What's new

[Chia sẻ] Tứ Xuyên 10/2012 - Một mình, hai mình rồi lại một mình

Sau chuyến đi Lệ Giang và Shangrila vào cuối tháng 2 - 2012, mình vẫn ấp ủ một chuyến đi một mình đúng nghĩa, với vốn tiếng Trung chỉ biết hỏi mỗi Bao nhiêu tiền và nói cảm ơn, tiếng Anh thì ù ù cạc cạc, chỉ đủ để đọc hiểu nhưng nói thì kém.
Để chuẩn bị thật kỹ lưỡng cho chuyến đi này, tớ cố gắng nhớ hết các địa danh ở Tứ Xuyên bằng tiếng TQ, in một bản ra giấy, cầm theo Lonely Planet và lên đường.
Trong topic này, tớ sẽ cố gắng tóm tắt và có đủ thông tin để bất cứ bạn nào, hoặc nhóm nào đó dưới 4 người có thể tự đi TQ mà không cần tiếng TQ ( với điều kiện cầm theo Lonely Planet China nhé, vì trong đó đã có hết rồi ).

Lịch trình cụ thể của tớ tới thời điểm này

Ngày 1: 19/10/2012

Từ Hạ Long xuất phát đi Lạng Sơn, 12h tới Lạng Sơn, qua cửa khẩu, mua vé đi Nam Ninh và tới sân bay Nam Ninh vào lúc 4h chiều. Bay lúc 6h15 phút chiều, 8h tối tới Thành Đô.
Sau đó bắt xe Bus đi vào thành phố, tối ngủ Dorm tại Mix Hotel

Ngày 2: 20/10/2012

Ra Xinnanmen Bus Station mua vé đi Cửu trại câu luôn, nhưng vì hết vé cho nên kế hoạch phải thay đổi, tớ và một anh từ Shanghai đi một vòng Thành Đô, gồm có Đền Vũ hầu, thăm phố đi bộ Cẩm Lý.
Tối hôm đó bọn tớ book phòng ở Traffic Inn, hôm trước do có đoàn của Việt Nam ở đó đông cho nên Traffic Inn ko còn chỗ.
Buổi tối có xe đến đón đi xem Sichuan Opera Show.

Ngày 3: 21/10/2012

Bắt xe ô tô đi Cửu Trại Câu, xe chạy lúc 7h15 sáng, mãi 6h chiều mới tới CTC.
Hai anh em thuê nhà nghỉ của người đại phương với giá 120 tệ 1 người.
Tối lượn ở CTC, ăn đồ nướng buổi tối.

Ngày 4: 22/10/2012

Vì anh kia phải về Thượng Hải vào ngày 25/10/2012, cho nên tớ quyết định đi CTC trong vòng 1 ngày, đi từ nhánh bên phải trước, sau đó qua nhánh bên trái, rồi sau đó lộn ngược xuống chân chữ Y.
Kết quả là đi được gần hết cả CTC, gần 5h chiều đã về tới thị trấn, chỉ bỏ qua một vài điểm cảm thấy mệt cho nên không đi.
Buổi tối hai anh em lượn phố, ăn một bữa tối đắt nhất từ hôm sang TQ, mất 250 tệ cho 3 món ăn.

Ngày 5: 23/10/2012

Anh kia về Thành Đô trước, tớ đi Hoàng Long trong ngày. tối về Songpan ngủ, sáng hôm sau bắt xe đi Thành Đô.
Do vé từ CTC đi Hoàng Long hết sạch, cho nên tớ phải thuê xe cùng với một nhóm người TQ một xe 4 chỗ với giá 100 tệ /1 người.
Rất may là ông lái xe rất tử tế, đợi cả nhóm từ Hoàng Long xuống vào lúc 4h chiều, rồi chở cả nhóm đi Songpan luôn mà giá vẫn thế.

Buổi tối lượn ở thành cổ Songpan, ăn tối, và về ngủ.

Ngày 6: 24/10/2012

7h15 lên đường về Thành Đô từ Songpan, 3h chiều về tới Thành Đô.
Tối ngủ tại Traffic Inn, sau đó gặp lại anh kia và hai anh em đi Big and Small Alley.

Ngày 7: 25/10/2012

Tớ đi Lạc Sơn một mình, chiều bắt xe về Nga My sơn, tối ngủ tại Teddy Bear Hotel.

Ngày 8: 26/10/2012

Sáng 6h bắt xe bus lên đỉnh Nga My, 8h30 tới gần chỗ cáp treo, đi bộ thêm nửa tiếng, mua vé đi cáp treo và tới Kim Đỉnh.
11h bắt đầu đi bộ xuống chỗ bãi đỗ xe bus, bắt xe bus tới điểm đỗ kế tiếp, đi bộ vào trong đó, thăm vài nơi, 4h lên xe về bến xe bus dưới chân núi.
Mua vé bus về Thành Đô chuyến muộn nhất, ngủ tối tại Traffic Inn.

Ngày 9: 27/10/2012

Thăm thú Thành Đô, 6h tối bắt bus ra ngoài sân bay, làm thủ tục và bay lúc 8h15 về Nam Ninh, tối ngủ tại Nam Ninh.

Ngày 10: 28/10/2012

Bắt bus sang bến xe Giang nam, rồi mua vé về Đông Hưng, qua cửa khẩu Móng Cái và về Hạ Long.
Tối cùng gia đình đi ăn sinh nhật của mình, vì sinh nhật tớ vào đúng ngày 28/10

Nội dung cụ thể từng ngày, cách thức đi lại bằng phương tiện công cộng, giá vé, giá tiền từng chỗ tớ sẽ post sau, mà thẻ SVQT cực kỳ có ích trong tuyến này nhá, chỗ nào cũng được giảm giá, toàn 50%.

Last edited:

Một quán bar tương đối ấn tượng

Đường phố của Thành Đô khá to và rộng

Những ngôi nhà cao tầng

Những món quà lưu niệm rất đẹp và ngộ nghĩnh,
hầu như đều được tạo hình theo gấu trúc Panda và những danh tướng thời nhà Thục

Trong các đoàn đi Tứ Xuyên - Cửu Trại Câu lần này có bác là lập topic chia sẻ sớm nhất đấy. Em cũng vừa đi về và vẫn còn cảm giác bị choáng ngợp bởi cảnh quan hùng vĩ của Tứ Xuyên. Chắc đợi vài ngày tĩnh tâm rồi mới viết bài được. Mong được tiếp tục xem chia sẻ thú vị từ bác.

Trong các đoàn đi Tứ Xuyên - Cửu Trại Câu lần này có bác là lập topic chia sẻ sớm nhất đấy. Em cũng vừa đi về và vẫn còn cảm giác bị choáng ngợp bởi cảnh quan hùng vĩ của Tứ Xuyên. Chắc đợi vài ngày tĩnh tâm rồi mới viết bài được. Mong được tiếp tục xem chia sẻ thú vị từ bác.

Lần này đi Tứ Xuyên có tới 4 hay 5 nhóm gì đấy, thế mà đi tớ lại gặp mỗi nhóm của Pham Quang chien và lão Chitto ở Hoàng Long

Hi anh! đoàn em mới về chiều nay, chuyến đi rất thuận lợi, thành công tốt đẹp. Đi được tất cả các điểm, em vẫn còn mệt sẽ viết bài sau.

Những con thú được thổi từ đường, công nhận là rất đẹp và khéo tay

Cái này thì cũng làm từ đường đới

Càng đi vào sâu thì càng đông và nhộn nhịp

Những túi xách rất đẹp và đều mang hình chú gấu Panda

Đền thờ Lưu Quan Trương

Giá vé vào đền Vũ hầu là 60 tệ, nhưng em là Sinh viên cho nên giá vé chỉ còn có 30 tệ

Hương khói mù mịt, y như ở Việt Nam

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,146
190,433
Latest member
yang_chou
Back