What's new

Văn Chấn - Tú Lệ - Mù Căng Chải đi về cực Tây của Yên Bái

Văn Chấn - Tú Lệ - Mù Căng Chải đi về cực Tây của Yên Bái

Nằm dưới chân của hệ thống núi Hoàng Liên, huyện Mù Cang Chải có diện tích 1.199 km2, phía bắc giáp huyện Văn Bàn của tỉnh Lao Cai, phía nam giáp huyện Mường La của Sơn La, phía tây giáp huyện Than Uyên của Lai Châu, phía đông giáp huyện Văn Chấn.

Toàn huyện có 14 xã, thị trấn là: thị trấn Mù Cang Chải, xã Kim Nọi, Hồ Bốn, Chế Tạo, Khao Mang, Zế Su Phình, Chế Cu Nha, Cao Phạ, Púng Luông, Nậm Khắt, Mồ Dề, Nậm Có, La Pán Tẩn và Lao Chải. ở độ cao trên 1000 m so với mặt nước biển, vì vậy nền nhiệt độ trung bình cả năm của huyện là 19,7oC, độ ẩm 81%. Một năm Mù Cang Chải chia thành hai mùa rõ rệt mùa mưa và mùa khô. Thời tiết ở đây một ngày chia thành 4 mùa: sáng xuân, trưa hè, chiều thu, tối đông.Vì có điều kiện tự nhiên độc đáo Mù Cang Chải có thảm thực vật, động vật phong phú. Trong đó là khu bảo tồn thiên nhiên rừng Chế Tạo là nơi sinh sống nhiều loại cây rừng và thú quí có tên trong sách đỏ.

Canon 5D + ống L gì mà rung thế

Nikon nè

MuCangChai07_Ruong bac thang 11.jpg

Còn đây là cánh đồng Sài Lương chứ (Nikon = Olimpus) :))

MCC06_Ruong bac thang 09.jpg

Cái này để tạm ở đây, sẽ bù bằng hình ảnh sau:

Chẳng thấy Cà Lông có ý kiến chi cả :LL

View attachment 64

Cái hình này có cảm giác bí bí như thế nào đấy, bác anson nhỉ.
Nếu được khuôn ảnh rộng hơn, có cảm giác nhà nằm giữa ruộng thì theo lamchieu là dễ chịu hơn; hoặc phải cắt mạnh tay thêm một chút.

Cái hình này có cảm giác bí bí như thế nào đấy, bác anson nhỉ.
Nếu được khuôn ảnh rộng hơn, có cảm giác nhà nằm giữa ruộng thì theo lamchieu là dễ chịu hơn; hoặc phải cắt mạnh tay thêm một chút.

Cảm ơn bác ! Nếu lấy rộng ra thì mảng đen của bụi cây lớn quá, cắt mạnh tay bổ hẳn nhà thì thấy hay hơn.

Tiếp tục nhé

MuCangChai07_Ruong bac thang 16.jpg

MuCangChai07_Ruong bac thang 17.jpg

Em lại xin vào góp mấy tấm gọi là cổ vũ phong trào.

Em là em cứ chơi ảnh toàn cảnh, ko có súng bắn tỉa ngon lành như các bác khác

Làm ruộng

Mấy em thôn nữ

Độc cây (vì cây còn sống nên em ko dám gọi là Độc mộc)

Chẳng thấy Cà Lông có ý kiến chi cả :LL
Tiếp tục...

View attachment 64

Bác anson, em cũng cùng cảm nhận với lamchieu. Bác mạnh dạn cắt béng anh ngôi nhà đi, ảnh của bác cực thoáng mà góc nhìn còn lại có người đang đi bừa với em trâu rất độc đáo.

Cảnh ruộng bậc thang đẹp quá! Đẹp kinh hoàng hoảng hốt khiếp khủng choáng ngợp!
Chắc tối nay em mơ về ruộng bậc thang mất thôi!

Cảm ơn các bác!

Bác anson, em cũng cùng cảm nhận với lamchieu. Bác mạnh dạn cắt béng anh ngôi nhà đi, ảnh của bác cực thoáng mà góc nhìn còn lại có người đang đi bừa với em trâu rất độc đáo.

Cảnh ruộng bậc thang đẹp quá! Đẹp kinh hoàng hoảng hốt khiếp khủng choáng ngợp!
Chắc tối nay em mơ về ruộng bậc thang mất thôi!

Cảm ơn các bác!

Có tấm chụp gần hơn phục vụ các bác đây

MuCangChai07_Ruong bac thang 18.jpg

Tiếp tục...

MuCangChai07_Ruong bac thang 19.jpg

MuCangChai07_Ruong bac thang 20.jpg

@bác anson: Bác có thể cung cấp được thông tin kiểu như thời điểm nào thì dân miền cao bắt đầu làm ruộng, thời điểm nào lúa chín ... ko?, để mọi người có thể biết mà đi chơi, chứ ko thì có khi chỉ nhìn thấy mỗi ruộng khô! Thanks.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back