What's new

Treking Thác Mai - 2 ngày 1 đêm - 23,24/3/2013

Cũng đã 1 tuần kể từ khi đi Thác Mai đến này, cũng không định viết hồi ức nhưng rảnh rỗi không biết làm gì, 2 ngày cuối tuần trôi qua vô vị nên ngồi viết chút ít, xem như làm tư liệu cho các nhóm đi sau. Nhóm mình đã nghe nói đến danh tiếng Thác Mai từ lâu, là một nơi còn hoang sơ chưa bị khai thác du lịch quá mức. Vì vậy cả nhóm đã quyết định sẽ đi thử Thác Mai, xem như nghỉ dưỡng, nhưng trên kế hoạch lại là 1 chuyến hành xác 30km đi sâu vào rừng. Tuy vậy, mọi chuyện không như mong đợi …

Dành gần 1 tháng để chuẩn bị, đi đứng thế nào, mang vác những gì, ăn uống ra sao, vì chưa ai đi Thác Mai bao giờ. Rồi cũng đến ngày nhóm lên đường. Tổng cộng 11 con người, 6 con chiến mã, rong ruổi trên cung đường 768 của Đồng Nai. Đây là con đường đẹp, vắng người, tuyệt nhiên cũng chẳng có cảnh sát giao thông, tuy có dài hơn 1 chút so với quốc lộ 1A và quốc lộ 20, nhưng đi trên cung đường mới cũng cho những cảm giác rất khác. Và còn một mục đích nữa, đó là ghé ngang qua hồ Trị An, nghe danh đã lâu nhưng chưa đến lần nào, tận dụng thời gian này để đi cho biết.

Nhóm trước giờ xuất phát.

Tỉnh lộ 768, tuy có vài đoạn đường xấu, nhưng nhìn chung cả con đường đều đẹp, không có giao thông, đường vắng xe, chạy rất thích.

Đi một lúc thì cũng tới hồ Trị An, gọi là hồ chứ ra tới đó bạn sẽ thấy được sự choáng ngợp, vì không thấy bờ đâu cả, cứ như đang ở Vũng Tàu :)

Continues ...

Cảm ơn các bác đã đọc bài hồi ức, đến đây thì câu chuyện cũng gần kết thúc rồi. Đến sáng thì mọi người tập trung lo ăn sáng, dọn dẹp lều trại nên cũng chẳng có gì để nói. Lúc quay ra thì các bạn nhớ ghé bàu nước sôi nha, ra đó ngâm châm nước nóng thích lắm, và miễn phí nữa (tính trong tiền vé 15k lúc vào rồi).

Đến đây thì chuyến hành trình kết thúc, mọi người tập trung chạy về Sài Gòn, cũng con đường cũ. Lưu ý các bạn chạy đoạn quốc lộ 20 thì cẩn thận nhé, bồ câu nhiều lắm đấy, nhớ chạy đúng tốc độ quy định 40km/h. Chúc các bạn đi Thác Mai sẽ có một hành trình tốt đẹp.

Vài shot hình cuối:

Thu dọn trại.

Ngâm chân ở bàu nước sôi, có con cá ở giữa, là chỗ nước chảy ra, nên chỗ này nóng hơn ở những chỗ xa hơn, các bạn có thể ngâm chân ở chỗ xa hơn rồi lại gần con cá thì sẽ thấy dễ chịu hơn.

Bonus thêm tấm cuối, lẩu cá kèo Tí Đen, Bình Dương, ăn ngon, cá tươi, cực rẻ, cả đám 10 người ăn no mà chưa tới 400k.

The end.

Các bác làm thế, thì những nhóm sau đi không biết những người ở đó sẽ nghĩ gì và đối xử như thế nào ???

Cũng không đến nổi gay gắt đâu, nói là hái trộm nhưng thực ra tụi mình chỉ nhặt những trái chín rụng dưới gốc cây, cũng chỉ lấy vài trái. Có thể người ở đó cũng biết nhưng vì biết tụi này ăn chẳng bao nhiêu nên cũng không nói gì. Nhưng các bạn lưu ý nếu có ra đây mà ăn xoài thì cũng nên cẩn thận xoài phun thuốc nha, mình thấy có khá nhiều lọ thuốc người ta để lại dưới gốc cây. Ăn bao nhiêu lấy bấy nhiêu, đừng tham mà lấy nhiều rồi bỏ thì tội người ta lắm.

chào bác @balamon23 e là newmember...chả là nhóm e cũng đang lên kế hoạch để đi suối mai...thấy các bác đi hào hứng lắm lắm...nhưng có điều cuộc đời chưa đi phượt lần nào nên k biết cần chuẩn bị, làm những gì mong bác có thể cho 1 vài ý kiến ( cụ thể là đi suối mai lần này..nên và cần làm những gì...hihi ) thanks bác nhìu

Chào bác e là newmember...chả là nhóm e cũng đang lên kế hoạch để đi suối mai...thấy các bác đi hào hứng lắm lắm...nhưng có điều cuộc đời chưa đi phượt lần nào nên k biết cần chuẩn bị, làm những gì mong bác có thể cho 1 vài ý kiến ( cụ thể là đi suối mai lần này..nên và cần làm những gì...hihi ) thanks bác nhìu. Em có 1 số câu hỏi gà mờ mong bác repply cho e nhé
1. Khi đi mang theo thức ăn, e đọc thấy các bác ghi là đồ hải sản để trong hộp xốp có đá khô...đá khô là đá gì thế bác...đá thường được k ? ngoài hải sản ra nên mang thức ăn gì nữa vậy bác ( Thấy các bác xiên thịt nướng ngon quá trời...nên thắc mắc )
2. balo y tế nên mang theo những gì zậy bác ? bạn e nó sợ cướp giữa đường vì 25km cuối là đường rừng , tối thì sợ lâm tặc nó nhảy ra...cái này chắc k có đâu bác nhỉ...
3. trên đó người ta có cho mình mướn lều, lửa và bếp nướng ( có than sẵn ) k ? hay mình tự xách ở nhà đi lên trên ?
4. nếu các bạn e hok ngủ lều được thì có thể mướn ks hay ở đó có các motel nào được được hok thế ?
5. bác nói đi lên thượng nguồn là hơi sai lầm..vậy xuống hạ nguồn chắc thú vị hơn bác nhỉ...
trên đây là 1 số thắc mắc gà mờ của tụi chúng e...lần đầu đi phượt nên mong ngóng bác sẽ đừng cười chê mà trả lời..hihi

Anh ( chị ) ơi , e thấy mấy a ( chị ) đi thác Mai , cho e hỏi là càn mua những gì , rồi kinh nghiệm đi , nên ăn món gì

Tụi em ở q12 cầu An Sương , hk pik là nên đi đường nào nữa , rãnh mấy a chị chỉ giúp đường cho em với .

Nếu đc anh có thể cho em xin yahoo , or là facebôk cho dễ liên lạc đc hk ạ

Rất mong hồi âm của a ( chị )

Đào mồ ghê quá, bác nào cần thông tin thác Mai ở đây thì like một phát thì em mới biết có người xem để còn reply nhé :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back