What's new

Vân Nam, Trung Quốc lần đầu tiên làm Lead chuyến đi nước ngoài cho 17+

Vân Nam, Trung Quốc lần đầu tiên làm Lead chuyến đi nước ngoài cho 17+

Hồi ký của em gồm 4 phần:
Phần I: Lead cho đoàn 17+ người
Phần II: Shangrila – Đường chân trời đã mất
Phần III: Lệ Giang chi luyến – Giấc mơ chuông gió
Phần IV: Côn Minh - Ẩm thực Vân Nam em gọi là con đường kết nối cái dạ dày từ Hà Nội đến Vân Nam (trc khi đi em thấy mọi người kêu ca món ăn TQ nhiều quá thấy cũng sợ dầu với cay nhưng em đi thì thực tế ko đến nỗi tệ thế. Thế nên em cũng muốn share luôn ăn gì ở đâu trong chuyến đi Vân Nam của đoàn em cho mọi người ngoài hưởng ngoạn thì cũng nên tìm hiểu văn hóa ẩm thực, cũng 1 phần chắc tại do em tham ăn =)).

PHẦN I: Từ không biết gì về Vân Nam đến trở thành Lead của đoàn 17 + người
Biết đến Shangrila, Lệ Giang nói riêng hay vẻ đẹp Vân Nam nói chung là nhờ ông anh trai với chị dâu đều đã từng là du học sinh >5 năm bên Trung Quốc. Tớ vào google search thì mê mẩn lắm quyết định vào phuot.vn tìm đoàn join đi vào tết âm lịch nhưng cuối cùng bị từ chối vì đoàn quá đông.
Nên em lại quyết định tự lên lịch trình để đi, mới đầu tính chỉ rủ mấy người quen thôi vì khổ tính em lại không thích đi với người lạ ai dè đâu đến gần phút chót mọi người out hết còn mỗi em với 1 em gái nữa (cuối cùng khi em đăng tuyển offline thì em ý cũng bỏ boom, đáng buồn thế đấy các bác ạ). Cực chẳng đã em lại mò vào phuot.vn để tìm bạn đồng hành đi cùng. Nhờ có công nghệ internet cũng như sự giúp đỡ của ông anh trai (trc còn có kn làm hdvdl hồi còn làm SV bến TQ) và bà chị dâu (hồi còn học bên đó đi Phượt TQ suốt) lên việc lên lịch trình cũng như dự trù kinh phí cho chuyến đi của em chả mấy khó khăn khi lên lịch trình cụ thể chi tiết và dự trù kinh phí trong vòng 1 tuần.

Con số tại sao lại là 17+
Buổi Off đầu tiên đúng thật là làm cho em cảm thấy choáng vàng và cũng ko thể đến nổi được số lượng người đi Off là bao nhiều…. 30-40 có khi phải đến 50 ng ý. Lần đầu em đăng bài tuyển trên phuot.vn, lần đầu em đứng ra làm Lead cung nước ngoài…. Kể cũng toán mồ hôi… em đành dùng cái hạ sách: nói chốt em chả biết tiếng Trung cũng chả biết Tiếng Anh…. Con số muốn tham gia có vẻ giảm xuống nhưng vẫn còn tận 21 người…
Sau bao nhiêu ngày vật lộn suy nghĩ em quyết định làm Visa trước rồi mới làm các thứ khác sau thì chốt lại đoàn có tất cả 17+ người bao gồm:
2 bạn trong Nam, 15 người ngoài Bắc
Tỉ lệ âm dương: 3 bạn Nam & 14 nữ
Khi bắt đầu lập nhóm trao đổi để thì 1 đoạn chốt đoàn gửi link của 1 anh share đoàn 17 đen đủi xem có phải tuyển thêm để lên thành con số 18 may mắn ko? Thì một ngày đẹp trời 1 em trai cao to đẹp zai xin join đoàn nhất quyết là em không đồng ý rồi, em ý lại xin đi cùng thôi còn đâu sẽ tự túc các khoản khác. Thôi thì em đành đồng ý cùng dòng máu lạc hồng với nhau cả mà…..
Nhưng khi có con số 18+ thì dường như lại là điều chả may mắn gì lắm với đoàn thế nên rút ra được kinh nghiệm là may rủi chả liên quan đến con số. Nếu như bạn nào xem show chương trình thực tế “Hoa tỷ đệ” (CT nổi tiếng của tỉnh Hồ Nam về đi du lịch) có soái ca Trương Hàn đẹp zai, có cậu em út Hoa Hoa làm kế toán ghi chép ý thì con số 18+ của chúng tôi ngáo ngơ kiểu như vậy ý đó. :)) =)). Dù sao đoàn cũng nhiều bực mình vì em ý nhưng nói chung là đều là "Việt tỷ đệ" cả mà. Lúc bực mình cứ phải như bảo mẫu cho 1 đứa to đầu >20 tuổi đi làm rồi, lúc quát tháo vì em làm sai, bực mình vì lúc nào cũng phải để cả đoàn chờ đợi, lúc lo lắng vì ko thấy em ý đâu, sợ em ý lạc đường, rồi lại thấy tội nghiệp suốt ngày bị các chị mắng cũng tạo nên nhiều kỷ niệm cho mọi người trong chuyến đi... =))=))

Ngoài ra còn 1 anh tên Vũ ở nước ngoài cũng lại xin đi cùng và bắt đầu join từ Shangrila đến Lệ Giang. Thế nên con số chốt lại em để 17+ là vì thế.

Chuẩn bị chuyến đi
Lịch trình thì em đã post trước đó rồi. Link cũ đây ạ:
https://www.phuot.vn/threads/187167-Tìm-bạn-đồng-hành-đi-Vân-Nam-Trung-Quốc-dịp-25-04-03-05-2015

VISA & thẻ Sinh viên:
Sau bao ngày tham khảo giá các nơi em quyết định chọn Nam Thành để làm Visa cho tất cả mọi người với giá 65$. Và quyết định có Visa mới làm những việc khác sau. Vì đoàn cũng khá đông nên việc đặt tàu book vé, đặt thuê em quyết định sau khi có Visa rồi tính……….
Sau 1 tuần chờ mỏi mòn thì Visa của mọi người cũng đã có không ai bị trượt. Cứ có Visa mới phải thanh toán xiền. Nhanh gọn nhẹ.

Còn thẻ Sinh Viên thì quá đơn giản tại em làm Thiết kế nên chả mấy khó khan làm việc đó chỉ việc tìm bên in ấn cuối cùng thì chốt lại mỗi người hết 45k/thẻ. Nhưng thẻ SV giờ không có tác dụng sử dụng nữa rồi nếu như không có hộ chiếu. Bọn em chỉ sử dụng được 1 lần duy nhất tại Mộc Phủ. Còn đâu nhưng bạn nào có thẻ trùng với ngày tháng năm sinh với Hộ chiếu thì ok nhé. Đoàn em có 3 bạn như vậy nên chỉ có 3 bạn đó được giảm 50% giá vé.

Đổi tiền tệ thì đoàn một vài bạn gom tiền cho nhiều nhờ 1 bạn đổi gọi điện nó mang tiền đến tận nhà. Còn một số khác tự đi đổi. Trung bình đa số đoàn em mỗi người đổi 3200CNY cho chuyến đi 8 ngày ở Vân Nam. Đống tiền này tương đương với khoảng >100tr vnđ. Đúng là làm giàu cho TQ.

Book phòng đặt xe, vé tàu….
Cái này thì không dài dòng làm gì em chia mỗi người đều phải cùng làm việc mình có thể làm như: book phòng, đặt xe, đặt vé tàu, chuẩn bị đồ y tế, chuẩn bị đồ ăn từ HN-Côn Minh….Đoàn có 2 bạn biết tiếng Trung khá giỏi thế nên chuyến đi của đoàn khá suôn sẻ và vô cùng may mắn…. Đúng như phương châm em đề ra khị mọi người Join đoàn đó là:

Có rất nhiều nơi để đi nhưng chúng ta chỉ có một nơi để trở về. Cái đích chúng ta cần đi đến là trở về nhà an toàn. Mỗi hành động mỗi quyết định bạn đưa ra hay nhớ đến những người thân của bạn ở nhà vẫn chờ các bạn quay về.

Thôi không dài dòng văn tự nữa em đi luôn vào vấn đề chính đang nhiều cảm xúc viết cho nhanh ko tụt hết cả cảm xúc. Còn bạn nào muốn hỏi kinh nghiệm giá vé tàu xe này nọ… với kinh nghiệm ở đây em sẽ tư vấn cho nhóa chứ bảo em liệt kê từng phần thì nghe khô khan lắm ạ . Em có cả file excel ghi đầy đủ từ thông tin, giá cả đi lại, ăn ở của từng nơi từng chặng rất chi tiết, còn cả bảng tiếng Trung theo lịch trình cho bác nào không biết tiếng Trung. Bác nào cần cứ đưa email em gửi cho nhóa.

Last edited:
Re: Vân Nam, Trung Quốc lần đầu tiên làm Lead chuyến đi nước ngoài cho 17+

Hóng quá, hóng quá. Nhìn đoàn của mọi người đi thích thật đấy. Bao giờ mình mới save đủ tiền để đi nhỉ :((

Tiết kiệm bớt Shoping mua sắm mấy thứ linh tinh là có xiền đi liền thôi bạn :).

Em thì văn dốt chữ nát nên đoạn nào em viết được còn đoạn nào ko viết được thì em đi cop nhặt chỗ khác nhỡ có phải của ai thì các bác đừng có ném đá em nhé. Người ta nói mỗi tấm ảnh là một câu chuyện thế nên đoạn nào em ko viết được nữa em cố nhét ảnh vậy :)

Đã đến Hương Cách Lý Lạp /Shangrila/香格里拉 thì không thể bỏ qua Công viên Pudacuo / Pudaco National Park/ 普达措国家公园 là công viên quốc gia đầu tiên ở Trung Quốc đáp ứng đủ các tiêu chuẩn được thiết lập bởi Tổ chức Bảo tồn Thiên nhiên Quốc tế (IUCN).

Giá vé để thăm quan Công viên Pudacuo là 138CNY + 120CNY bus tour = 258CNY giá khá chát. Trước kia thì theo em được biết có thể chọn ko đi bus hoặc đi bộ nhưng giờ thì bắt buộc phải mua bus tour nhá. Nhưng nói thật để mà đi bộ hết cái công viên này chắc hết 2 ngày lém. Đến đây thẻ SV nó soi cả tháng sinh nếu quá tháng trên 25 tuổi cũng out nhé. Đoàn em có 2 em được giảm 50%.

IMG_4817 by windtime_hn, on Flickr

Giờ em phải quay lại làm việc rồi, sếp đang giục làm gấp... @_@ Có gì em sẽ quay lại sau nhé!

Last edited:

Tuyệt quá! Đúng là một chuyến đi đáng mơ ước.

Chờ tiếp bài viết của bạn. ^^

Nếu có thể, bạn send dùm mình cái file excel bạn nói vào mail này nha: [email protected]. Tks bạn ^^

Hôm nay rảnh rỗi em lại viết tiếp ký sự vậy....
Nói qua chút qua về Shangirla phiên âm Hán Việt là Hương Cách Lý Lạp là miền đất đẹp dưới thềm chân núi HimalayaKhông quá cheo leo, cách trở như Tây Tạng, không phồn hoa như Lệ Giang hay Côn Minh, Shangrila chỉ đơn giản là miền đất đẹp dưới thềm chân núi Himalaya, nới chứa đựng nhiều yếu tố của đời sống tâm linh văn hóa.

Shangri-la đồng thời là thủ phủ châu tự trị dân tộc Tạng Địch Khánh (Diqing, vậy nên bạn nào định bay Côn Minh đi Shangrila thì nên search DIG là mã hàng không sân bay Shangirla chứ nhiều trang search Shangri-la không ra được đâu nhé. Giá máy bay em search cho 2 bạn đoàn em bay là ~1,4tr/chiều book qua http://www.ctrip.com/ tất cả đã bao gồm phí nhé.

Shangrila/香格里拉 cũng tức là Trung Điện/ Zhongdian / 中甸 (có nghĩa mặt trời và mặt trăng trong tâm) trước đây nó đã được đổi tên từ ngày 18 tháng 3 năm 1997. Tuy nhiên, tên gọi đầu tiên hết của người Tạng đặt cho nơi này là Gyalthang /Kiến Đường / 建 糖 và đến bây giờ họ vẫn còn sử dụng. Vậy nên nếu như đến Côn Minh bạn muốn đi Shangri-la mà bạn nói họ không biết là ở đâu thì bạn cũng có thể nói 2 cái tên kia họ sẽ biết ngay nhé. Vì nhiều người TQ họ cũng ko biết Shangri-la đâu mà chỉ biết đến cái tên Trung Điện thôi. Chẳng biết có phải do cái tên Shangri-la nghe mới quá không mà năm 2011 chính quyền Vân Nam, Trung Quốc chi ra 30 triệu tệ (gần 100 tỷ đồng) trang trải cho đám cưới của hai ngôi sao: Thiên vương nền âm Nhạc TQ là Trương Kiệt và Tạ Na (Tức Nana cô MC nổi tiếng của đài truyền hình tỉnh Hồ Nam đặc biệt là tớ rất thích chương trình Happy Camp nổi tiếng mỗi lần xem là cười đến đau bụng, sái quai hàm) để làm Đại sứ Du lịch cho Shangri-la. Đám cưới của họ được tổ chức lấy bối cảnh ở Shangri-la với rất nhiều khách mới nổi tiếng trong giới Showbiz Trung Quốc. Công viên quốc gia Potatso cũng là nơi diễn ra tổ chức sự kiện lớn này.

Công viên Pudacuo/ 普达措国家公园 nói riêng và Shangri-la nói chung được coi là một thung lũng an lạc vĩnh cửu, một thiên đường trần gian với thảo nguyên bao la rộng lớn, bao bọc bởi núi tuyết, hồ xanh, thác nước, bầu trời thăm thẳm và rừng cây ngút ngàn, nơi mà con người ta có thể tìm thấy ‘đường chân trời quên lãng’. Thực ra bọn tớ đi vào cuối xuân đầu hè nên nó chuyển sang mùa khô nên hơi tiêu điều chút không được như mùa xuân và mùa thu. Mùa thu thì ở đâu cũng đẹp rồi nhưng nếu bạn đi đến Shangri-la vào mùa Xuân hay mùa đông đi Công viên thì rất đẹp chứ đen đủi cho bọn tớ năm nay nhuận thời tiết đến sớm hơn nên đã chuyển sang mùa khô rồi.

Để đi công viên thì chúng ta phải đi xe Bus đến mỗi trạm dừng họ sẽ dừng lại cho bạn xuống và bạn sẽ đi bộ theo con đường bằng gỗ và đường mòn để ngắm cảnh hòa mình với thiên, chụp ảnh cho đên khi đến trạm dừng tiếp theo thì bạn sẽ đón xe bus để đi tiếp và cứ đi vậy. Ah nếu bạn nào bị say xe thì tốt nhất nên chuẩn bị thuốc chống say nhé, không lên xe bus đổ đèo say lắm. @.@ Để khám phá công viên thì bạn mất khoảng nửa ngày có khi mất đến cả ngày trong công viên. Công viên có 2 hồ nổi tiếng đó là Hồ Shudu/属都湖 & Bitahai/碧塔海湖. Hãy chịu khó đi bộ chứ đừng lười chỉ ngồi xe bus đến cứ đến trạm dừng chụp vài cái rồi leo lên vì như vậy bạn sẽ bỏ qua rất nhiều cảnh đẹp và lãng phí tiền của nữa dù sao giá vé cũng đắt mà. Ảnh chụp công viên thì mấy bạn trước đây đi đã post ảnh rồi tớ thấy ảnh tớ chụp ko được đẹp bằng thế nên post vài cái thôi vì ở đây tớ cũng chẳng chụp choẹt gì được nhiều. Ảnh tớ post cũng lấy của một số bạn trong đoàn chụp nữa không phải chỉ riêng ảnh tớ chụp đâu nhá. Khổ nhất thằng cầm máy chụp cho đoàn... :))

Những cánh đồng cỏ trải dài với những chú bò Yak vì đi vào mùa khô nên nước những khe suối không có nước mấy, đồng cỏ cũng tiêu điềm

Đoàn em đi thời tiết tuy nắng chói chang chút nhưng ánh nắng phủ lên hồ Hồ Shudu/属都湖 & Bitahai/碧塔海湖 lấp lánh như kiểu phủ bạc vậy.

IMG_4886 by windtime_hn, on Flickr
IMG_4899 by windtime_hn, on Flickr

Last edited:

Tuyệt quá! Đúng là một chuyến đi đáng mơ ước.

Chờ tiếp bài viết của bạn. ^^

Nếu có thể, bạn send dùm mình cái file excel bạn nói vào mail này nha: [email protected]. Tks bạn ^^

Tớ gửi mail qua cho bạn rồi nhé. Có gì check mail

Sẽ là thiếu sót nếu đặt chân lên miền đất huyền thoại này mà không ghé thăm ngôi chùa Guishan Temple hay còn gọi là Golden Temple với bánh quay cầu nguyện lớn nhất thế giới nằm trên một ngọn đồi trong khu cổ trấn, nơi có thể nhìn toàn cảnh khu thành cổ.
IMG_9297 by windtime_hn, on Flickr
DSCN4405 by windtime_hn, on Flickr

IMG_0534 by windtime_hn, on Flickr

Trong sân chùa đứng sừng sững một “Pháp luân kinh quay” khổng lồ cao 24 m hay còn gọi là vòng quay tụng chú. Người dân Shangri-la tin rằng vừa niệm Phật vừa dùng tay kéo “Pháp luân kinh quay” nhiều vòng sẽ đem lại những điều an lành, như ý. Bởi vậy mà hình ảnh “Pháp luân kinh quay” được mạ vàng và chạm trổ hình Phật với những vòng quay không dứt càng làm tăng thêm vẻ uy nghiêm và thanh khiết của ngôi chùa.
DSCN4404 by windtime_hn, on Flickr

Last edited:

Trong ngôi chùa Guishan Temple trồng rất nhiều loại hoa đào, và từ đây có thể ngắm được toàn bộ cảnh quan của Shangri-la bao gồm cả khu cổ trấn cũ còn và khu cũ đang được xây dựng lại do trận hỏa hoạn đầu năm 2014.
IMG_0479 by windtime_hn, on Flickr

IMG_0508 by windtime_hn, on Flickr

IMG_0484 by windtime_hn, on Flickr

DSCN4368 by windtime_hn, on Flickr

DSCN4379 by windtime_hn, on Flickr

IMG_0476 by windtime_hn, on Flickr

DSCN4403 by windtime_hn, on Flickr

Từ đây bạn cũng có thể nhìn thấy ngôi đền 100 con gà (Baiji Temple /100 Chicken Temple) nó cách Guishan Temple khoảng 1km. Vì cả ngày lang thang ở tu viện và công viên, rồi ngôi chùa trong trấn trời lại nắng nên e cũng có sức để leo lên ngôi chùa đó. Nếu như bạn nào có định đi và có nhiều thời gian nên đi vì đây là ngôi đền cổ nhất ở Shangri-la nó nằm trên một quả đồi ở đây bạn có thể thấy được toàn bộ khu thị trấn cũ và mới. Toàn bộ khu đền được phù toàn bộ bằng những lá cờ cầu nguyện của người Tạng nhìn xa bạn cũng có thể thấy được những lá cờ phủ kín trên ngọn đồi.

Cả Guishan Temple & Baiji Temple đều miễn phí vào cửa nhé.

Last edited:

Hình bác chụp đẹp quá :D can đảm làm lead giỏi thật!

Hình bác chụp đẹp quá :D can đảm làm lead giỏi thật!

Cảm ơn bạn!
Ảnh thì tớ chụp một số còn một số thì nhặt nhặn của vài bạn trong đoàn nữa, vì máy tớ toàn chụp cảnh là chính thôi. :)
Nhưng công nhận ai cũng nói tớ liều khi làm lead cho từng ấy người đi, và các bạn join tớ thấy cũng liều mà :)).
Chuyến này làm lead cùng với 2 bạn biết tiếng Trung nên không khó khăn lắm. Nhưng vì làm lead nên cũng ko có nhiều thời gian để chụp ảnh và đi nhiều hơn nhưng mọi người về nhà an toàn và vui vẻ là được rồi. Nếu có dịp tớ vẫn muốn đi lại Vân Nam lần nữa :) vào dịp khác như mùa thu chẳng hạn nó sẽ đẹp hơn.

Nếu mình đi từ cửa khẩu Hà Khẩu đi Vân Nam bằng đường bộ. Sau đó muốn đi máy bay về Hà Nội để tiết kiệm thời gian thì mình có thể chọn những chuyến bay ở đâu vậy bạn?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back