What's new

[Chia sẻ] Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Với những cảm xúc nóng hổi vừa mới trở về từ chuyến đi gần 10 ngày lang thang ở Vân Nam đầy xúc cảm, thăng hoa và hạnh phúc (c) … Em phải ngồi ngay vào máy để mà chia sẻ những cảm xúc này cũng như những thông tin cập nhật liên quan tới tuyến đường Kunming – Lijiang – Lugu lake để mọi người nắm thông tin cập nhật hơn về giá cả, tuyến đường cũng như những địa điểm mà mọi người có thể quan tâm
Trước tiên em xin cảm ơn các anh/chị/em trên phượt đã cung cấp thông tin đầy đủ giúp những đứa không có tí vốn tiếng trung nào đi cũng cảm thấy yên lòng’
Đây là một số link em đã tham khảo trên diễn đàn:
https://www.phuot.vn/content/1142-Kin...g-Qu%E1%BB%91c
Hoặc https://www.phuot.vn/threads/66000-Lu...%ACm-qu%C3%AAn
Hoặc: https://www.phuot.vn/threads/29377-V%...%A2n-Nam/page5

Có lẽ cái số em nó lận đận đường “trung hoa” nên lần nào đi cũng xảy ra những việc rõ là hay ho. Hồi năm 2012 thì nhớ nhầm lịch phải chạy hộc tốc ra tàu lien vận quốc tế để đổi vé đi cho kịp thì đến năm nay sau gần nửa năm ủ mưu bàn tính để đi Hồ Thanh Hải – Lanzhou theo chương trình khuyến mại ngày vàng của sorry airlines, kế hoạch lại hỏng vào thời điểm gần ngày đi khi 2 người bạn kẻ thì ốm quay quắt và người thì dính túi bụi công việc không nghỉ được (họ lại là người biết tiếng trung mới khổ :( ). Nghỉ phép thì chúng em đã xin rồi, giờ không nghỉ thì sếp cũng ký phép rồi…Vậy là kế hoạch B được xây dựng ngay lập tức với tuyến đường và lịch trình như sau (sau khi đã nghiên cứu rất nhiều bài của các anh/chị/em trên phượt mà em phải nói lời cảm ơn rất nhiều. Và quả đúng là trời thương người hiền khi chuyến đi của bọn em rất suôn sẻ, vui vẻ và đầy may mắn
Trong bài chia sẻ này em sẽ giữ nguyên tên của các địa danh để tiện cho mọi người theo dõi và cũng không bị nhầm lẫn
Vì bọn em đi theo dạng “lăn lê bò toài”, ở là phụ và ăn + khám + phá là chính nên đã tận dụng triệt để thời gian để ngắm + phá càng nhiều càng tốt ở cả lugu và lệ giang đến nỗi thuộc lòng cái bản đồ ở Dayan (Đại Nghiên) cũng như 1 phần nào đó ở lugu (đi 1 vòng hồ hết cũng hơn 6 tiếng các bác ạ)
Dưới đây là lịch trình của em đã cập nhật lại sau khi trở về
Tổng chi tiêu của 02 thằng bọn em là 2520NDT/người (chưa tính 1 ít xiền quà cáp cho người thân ở nhà)
Ngày 1: Hà Nội – Lào Cai (22/12)
Ngày 2: Lào Cai – Hà Khẩu (Hekou) – Côn Minh (Kunming) – Lệ Giang (Lijiang). (23/12)
Ngày 3: Lijiang. (24/12)
Ngày 4: Lijiang – Yulong mountain, blue valley. (25/12)
Ngày 5: Lijiang – shuhe town(26/12)
Ngày 6: Lugu (Lige và loushuay) (27/12)
Ngày 7: đi 1 vòng hồ Lugu và khám phá các điểm quanh hồ (Goddess gulf, Princess Island, Caohai... (28/12)
Ngày 8: Trek đến chân đền goddess temple, đi cáp Goddess hole cableway và khám phá hang động (29/12)
Ngày 9: Lugu – Lijiang - kunming. (30/12)
Ngày 10: kunming – hekou - Hanoi (31/12/2013)
19227636226_5528744554_z.jpg"

Trong chuyến đi này em đã nhận được sự giúp đỡ rất nhiều của những bạn Trung Quốc mến khách: đó là đôi vợ chồng trẻ (bạn chồng tên Adalin) đến từ Quảng Châu đã không ngần ngại bỏ thời gian đi cùng bọn em tìm khách sạn rồi cho bọn em số điện thoại để nếu có khó khăn thì gọi bất kỳ khi nào cần, hay cậu bạn Jerry đến từ Hồng Kong sẵn sang tìm giúp khách sạn ở Lugu nếu cần và chia sẻ cho bọn em biết về ngọn núi Meli tuyệt vời cách Shangrila không xa (bạn ý tả nơi đó đẹp hơn Ngọc Long nhiều khiến bọn em tò mò kinh khủng), hay đôi vợ chồng già đi cùng bọn em lên Ngọc Long Tuyết Sơn không tiếc công và thời gian để đi kể truyện cũng như giúp đỡ bọn em khi cần. Và còn cả cô bạn Angie người Brunei ở cùng dorm nữa chứ (cô bạn sinh năm 91 này đi 1 loạt từ Cửu Trại Châu – Tứ Xuyên rồi tới Côn Minh, Lệ Giang và rồi tới Quảng Tây, An Huy và sau đó qua Malaysia với bố trước khi về Australia làm việc), rồi còn bạn Nany và bạn chủ nhà nghỉ garden Inn….Ôi em dài dòng quá, bao nhiêu người tốt kể không hết được :”>
Những con người này đã khiến em càng ngày càng yêu các bạn ý hơn và chuyến đi của em thêm ý nghĩa. Đây là ảnh 2 cặp đôi trong số những người mà em chụp lại đã giúp 2 đứa em rất nhiều
19253756325_ec3e5c369c_z.jpg"

Last edited by a moderator:
Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Mình đang uống cà phê và đúng là suýt chút nữa thì sặc với mấy câu tiếng Trung được phiên âm cách đọc tiếng Việt. Hài quá thể.
Nhưng đúng là cần cho những bạn không biết tiếng.

P.S: Ảnh đẹp thật bạn ạ!

Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Mình đang uống cà phê và đúng là suýt chút nữa thì sặc với mấy câu tiếng Trung được phiên âm cách đọc tiếng Việt. Hài quá thể.
Nhưng đúng là cần cho những bạn không biết tiếng.

P.S: Ảnh đẹp thật bạn ạ!

@ bac PHAM-PEK: Cũng may là các bạn Trung Hoa vẫn hiểu em nói gì bác ạ, em ra cả chợ địa phương mua đồ để thử cái thứ tiếng lởm khởm mà em phát âm ra thế mà các bạn cũng hiểu làm em mừng quá. (beer)

Mình cũng đang lên kế hoạch đi lệ giang vào đầu tháng 3 tới. Bài viết này của bạn giúp cho mình rất nhiều trong việc tìm hiểu kỹ hơn về hành trình sắp tới của mình. Cám ơn bạn. Hy vọng bạn chia sẻ tiếp về hành trình thú vị này của bạn. ^^

tiếp đi bác.lại ngồi hóng bác viết tiếp.quyết thực hiện ước mơ quay lại nơi này thêm 1 lần nữa.

Em xin phép được chia sẻ tiếp cảm xúc và hành trình ợ
Những con phố vào mùa đông đều đem đến những cảm giác vắng lặng và tinh khiết 1 cách khó tả, người ta đi lững thững để tận hưởng cái lạnh len lỏi từng góc phố chơi đùa cùng với chút nắng ấm của buổi sáng mùa động

Quán hàng ở Lệ Giang vào mùa đông thường mở cửa khá muộn, sau 10g sáng

Nhưng ngôi nhà dọc con lạch nhỏ được trang trí với chút hoa khiến cảnh quan trở lên thơ mông hơn

Nếu nói về một trong những đặc sản ở Trung Quốc thì không thể không nhắc tới những chiếc cầu nhỉ

Hãy tới đây và ngồi nghe tiếng nước chảy
Mọi muộn phiền sẽ theo đó mà tan

Sau khi đi lượn 1 vòng qua những con phố nhỏ quanh nhà trọ, bọn em trở lại Garden Inn để tìm hiểu thông tin đi Ngọc Long Tuyết Sơn và được biết tuyến xe bus số 7 đã không còn hoạt động một cách chính thức (nghĩa là giờ chỉ còn một số xe tư nhân dán cái bảng số 7 vào rồi chạy thôi) và giá vé cũng như cáp treo đã tăng (cái này em hỏi quầy thông tin du lịch để có cái nhìn đa chiều) và được biết nếu tự đi chưa tính tiền xe đã khoảng gần 420NDT các khoản như vé vào cửa, cáp treo lên các điểm với các thể loại khác. Và các bạn Garden Inn đã đưa ra 1 chọn lựa mà theo như các bạn ý nói là chuyên dành cho các backpackers (1 cái tour với giá rẻ hơn mọi cái giá mà bọn em đã đi hỏi gần như khắp thành cổ cho chuyến đi 1 ngày lên ngọc long tuyết sơn, Blue valley, Hắc Long Đàm) là 490NDT. 1 cái giá khá ổn so với việc phải tìm thêm người một cách hên xui để có xe tự đi tới Ngọc Long, Sau khi cân nhắc các kiểu thì bọn em đã chọn gói tour này và hoàn toàn rất hài lòng với nó (em sẽ demo ảnh ọt để các bác thấy). VÀ để chắc chắn em đã hỏi trong TH ko lên dc đỉnh thì có được hoàn tiền không thì câu trả lời là CÓ (được hoàn tiền cáp treo ạ).
Sau khi đã yên tâm sáng mai được thăm Ngọc Long thì bọn em quyết định đ chơi HẮc Long Đàm (tại không để ý có cái phần này trong tour nhưng tự mình khám phá thì vẫn hơn đúng không ạ :3
Thực ra vào Hắc Long Đàm không cần bỏ ra 80NDT/người mua vé bảo tồn vì có rất nhiều cửa có thể vào được nhưng đằng nào lên Ngọc Long cũng phải mua nên bọn em mua luôn để vào khám phá luôn =)) , và thành quả khám phá là đây

Góc chụp hình nổi tiếng mà ai cũng thích (vì có cái dãy ngọc long nó nằm background đây ợ)

Chiếc cổng cầu đá

Và em đã yêu vào một buổi chiều như thế :LL

Ở một góc nhìn khác về cây cầu khi trời nắng vỡ đầu nhìn về Đắc Nguyệt Lâu (c)

Sau khi đã thăm Hắc Long Đàm thì trời cũng đã về chiều, màn đêm lạnh lẽo sắp bao trùm nơi đây nhưng có lẽ lúc này Lệ Giang mới thực sự “sống” khi mọi người tràn ra khắp các con phố, mùi đồ ăn thơm phức, tiếng nhạc từ các cửa hàng réo rắt, những lời mời gọi đầy hấp dẫn từ các dãy phố đồ ăn, những món ăn vỉa hè đậm chất Lệ Giang lúc này mới trông thực sự bắt mắt làm sao

Có lẽ giờ Lệ Giang đã thương mại hóa hơn xưa, các quán bar mọc lên san sát… Nhưng đó có lẽ cũng là một điều tất yếu của sự phát triển

Quán nhỏ này có chú chó mời gọi trông đáng yêu quá

Đi qua một quán của cô chủ có phogn cách ăn mặc rất "tiểu thuyết gia" với lời mời: hãy tự tạo một tấm postcard của riêng mình, bạn có muốn gửi một phần của Lệ Giang tới ai đó nơi quê nhà không

Cả dãy phố rực rỡ sắc màu, dù không mua hãy cũng cứ đứng lại, ngắm nhìn và khen thôi cũng đủ khiến người bán thấy vui rồi
C:\Users\HTCHAU\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image002.gif

Tiếp đi bác chủ ơi. Ảnh bác chụp đẹp quá. Mà E cũng hỏi thêm là bác đi Vân Nam Côn Minh sao ko vòng thêm thăm mấy địa điểm ở đó, em xem có ruộng bậc thang Nguyên Dương,và mấy địa điểm nữa (em quên mất tên r) chả đẹp lắm ạ?

@Travabanhngot: Lần này bọn mình chỉ nghỉ dc có khoảng 11 ngày nên dành hết số ngày này để khám phá cho hết (mà vẫn chưa hết được) phố cổ Lệ Giang và Hồ Lugu thôi, các lần tới sẽ là các điểm đến khác. Mà trên đường đi hồ Lugu cảnh sắc tuyệt vời và nhiều ruộng bậc thang lắm(beer)

Ngày 4: Ngọc Long Tuyết Sơn - blue moon valley và những người bạn tốt
Theo lời hẹn với bạn dẫn tour (qua sự phiên dịch của bạn chủ nhà nghỉ Garden Inn) thì đúng 7g30 sáng bọn mình có mặt tại quảng trường bánh xe nước và tìm bạn nào có lá cờ ông mặt zời đang cười. Dù đã được nhắc trước về cái sự trễ giờ của các bạn Trung Quốc nhưng khi tới 7g40 mà chưa thấy ai cộng thêm đó là thấy các đoàn khác đã khởi hành thì bọn mình đã bắt đầu lo lắng. Đứng kế bên là đôi vợ chồng nước ngoài cũng đang tìm đội xe đi Shangrila và luôn hỏi: 7g30 rồi mà sao chưa thấy ai???
Ơn trời là cuối cũng cũng thấy các bạn, và hành trình bắt đầu
Khi đi qua trạm kiểm soát thì đây chính là lúc bạn phải lôi cái cuống vé bảo tồn 80 tệ/người ra (nếu không có thì có thể mua ngay tại đây cũng được)
Trước khi đến khu cáp treo để lên núi, bọn mình được đưa qua khu đầu tiên dưới chân núi để phát áo và bình ô xi (cái này toàn thấy các bạn TQ xài chứ 2 đứa mình thì toàn lấy ra xịt vào mặt nhau
Và ở đoàn tour này, bọn em đã quen 02 bác Trung Quốc hết sức nhiệt tình và thú vị - 01 trong những cặp đôi đã giúp đỡ 02 đứa rất nhiều trong chuyến đi lần này

Bác trai áo vàng nói tiếng Anh khá tốt và là người rất vui tính
02 bác đã dịch lại cho bọn em những gì mà người dẫn tour nói, thời gian ở các nơi cũng như những điều nên và không nên làm
Lúc này ở chân núi tuyết rơi lất phất, nhắc thằng bạn ở trên xe chờ xong thì em chạy ngay vào khu đồ dùng và vơ ngay 02 cái áo khoác ấm (nói thật là chỉ tổ nặng người chứ lên đến đỉnh nó ra sao thì mời các bác xem tiếp sẽ rõ ngay )
Quang cảnh đi cáp lên núi thì chả có gì ngoài màn tuyết trắng xóa mù mịt (em có quay clip lại)
Nhưng quang cảnh hùng vĩ thật sự diễm lệ là món quà tuyệt vời ẩn sau màn tuyết trắng đó mới là sự tuyệt vời

Cả biển mây cùng bầu trời xanh thẳm hiện ra trước mắt

Trước khung cảnh như thế này thì thử hỏi làm sao em không thích cơ chứ

Và lúc này đây là công cuộc "căng hải" leo tới nơi cao nhất được phép. Dòng người cứ lũ lượt leo, thi thoảng lại có những người dừng lại nghỉ, lôi trong túi cái bình thở ra và hít lấy hít để còn bọn em chỉ hít nước và Snicker

Leo leo và leo

Và đây là phần thưởng cho ai leo tới đỉnh (cột mốc 4680m)

Sau khi chạm mốc thì leo trở xuống nhìn toàn cảnh núi Ngọc Long mới là món quà mà em ao ước

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back