
190,353
Latest member
kajal162
Back