What's new

Từ Công viên đá đến Chợ tình Khau Vai. Những góc nhìn mới trên cung đường đã qua

Từ Công viên đá đến Chợ tình Khau Vai. Những góc nhìn mới trên cung đường đã qua

Nhấp nhổm đi Chợ của những kẻ phong lưu từ năm 2011 mà vẫn chưa thực hiện được do thường vào nững ngày không được nghỉ. Bất chợt "Cu Tuấn" lại alo mời đi chuyến này. Chà công việc bù đầu nhưng cái chân ngứa ngáy nên nhận lời đi ngay. Đến ngày cuối mà vẫn ngẩn ngơ vì công việc. Thôi thì gác tất lại. 1 năm có 1 lần. Nếu đi muộn có khi chẳng còn được thưởng thức cái Chợ này theo đúng nghĩa ấy chư! Chuyến đi Đồng Văn, Mèo Vạc lần này là lần thứ 3 nên cũng không còn háo hức lắm chỉ mong sao tìm thêm những cảm xúc mới lạ trước khung cảnh hùng vĩ của Công viên đá này và cái Chợ của những kẻ phong lưu thế nào
Quyết xong là xếp ba lô lên xe lúc 1h30 để kịp chuyến tàu qua hồ Thác Bà 2h15.

Khi "ngựa" đã lên tàu liền alo cho Tuấn để xác định giờ gặp nhau tại HG

Tàu rời bến

Con tàu kia đi Cẩm Nhân

Last edited:
Re: Từ Công viên đá đến Chợ tình Khau Vai. Những góc nhìn mới trên cung đường đã qua

Bác đã vào đến Đồng Văn, trước khi tới cái Công viên đá em cũng có chút ảnh về kiến trúc ngoại của nhà Vương, cứ nghĩ chẳng ai quan tâm, ra bác cũng đã bấm lấy vài bức...

1. Mái vòm trước cổng, thể hiện tinh sảo của nghệ thuật chạm khắc gỗ, mái ngói lợp rất dày đến vài ba lớp...

2. Hoa văn trên đá làm trụ đỡ cột

3. Biểu tượng khổng lồ của quả Anh Túc, thể hiện sự sung túc giàu sang của các bậc đế vương người Mông khi xưa

4. Hoa văn cầu kỳ trên cánh cửa...đã được khôi phục lại, nhiều nét khi chạm vào có cảm giác thô ráp...

5. Hoa văn trên các vì, hoành khung đỡ mái

6. Các gian được nối liền với nhau...

Re: Từ Công viên đá đến Chợ tình Khau Vai. Những góc nhìn mới trên cung đường đã qua

Hóa ra chú cũng soi kỹ chi tiết kiến trúc công trình này nhỉ!

Em soi hết bác ạ, đến cả cái chuồng ngựa của A Vương em còn làm vài kiểu để xem phong thủy nữa cơ mà :))

Tiếp cùng bác Giantia mấy bức hình nữa về nhà A Vương ở Sà Phìn - Đồng Văn, em nói là em đến ngắm cả mấy cái chuồng bên trái, bên phải nhà đấy mà không có hình demo thì các bác lại bảo em nói láo...hị hị

Ghi là nuôi nhốt...gấu, nhưng xem cái tàu cỏ và thành chuồng thì chắc mẩm đây chỉ là chuồng...ngựa, còn cái chuồng bên hữu thì thấy lưng lửng toàn nước...chắc nuôi cá, nên em ko chụp.

Còn đây là hoa đá...các chân cột trong nhà A Vương:

Thôi thì long ly quy phụng, cóc nhái đủ cả...

Em soi hết bác ạ, đến cả cái chuồng ngựa của A Vương em còn làm vài kiểu để xem phong thủy nữa cơ mà :))

Không có chuồng lợn hả bạn?

Không có chuồng lợn hả bạn?
Có, góc trái 25 độ nhà A Vương ấy, nhưng quăng vô đây coi mất thẩm mỹ nên thôi, toàn bộ kiến trúc tiền hậu đông tây đủ cả, không thiếu gì sứt ...tòa mò nhiều thì lên đó coi cho biết nhé em...

Bác để lạc bác ấy chỗ nào để em lên tìm hí hí..... :D
Đang mải ngắm girl H' Mông trên cột cờ Lũng cú . Nhìn ra thì thấy bọn chúng đã bỏ đi chơi xa rồi:

Phía ngoài thể hiện rất nhiều nhóm phượt đang tụ họp tại đây. Tiếc rằng mọi người đều mải mê chiêm ngưỡng, cảm nhận những điều mới mẻ của chuyến đi.
[/QUOTE]

Mấy cái xe mà bác dựa bên cạnh chính là đoàn em đấy bác giantia ah, cái ngày trước khi em viết bài về TRƯỜNG SA bác là người đầu tiên vào đọc và động viên em làm em sướng ấy , khi ấy em cứ tưởng bác là người miền nam , vì em di.ch GIANTIA có nghĩa là GIẬN TÍA , ở miền nam TÍA có nghĩa là bố ngoài mình, em cứ nghĩ chắc bác đi phượt nhiều nên tía mắng , thế là bác quay ra GIẬN TÍA =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,075
190,387
Latest member
ddthluyen
Back