What's new

[Chia sẻ] Tự sự trên những nẻo đường - Châu Âu cổ kính

Ngồi trong phòng làm việc, nhìn ra bến Bạch Đằng nước sông Sài Gòn lấp lánh dưới ánh nắng buổi sớm mai mà lòng còn mãi vương vấn ánh nắng chiếu lóa trên hồ Thun, hồ Brienz soi bóng những đỉnh núi tuyết lộng lẫy, dòng Danube xanh xanh hiền hòa hay sông Vltava dịu dàng mà kiêu hãnh; nhìn xuống cuốn nhật ký hành trình chi chit những chữ nháp hí hoáy từ những lúc đợi tàu trong những chuyến đi của mình, thấy lại chồn chân rồi.

Nhớ những chuyến tàu từ vùng này sang vùng khác, ngồi trên toa tàu ấm cúng gặm một miếng bánh mì nóng hổi kẹp xúc xích hay cái kebab to đùng kèm ly cappuccino ngon lành.
Nhớ chuyện gặp hai nhóc người Hàn nói tiếng Anh cũng bập bẹ như nhiều bạn trẻ Hàn học vừa xong phổ thông mà mình biết, đã lỡ mua vé tàu Hungary online nhưng quên không in vé tại máy bán vé ở ga tàu mà cứ thế lên tàu như những chuyến tàu nước khác, phải trả tiền mua lại cái vé khác vì vé kia không hợp lệ, nhờ mình giải thích cho người soát vé hiểu mặc dù trời ơi mình có biết tiếng Hàn gì đâu ngoài đôi ba câu giao tiếp nhờ năm trước lê la vài tháng có lẻ ở Hàn,… Nhớ cả vụ ở Ý bị dân ma cô lừa đòi xách hành lý cho mình để sau đó đòi tiền tips, nhưng bị chính một ông người Ý thấy được, quạt cho một trận lủi thủi bỏ đi.
Hay vụ mệt nhoài lê lết tới Venice một ngày thật ảm đạm, hành lý thì nặng trĩu. Lần theo google map offline tới địa chỉ nhà trọ mới thấy là đi lạc đường đến nửa vòng Venice lận, trong khi thành Venice toàn cầu là cầu, mà cái nào cũng cao ngất ngưỡng. Lúc đó chỉ muốn quẳng hành lý xuống dòng kênh luôn cho rồi. Mà cái vụ lạc đường này cho đến giờ cũng là kỷ niệm khó quên, bởi vì phát hiện ra không chỉ Sài Gòn là có những con đường trùng tên mà ngay cả Venice cũng vậy. Lost in Venice cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng là vậy đó.

Nhớ những điều lẩn thẩn như vậy thật đúng là mình đó, một phụ nữ chưa hẳn là đã già mà cũng không còn trẻ lắm nữa, một đứa luôn phấn khích với những chuyến đi mùa đông. Bởi vì vài lý do trong đó có một lý do cũng rất lẩn thẩn mà lại quan trọng là với mùa đông thì sẽ có thể NO BRA đó mà. Có lẽ chỉ phụ nữ mới hiểu, NO BRA sẽ thoải mái như thế nào thôi nhỉ.

Khởi động, có lẽ mình sẽ bắt đầu bằng Interlaken và những ngôi làng nhỏ bé nép bên những đỉnh núi tuyết lộng lẫy - mang một vẻ đẹp khó có điều gì sánh được, một nơi gần đây nhất mình từng trải qua những ngày thật sự rất phấn khích tuyệt vời và rất muốn sẽ có nhiều lần nữa quay lại đây.

Thực sự thì rất ít khi đi đâu hai mình, trừ vài chuyến đặc biệt còn lại chỉ lủi thủi một mình thôi. Rồi mấy năm về trước, khi đi hai mình tới Myanmar tụi mình đã bắt đầu cùng chụp “chân dung”, và đây là một tấm mới nhất trong bộ sưu tập đồ “chung” như vầy đây

Làng Wengen

Công viên trung tâm Interlaken

Sáng nọ ngủ dậy, nhìn ra cửa sổ thấy nắng vàng rót mật trên đỉnh núi ngay ngoài cửa sổ, đâu đó đã có những chiếc dù lượn đủ màu sắc đang lơ lửng trên cao kia – lẫn trong núi tuyết trong trời xanh, tung chăn bật dậy bắt chuyến tàu đi thăm ngôi làng cạnh hồ Brienz xinh đẹp. Những ngôi nhà gỗ nằm xen lẫn những con đường nho nhỏ, chim hót líu lo, gió se se lạnh, nắng chiếu lấp lánh như kim cương rải nhẹ trên hồ Brienz mang một vẻ xinh đẹp quyến rũ khó tả. Hai đứa ngồi trên ghế gỗ nhìn xuống hồ, gặm mẩu bánh mì & táo mua sẵn từ siêu thị Coop ở Interlaken, duỗi dài đôi chân đã mỏi lắm rồi. Thư thái như thế thôi, những khoảnh khắc giải lao quý giá cho một thời gian dài cày cuốc miệt mài. Ngắm nhìn những chú thiên nga trắng thật xinh đang gật gù ngủ gật trong làn nước trong vắt của mùa đông.

Hồ Brienz một sáng mùa đông

Làn nước xanh trong vắt

Từ làng Brienz nhìn về nhà ga

Một con đường trong làng

Chỗ ngồi ăn sáng của đôi bạn thân, chỗ ngồi lý tưởng chứ hén

Làng Brienz có lẽ còn mơ màng chưa tỉnh giấc

Nước hồ Brienz lấp lánh kể câu chuyện tình tự núi - hồ tự bao đời nay như thế

@Hahoi, Công nhận là thấy bác Già xuất hiện là ở bất cứ topic nào cũng cảm thấy lâng lâng vui bác hen.
Và hmc cám ơn bác Hahoi nhiều nhé ( lúc trước hmc cũng toàn đoán mò nick bác là Hà Hói í :D, chứ ko phải Hạ Hồi đâu ;) ), công nhận khi viết bài rồi mới hiểu mới thấm được từng lời động viên của mọi người khi lướt qua bài viết của mình quan trọng đến dường nào bác nhỉ. Bác yên tâm, hmc ít nhất cũng đã chuẩn bị sẵn cả chục bài viết rồi, chỉ còn sắp xếp hình nữa để đưa lên từ từ thôi, còn phải "trả bài" cho bõ công bác giới thiệu vùng này đẹp ngất ngây ở topic của bác mà. Bác cứ ngồi xuống uống ngụm cafe rồi từ từ ủng hộ hmc với nhé :)

Last edited:
Thứ mà tụi mình có ở vùng này là thời gian.
Mình thường đi chơi sắp xếp lịch trình rất sát sao, đi rất nhiều, đi theo kiểu mọi người thường nói là "cưỡi ngựa xem hoa" đó, bởi vì mình có ít thời gian lắm, mà lại bon chen muốn ngó nghiêng nhiều, nên cứ tranh thủ đi chơi là 6-7h đã ra khỏi nhà & 11-12h đêm mới về dù cho là mùa đông đi nữa. Tuy nhiên vẫn xen kẽ những địa điểm cực kỳ yêu thích thì sẽ ở lâu như lần này tới vùng Interlaken thì mình lại rất rảnh rang, cứ tà tà thong thả đi mọi ngõ ngách thôi.
Bạn nhà mình làm người đàn ông đảm đang, xách giỏ đi siêu thị về đây; làm màu vậy thôi chứ ở nhà chỉ biết luộc trứng luộc cơm và các thể loại luộc khác, còn không là đi ăn tiệm á ( bạn í không lên diễn đàn này cho nên tha hồ mà nói xấu )

À, mình đã có kinh nghiệm do lần hồi xưa có lần bác Bọ chỉ cho đi từ lối Strasbourg dạo qua Lucern chơi rồi về trong 2 ngày, biết được Thụy Sĩ giá cả ra sao rồi. Nên lần này kinh nghiệm lắm. Đi lùng ngay siêu thị to đùng, mua đồ cho giá nó rẻ, mua về tự nấu tự xử. Chứ 1 cái big mac kèm 1 ly coca mà giá 15E thì thôi em hông dám rớ rồi đó. Còn các siêu thị nhỏ ngay nhà ga các thứ thì giá cũng phải gấp đôi giá của hệ thống Coop ở đây ( cũng tên là Coop như ở Sài Gòn vậy )

Ở đây chụp hình góc nào cũng sẽ thấy đỉnh núi trắng tinh cả

Kiến trúc nhà vùng này là cứ 1 lớp dưới là bê tông tường gạch gì đó, phía trên là gỗ.

Vườn Nhật Bản, phía sau cũng nhìn thấy đỉnh 1 ngọn núi. Sau khi đi vùng này về thì đầu mình có nguy cơ bị trẹo, vì cứ ngẩng đầu ngắm trời xanh, rồi lại ngắm núi ngắm mây. Phấn khích vô cùng không bút mực nào tả được.

Có ngày thì thuê xe đạp đi dạo, cũng có ngày lại đi bộ hay lang thang trên các toa tàu, giá tàu vùng cũng vừa phải thôi, tàu từ Interlaken đi Briez hay Thun, Lauterbrunnen,... giá khứ hồi 24CHF/ người.
Có một người bạn Thụy Sĩ mua giùm Tageskarte Gemeinde cho 2 ngày giá 40E/ ngày/ người rồi, nên có 2 ngày mình đi nhiều, lên núi là mình dùng vé này. Được đi tất cả các loại tàu trong Thụy Sĩ trong ngày và giảm 1/2 giá vé tàu lên núi. Kể ra có vé này sử dụng cũng lợi phết. Ví dụ vé lên Jungfrau chẳng hạn, giá 184CHF full, giảm còn 92CHF.
Và, mình bắt đầu di chuyển lên Grindelwald và Lauterbrunnen để gần hơn với núi tuyết của mùa đông các bạn nhé ( nghe cứ như từ trong truyện Harry Porter bước ra vậy ).

Last edited:
Chúc mừng chị với chuyến đi mới này,em sẽ theo dõi topic này của chị hàng ngày! :)

P/s:Khi nào chị có ghé qua Texas thì báo cho em biết nha,em sẽ lái xe đưa chị đi Phượt khắp nước Mỹ :D

Dear chị hamacon,

Mượn lời bạn Mèo lười BH ở Salzburg e sửa lại xíu lại chị nha " có quý nhân phù trợ ở "Tắc xạc"! Nhất chị rùi nhé!

Chúc mừng chị với chuyến đi mới này,em sẽ theo dõi topic này của chị hàng ngày! :)

P/s:Khi nào chị có ghé qua Texas thì báo cho em biết nha,em sẽ lái xe đưa chị đi Phượt khắp nước Mỹ :D

Wow wow wow chàng sinh viên Y khoa ngày xưa xuất hiện. Em biết không Mèo lười, khi mà chị đứng bên cây cầu Salzburg - cây cầu có 1 số cái ổ khóa đó, còn tên gì chị chịu, chị bỗng nhớ đến rằng từng có 1 chú mèo lười đứng đây, mái tóc bồng bềnh trông như nghệ sĩ thế này thế này ;)
Vụ nước Mỹ, ủa chị nhớ dạo trước chị rủ cafe là New York mà ta, giờ là Texas rồi ha ông bác sĩ ơi. Hay chị già lẩm cẩm thật rồi nhỉ. Mà nè, chị đã chụp màn hình câu trên rồi đó hen, hẹn 1 ngày gần đây thôi đó :)

@buibamdaica : ừa em, cái "deal" ngon quá mà hén :)) Chị chờ hình & cảm nhận về châu Âu của em đó nha. Nhớ nha nha ;)

Last edited:
Chị Hamacon ơi, em hỏi chút với ạ. Em có di chuyển 4 chặng sau:

1. Zurich Airport đi Luzern.
2. Luzern đi Lauterbrunnen
3. Lauterbrunnen đi Interlaken
4. Interlaken đi Milan.

Mấy chặng này em nên mua vé onl qua sbb hay là đến station rồi mua cũng được vậy chị? Em có 1 ngày chơi ở Lauterbrunnen, chị có thể suggest cho em vài điểm tham quan đc chứ?

Em cảm ơn chị nhiều ạ.

@ruby_88 : Điểm 1, 2 và 3 : Em có thể đến đó và mua ngay tại nhà ga nha.
Số 4 : Mua trước đi có khi vớ được deal rẻ nghen em. Tìm kiếm vé từ trang web tàu Thụy Sĩ hoặc tàu Ý.
Lauterbrunnen 1 ngày thì có thể chơi tại đó & đi lên làng Wengen cách đó 15 phút đi tàu. Hoặc đi cáp treo lên Mürren nhé.
Trong vùng này em không nên mua vé trước, bởi vì chỉ có 1 ngày thì chị không chắc em đi được hết cả 3 điểm trên đâu. Và giá tàu mua tại chỗ cùng giá với mua online. Cái làng nhỏ thôi mà, chỉ đi lang thang ngắm cảnh thôi chỗ nào cũng đẹp hút hồn hết đó. Với chị, đến vùng này là hít lấy hít để không khí trong lành vào phổi & tận hưởng cảm giác lang thang không mục đích trên những con đường làng vắng vẻ kế bên sườn núi. Ngửa đầu ngắm các đỉnh núi tuyết thiệt là kì vĩ ngay trên đầu.
Chị không rõ em đi mùa nào, có thể tham khảo thêm bài viết & hình ảnh cực kỳ đẹp của bác HaHoi và Schweini về vùng này nhé.
Chúc em có 1 chuyến đi thú vị như ý :)

Last edited:
Có một ngày, mở mắt ra tuyết phủ trắng xóa làng Grindelwald, vùng trượt tuyết nổi tiếng ở đây. Tuyết ngập mọi lối đi, trắng xóa hết tầm nhìn. Cứ thế mà hít hà tận hưởng cái lạnh, cảm giác cực kỳ cool của hai đứa dân nhiệt đới thích không khí lạnh tê người. Cũng có thể là do hai đứa này ít được gặp tuyết, gặp lạnh cho nên vẫn cứ thích như thế...

Grindelwald ngập trong tuyết trắng, tuyết rơi nặng hạt. Nhìn từ chỗ trọ ra ngoài, báo hiệu một ngày mới thú vị đây

Có máy chụp hình nào mà chụp được rõ khi tuyết rơi nặng hạt không nhỉ ?

Dân trượt tuyết đổ về rất đông, tiếng giày trượt cộp cộp xuống nền sân ga, tạo nên âm thanh như tiếng vó ngựa ở thành cổ Bagan vậy. Không hiểu sao lúc ấy trong đầu mình nảy póc ra cái lối so sánh kì quặc đến vậy

Nhìn hình này nhớ bạn nhỏ ở nhà, bạn í chưa được tham dự những chuyến đi xa dài hơi như thế

Bắt tàu bánh răng cưa lên khu ski để ngắm dân trượt tuyết rầm rập kéo nhau đến đây từ khắp mọi nơi. Từ em bé 4-5 tuổi đến các cụ 70-80 đều có cả. Người người trượt tuyết, nhà nhà trươt tuyết, còn tụi mình chỉ biết ngắm nghía rồi ngồi bệt xuống tuyết, tuyết rơi nặng tấp xuống mặt xuống mũi, tóc tai trộn lẫn bông tuyết trông trắng xóa cả đầu, người ngợm ngập trong tuyết mà lòng cảm giác hạnh phúc đến dường nào. Dịp kỉ niệm 14 năm bên nhau cũng thật đáng giá chứ nhỉ, tụi mình đã cùng quay lại cái thời đang đi học - giống như ôn lại những ngày đầu vì nghịch mấy trò như quỷ sứ mà quen nhau, rồi vọc tuyết ném nhau đến mệt nhoài.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back