What's new

[Chia sẻ] Vân Nam - Trà sữa khởi đầu và kết thúc

Lời mở đầu
Thực sự đây là lần đầu tiên mình ngồi viết lại ký sự về 1 chuyến đi. Phần vì văn kém, công việc bận rộn và phần cũng vì lười viết :D Hầu hết trước các chuyến đi mình đều vào các 4rum để tìm kiếm thông tin và hỏi han kinh nghiệm nên mong rằng ký sự này của nhóm mình cũng góp chút gì đó có ích cho các nhóm sau. Chuyến đi của nhóm mình kéo dài trong 6 ngày với lịch trình là HN - Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila - Lệ Giang - Côn Minh - HN. Chặng HN-Côn Minh bay hãng China Eastern Airlines; chặng Côn Minh - Lệ Giang đi tàu hỏa; chặng Lệ Giang - Shangrila đi xe khách.
Đầu tiên là kể về thành phần của nhóm ban đầu chỉ có 2 người sau đó từ các mối quan hệ cũng như khả năng truyền cảm hứng của Leader mà sĩ số của nhóm chốt trước khi lên đường là 8 người. Nhóm có 1 vài thành viên giao tiếp tiếng Trung tốt nên trở ngại về ngôn ngữ là không có. Cái này rất quan trọng khi đi phượt ở Trung Quốc hay các quốc gia sử dụng chữ viết tượng hình và ít người sử dụng tiếng Anh.
Chắc nhiều bạn sẽ thắc mắc sao mình lại đặt tên topic liên quan đến trà sữa, đây đâu phải là hồi ức về chuyến đi Đài Loan? Okie, vậy các bạn hãy theo dõi từ đầu đến cuối topic để hiểu được lý do nhé :D
Một số thông tin trong topic đôi khi do mình lười gõ nên xin phép copy từ internet hoặc từ các topic khác, chỉ những thông tin nào có thay đổi mình mới update trực tiếp hoặc bổ sung.

Chuẩn bị:
Thường thì đặt vé máy bay là việc nhóm mình hay làm đầu tiên, rình có vé rẻ là book luôn. Ban đầu dự định là bay thẳng HN-Lệ Giang nhưng do phải transit khá nhiều, chi phí tính ra cũng cao hơn là bay HN-Côn Minh kết hợp đi tàu nên sát phút chót khi có vé rẻ chặng HN-Côn Minh thì nhóm mình đã quyết định thay đổi kế hoạch. Giá vé mua được là khoảng 5tr4/ng.

Tiếp theo sau vé máy bay là khách sạn, có thể tìm hiểu trước rồi gần ngày đi sẽ book nếu không phải cao điểm mùa du lịch nếu không thì book luôn trước độ 2-3 tháng (nên book trang nào có thể cancel mà không mất phí ^^).
*Khách sạn ở Lệ Giang bọn mình book hostel Garden-Inn. Ưu điểm là sạch sẽ, ông chủ giao tiếp tiếng Anh tốt, giá phòng hợp lý, vị trí thuận lợi cả về tham quan, ăn uống, di chuyển. Nhược điểm nằm trên đoạn dốc và không có thang máy nên ở tầng 3 khênh đồ hơi oải. Giá dorm 130k/giường/đêm; phòng giường đôi (nằm 3-4 người) giá 700k/đêm.
*Khách sạn ở Shangrila nhóm mình chọn Yi's Hostel. Nói chung ưu điểm là giá cũng ổn, phòng sạch sẽ có đệm sưởi, điều hòa; phòng tắm có đèn sưởi; con gái và con rể bà chủ giao tiếp tiếng Anh ok. Nhược điểm là phòng tắm không có cửa mà chỉ có rèm mỏng :)) không biết các hostel khác ở đây có giống thế không nữa. Ngoài ra có hostel Tavern 47 (ông chủ người Hàn Quốc) được review cũng khá tốt. Nếu thích ăn món Hàn tại Shangrila thì có thể ăn luôn ở nhà hàng của ông này gần quảng trường.
*Nhóm mình không ngủ ở Côn Minh tuy nhiên nếu ở thì sẽ chọn 1 trong 2 hostel thuộc chuỗi International Youth Hostel vì kinh nghiệm là giá dorm rẻ, sạch sẽ và lễ tân giao tiếp được tiếng Anh do toàn phục vụ tây. Đã từng ở hostel của bọn này ở Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu.

Chuyến này do có di chuyển bằng tàu hỏa nên nhóm mình có nhờ người quen bên TQ mua trước vé tàu chặng Côn Minh - Lệ Giang do giờ hạ cánh và giờ tàu chạy khá sát sợ hết vé hoặc không kịp mua. Bọn mình mua vé tàu ngồi cứng khoảng 350k/ng. Các bạn có thể tra giờ tàu và chuyến trên trang http://english.ctrip.com/trains sau đó chọn điểm đi, điểm đến, loại vé và thời gian... Lưu ý người nước ngoài mua vé phải có thông tin hộ chiếu (tên và số hộ chiếu).
Chặng Lệ Giang - Shangrila bọn mình mua vé xe trực tiếp tại bến, giờ và giá có thể tham khảo trên trang http://www.chinabusguide.com tuy nhiên nên mua sớm cho chủ động và giá vé cũng như số chuyến đôi khi trên thực tế sẽ hơi khác 1 chút. Như hôm bọn mình đi thì web thể hiện cứ 30 phút có 1 chuyến nhưng thực tế không phải mùa du lịch thì tần suất 1 tiếng mới có 1 chuyến. Giá vé chiều đi và về như nhau trong khi trên web thì vé chiều về rẻ hơn.

Đương nhiên là không thể vào Trung Quốc nếu thiếu Visa. Cái này thì làm dịch vụ cho nhanh (65$ cỡ 1tr5) và nên làm trước độ 1 tháng tránh những biến động về chính sách, chính trị. Như vừa rồi nhóm mình có bạn làm sát lúc đi đâm ra đắt hơn mất mấy chục $. Bạn nào cần xin contact thì inbox mình. Ngoài ra các bạn trẻ thì có thể làm thêm thẻ sinh viên quốc tế (50k/ng) để được giảm giá ở 1 số điểm tham quan. Chuyến vừa rồi mấy bạn già như mình chỉ sử dụng thẻ được ở Mộc Phủ và tu viện Songzanlin. Nói chung cũng gỡ được tiền làm thẻ nhưng hiệu quả tính ra không bằng mấy chuyến đi Tứ Xuyên đợt trước. Có lẽ các bạn hàng xóm đã để ý chiêu này nên thường đòi chìa thêm cả hộ chiếu để so sánh.

Sau khi chuẩn bị nốt các thứ linh tinh khác như đổi tiền, mua bảo hiểm du lịch, mua miếng dán nhiệt ... là đắp chăn rung đùi đợi ngày xuất phát ^^

Tóm tắt lịch trình 6 ngày
- Ngày 1: HN- Côn Minh - Lệ Giang
- Ngày 2: Đại Nghiên cổ trấn - Thúc Hà cổ trấn - Hắc Long Đàm - Mộc Phủ
- Ngày 3: Ấn tượng Lệ Giang - Ngọc Long tuyết sơn - Thung lũng trăng xanh
- Ngày 4: Lệ Giang - Shangrila - Napahai
- Ngày 5: Songzanlin - Lệ Giang - Côn Minh
- Ngày 6: Côn Minh - HN

đính tạm cái ảnh hoa anh đào lấy khí thế tối viết tiếp :D

B ơi, lúc b đặt vé tàu có trả tiền trước ko ạ, mình tính đặt trên ctrip trả trc, nhưng lo ko biết ngta có tự ý đổi ghế or giường của mình khi hết giống b ko nữa, thấy hoang mang quá, nhân tiện cho mình hỏi chỗ làm visa và thẻ sinh viên luôn ạ, cám ơn b. À cả vụ hắc long đàm nữa, cầm vé bảo tồn chỉ vào đc 1 lần tức là khi vào mình trình vé ngta sẽ đóng dấu vào vé mình để biết đã từng vào rồi để lần sau mình ko thể vào đc nưa hả b, tiếc nhĩ. Vào thúc hà có tốn vé ko b. Minhg hỏi hơi nhìu, mong b giải đáp. Chờ b úp tiếp, đang hay b, hình đẹp lắm ạ ??

B ơi, lúc b đặt vé tàu có trả tiền trước ko ạ, mình tính đặt trên ctrip trả trc, nhưng lo ko biết ngta có tự ý đổi ghế or giường của mình khi hết giống b ko nữa, thấy hoang mang quá, nhân tiện cho mình hỏi chỗ làm visa và thẻ sinh viên luôn ạ, cám ơn b. À cả vụ hắc long đàm nữa, cầm vé bảo tồn chỉ vào đc 1 lần tức là khi vào mình trình vé ngta sẽ đóng dấu vào vé mình để biết đã từng vào rồi để lần sau mình ko thể vào đc nưa hả b, tiếc nhĩ. Vào thúc hà có tốn vé ko b. Minhg hỏi hơi nhìu, mong b giải đáp. Chờ b úp tiếp, đang hay b, hình đẹp lắm ạ ??
M trả lời thay chủ top nhé (cùng team ^^)
- vé tàu mình nhờ bạn bên TQ mua giúp đến lúc đến ga bọn mình đổi từ vé điện tử sang vé giấy như vé tàu vn m vậy thôi nên k biết mua ctrip thì như nào
- hắc long đàm vé vào đc 1 lần thôi b nhé
- thúc hà có mua vé hình như là 40 hay 50 tệ í

- vé tàu mình nhờ bạn bên TQ mua giúp đến lúc đến ga bọn mình đổi từ vé điện tử sang vé giấy như vé tàu vn m vậy thôi nên k biết mua ctrip thì như nào
mình thấy ngta bảo vào thúc hà bằng cửa chính thì tốn vé còn cửa sau thì ko ai soát cả, nghĩ cũng ngộ ghê, đọc trên tripadvisor thì ng bị mua ng ko bị mua, cám ơn b nhìu lắm, chờ team b viêt tiếp hii

Vào Lệ Giang phải mua cái vé bảo tồn phố cổ, giá 80 tệ, vé này có thể dùng 1 lần qua cửa Hắc Long Đàm hoặc NLTS, bạn bắt buộc phải mua khi vào hắc long đàm hoặc NLTS.

làm thế nào để săn được vé máy bay rẻ bạn ui
bạn đăng ký tài khoản của các hãng máy bay mà hay có đường bay giá rẻ, tích vào một số đích đến mà mình quan tâm thì lúc có KM sẽ có mail gửi về cho mình hoặc theo dõi thông tin KM trên các trang web liên quan đến du lịch :D

Visa mình làm chỗ chị Hoàng Anh đt o9o.211.5698. Thẻ sinh viên là thành viên khác lo nên mình ko có contact. Nhưng bạn search google có rất nhiều chỗ làm, cũng đơn giản mà vì chỉ cần cái ảnh. mà thẻ SV giờ dùng được ít điểm tham quan lắm. Nếu ko có ng quen bên kia mua hộ thì đặt Ctrip cũng ok mà, còn việc có bị đổi vé ko thì hên xui nhưng mà nhóm mình là bị đổi từ ghế ngồi cứng sang giường chứ bạn mua giường nằm luôn thì chắc ko bị đổi đâu ^^

Kể tiếp chuyện của ngày 2:
Sau khi từ trên Ngọc Long xuống bằng cáp treo thì cả nhóm lại ra điểm chờ bus lúc đầu để lên xe đi Lam Nguyệt Cốc (Bluemoon Valey). Cảm nhận của mình thì có tí thất vọng so với ảnh trên mạng vì chỗ này gần như là nhân tạo chứ không phải tự nhiên. Không so được với Cửu Trại Câu và Hoàng Long ^^. Ngoài ra cả nhóm còn suýt bị lừa mất 200 tệ - chuyện rất hiếm gặp. Mình kể để mọi người tránh không bị mắc phải. Chả là quãng đường từ điểm bus đi Lam Nguyệt Cốc là đường lên núi, trên đường có rất nhiều điểm dừng tham quan mà trên xe không có màn hình hiển thị các điểm dừng như ở CTC nên mọi người cứ thấp thỏm không biết xuống ở đâu. Vì nếu xuống sớm mà leo bộ tiếp cũng chết, mà xuống quá điểm cần phải đi ngược lại cũng chết. Cuối cùng thống nhất là chỗ nào đông người xuống thì sẽ xuống. Và nhóm đã xuống hình như ở điểm dừng cuối vì thấy xe nó quay đầu lại xuống núi. Sau khi quan sát thì điểm dừng này cách chỗ tham quan cũng phải 1km đi bộ vì dốc nó ngoằn ngoèo. Trời thì cũng về chiều, lại còn dự định đi khúc cua Dương Tử thì làm sao kịp. Đang loay hoay xem như thế nào thì có 1 chị lại hỏi có thuê xe chơi ở đây không. Có vẻ đây là cái xe van duy nhất được đi trong khu du lịch, còn lại là mấy cái xe điện giống ở sân golf. Xe điện thì mua vé là nó đưa đí 1 dọc các điểm và chơi chán lại lên xe đi điểm tiếp theo vì khu Bluemoon Valey này trải dài theo 1 con suối. Giá chị kia đưa ra là 30 tệ cho hết các điểm. Đắt hơn taxi trong phố cổ nhưng cũng có vẻ hợp lý vì đỡ phải đi bộ còn giữ sức chơi mấy hôm sau. Cả nhóm ok lên xe. Xe thả dốc được cỡ 5 phút thì đến điểm dừng đầu tiên. Cả nhóm xuống xe thì chị kia gọi lại bảo đưa tiền trước. Chả là giao kèo là chị ý đợi để đưa các điểm (có cỡ 3 điểm dừng dọc suối, đường bé nên xe bus du lịch không đi vào đường này mà chờ trên đường lớn). Đến lúc này thì mới lộ ra là giá 30 tệ/ng -> 7 người 210 tệ. Cũng do không nói rõ trc từ đầu nên cả nhóm cứ nghĩ là 30 tệ/xe. Cãi nhau mặc cả 1 hồi bảo chúng tao không cần mày đợi, không cần mày đưa đi nữa vì đằng nào chả đi bộ các điểm còn lại thì giá cuối cùng là 80 tệ. Kinh nghiệm đau thương cho 5 phút ngồi xe :D
Có cái ảnh minh họa

Chỗ này có căn nhà gỗ với mấy cây hoa anh đào nhìn kute lắm, các bạn nữ chắc sẽ thích. Sau khi chụp ảnh check-in các kiểu thì cả lũ lên đường lớn bắt xe bus ra bãi xe đã hẹn với vợ chồng bác tài xế để về thành phố. Không kịp đi khúc cua sông Dương Tử. Đành hẹn dịp khác. Sau khi được đi ăn lẩu dê thì mọi người lượn lờ phố cổ đêm cuối rồi về nghỉ giữ sức cho chặng di chuyển tiếp theo.

Ngày thứ 3: Shangri-la
Sáng sớm cả đội dậy ăn sáng xong về check-out và bắt taxi ra bến xe. Cũng vì tối hôm trước không kịp mua mà hôm sau nhóm phải cử 2 thành viên ra bến xe mua vé trước rồi nhắn tin về. Số chuyến không giống như xem ở nhà là 30 phút/chuyến mà là 1 tiếng/chuyến. Thành ra kế hoạch ban đầu đi chuyến 10h30 chuyển thành 10h. Sáng sớm mà đã tắc đường vì xe du lịch vào khu phố cổ rất đông. Cũng may là vẫn kịp hội quân ở cửa bến. Đường từ Lệ Giang đi Shangri-la đoạn đầu thì đẹp, càng gần đến Shangri-la càng xấu do đang làm lại. Ngoài ra thì có 1 tuyến tàu cao tốc đang thi công, ít nữa chắc ngồi tàu chỉ mất 1 tiếng thay vì 6,7 tiếng oto như hiện nay. Giá vé xe là 63 tệ/ng (chiều đi và chiều về bằng nhau)

Đến bến xe Shangri-la, nhóm thuê 2 xe 5 chỗ để đưa hành lý về khách sạn sau đó đi chơi Napahai. (Toàn bộ là 150 tệ). Các anh tài xế ở đây khá vui tính và đẹp trai với làn da bánh mật :)
Napahai cách trung tâm cỡ 20-30 phút đi xe. Vé vào cửa 60 tệ/ng. Cảm nhận của mình thì cũng bình thường không quá đẹp. Chỗ này nổi tiếng là có sếu đầu đỏ vào mùa di cư. Đến đây thì ngoài đi bộ ra hồ ngắm cảnh thì có thể thuê quần áo chụp ảnh, thuê ngựa cưỡi :)

Yi's Hostel khá dễ thương, ngay cạnh là một quán ăn của người bản địa. Bình thường là oto đỗ tận cửa mà nhóm đi đúng đợt sửa đường nên phải xách vali 1 đoạn.

View từ tầng 2

Sau khi từ napahai về, cả nhóm nghỉ ngơi 1 lát rồi đi bộ dạo phổ cổ tìm quán ăn.
Thành cổ ngắm từ dưới lên đẹp quá xá

Theo thông tin tìm hiểu thì ở Tavern hostel có phục vụ ăn nên nhóm tìm đường đến đây. Tavern's Hostel cũng được đánh giá khá tốt. Hostel này gắn liền với 1 câu chuyện tình lãng mạn. Ông chủ là người Hàn Quốc đi phượt khi đến Shangri-la đã phải lòng 1 cô gái Nạp Tây và quyết định về sống chung 1 nhà :D cô gái chính là bà chủ hostel

2 vợ chồng ông chủ mới mở một quán ăn Hàn Quốc ở gần khu chợ. Ông chủ đã dẫn cả nhóm ra quán ăn và đích thân phục vụ luôn.

Chân dung ông chủ

Các món ăn Hàn được địa phương hóa, ăn khá ngon, lạ và giá chấp nhận được

Sau khi nạp lại năng lượng, cả nhóm đi bộ khám phá khu phố cổ. Dù mới bị cháy nhưng các cửa hàng trong khu phố cổ đều đang được sửa lại gần hết. Giữa khu phố cổ là quảng trường, nơi người dân địa phương sinh hoạt tập thể. Các điệu nhảy và âm nhạc dân tộc thực sự ấn tượng với mình. Nhảy xong mấy bài là hết lạnh luôn :D

Vận động cái là lại thấy đói, và anh nhân viên phục vụ ở hàng trà sữa mới khai trương không may trở thành nạn nhân khi phải phục vụ liền 1 lúc 8 cốc với 8 vị khác nhau. Có lẽ anh cũng bị bất ngờ và luống cuống làm nhầm mất 2 cốc :v

Ăn uống no say, cả nhóm về khách sạn nghỉ ngơi giữ sức để sáng hôm sau đi tham quan tu viện. Mình thì tranh thủ chụp vài kiểu ảnh thành cổ.

Thành cổ lung linh dưới ánh trăng và bầu trời đầy sao

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back