What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn mua xe số đi phượt

Với khoảng giá 20-30 Tr của bạn và với đam mê tốc độ ở ngưỡng 100-120km/h , xe lại khỏe mà là xe số thì rất ít có sự lựa chọn cho bạn nhé. Với những điều kiện này thì bạn nên lựa chọn dòng côn tay thì mới có thể thỏa mãn bạn được. Với những dòng xe số ở tầm tiền này thì hầu hết xe mới tinh mới có thể đáp ứng được nhu cầu sử dụng của bạn như : Honda Future, Yamaha Jupiter.
Với xe Wave S110 của bạn nếu còn tốt thì mình nghĩ là vẫn đáp ứng được như cầu của bạn, xe của bạn cần được chăm sóc bảo dưỡng thường xuyên mới đem lại cho bạn được hiệu quả tối ưu. Bạn cứ chạy tít mù, dầu không thay, lốp để mòn, nhông xích mòn thì chắc chắn xe bạn xe yếu thôi.

Chủ thớt bá đạo quá! Xe wave chạy đến 60-70 là bắt đầu láng rồi, mà bác chạy vút quá. 20-30 triệu thì thuê hay mượn thợ đi chọn mua con Exciter 135 cũ chạy cho tít, nhưng nhớ là "nhanh 1 giây, chậm cả đời" đấy. :v

Xe số thì tầm 20tr có những con sau:

Honda: Future, tránh Wave
Yamaha: Ju hay Sirius đều ngon
Su: Viva hoặc X-Bike

Nhưng nếu đi địa hình hoặc muốn thử cảm giác côn thì lựa chọn duy nhất trong tầm tiền của bạn là Axelo hoặc Ex cũ. Mình không thích hàng cũ nên khuyên bạn nên kiếm hàng cũ từ người tin cậy chứ đừng mua của người lạ. Nếu không có người thân giỏi về xe thì nên mua Axelo mới để thử cảm giác côn tay. Sẽ không thất vọng đâu.

Thứ nhất là việc bạn đòi đi >100km/h là việc quá nguy hiểm, không chỉ cho bạn, mà cho cả người khác. Mình phản đối việc này
Thứ hai là chuyện chọn xe
- Xe exciter côn tay được coi là khỏe nhất trong dòng xe số phổ thông hiện nay.
Nhưng tốn xăng, đồ hơi khó kiếm nếu đi vùng xa xôi, đi offroad mà dùng côn tay thì ... có ngày khóc bằng tiếng mán luôn vì tay trái sẽ rất mau mỏi do bóp côn
- Xe Fi các hãng, ưu điểm là tiết kiệm xăng, máy kém hơn tí so với ex, nhưng vì Fi nên xé nó mà hỏng Fi thì thôi, xác định luôn
Góp ý thế thôi, chọn xe gì thì các bác ở trên nói rồi

Bạn đòi hỏi quá cao, trong khi ngân sách thì có hạn, xe số nào bạn chạy dc 110-120kmh ? kể cả dg` đẹp, thẳng, phẳng đi chăng nữa
2 dòng côn tay nhỏ gọn, bền bỉ, đi tốt nhiều địa hình là ex và axelo các bác ở trên nói hết cả rùi

nói thật với bạn,vợ chồng tôi U50 rồi ,chạy xe wave S110,đã XV 1lần, Miền trung 2 lần ,chạy cung tây bắc 2 lần bằng e nó rồi,với ĐK kinh tế như vậy bạn nên giữ lại xe đó mà chạy,chỉ độ lên chút thôi,
-Chạy đường trường tốc độ khoảng 60km/h vừa an toàn đảm bảo sức khỏe,thay thế ,SC dễ dàng, rẻ
-Thay bóng đèn pha sáng hơn(khoảng 300k),lắp thêm 1 đèn pin siêu sáng khoảng 200k về thay kính vàng hoặc kiếm cái túi ny lông vàng buộc vào chạy thay đèn vàng(mình đã sử dụng tốt ở cung tây bắc),ngoài ra còn dùng vào việc khác cũng tiện
-Đối với đường xấu như ảnh hoặc bùn bạn nên mua bộ áo lốp mang vào ,thay ra rất thuận tiện,bám đg,ko cồng kềnh
Chúc bạn có những chuyến đi vui vẻ

ex thần thánh đi bạn. Mình đi làm trên miền núi thấy con ex135 chạy rất ổn, máy Yamaha khỏe, xe leo dốc tốt, đi suối cũng ok luôn. Mua con xe cũ tầm 27tr gì đó rồi về thay đổi săm lốp cho phu hợp là dc

Mình đi FureX thấy cũng khá phiêu, nhưng cũng thấy hơi sót :), mình thấy làm con dream việt có khi lại ngon đấy.

Cuối năm xe pháo biết đâu lại nhiều

Last edited by a moderator:
:)) Theo như bác nói thì em thấy số 1 là Jupiter rồi chứ còn gì nữa, đầm xe lắm, khỏe và chắc chắn em cũng đang tính làm 1 con thỉnh thoảng đi mấy cung khó chứ em đi Ex lên Mộc Châu vào đường lầy ngã cả đoàn :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back