What's new

[Tổng hợp] Về cố đô

Lời nói đầu

Tôi luôn có một mơ ước là chúng ta có một cuốn cẩm nang du lịch dành riêng cho Việt Nam như kiểu Lonely Planet vì một khi muốn đi du lịch đâu đó trong nước , phải lên mạng tìm kiếm thông tin rất cực khổ . Nhưng thật khó kiếm được một ấn bản như thế trong nước . Ngay cả những chuyên trang về du lịch như box du lịch của ttvnol và ngay cả phượt cũng vậy . Hầu hết đều là những sự chia xẻ cảm xúc và hình ảnh . Muốn nắm bắt thông tin đôi khi phải "gạn đục khơi trong " rất khổ cực .

Xuất phát từ việc muốn hỗ trợ cho các bạn lần đầu phượt ( chứ không phải các " đại gia" phượt đâu nhé ) nên tôi xin mạo muội góp nhặt các thông tin , tập hợp nó lại thành những cẩm nang nho nhỏ . Hy vọng sẽ được sự hỗ trợ của các "đại gia "phượt về hình ảnh lẫn thông tin . Sự cập nhật thông tin sẽ giúp cho các cẩm nang của Phượt chúng ta có sức sống nhiều hơn .

Đầu tiên là Huế - cố đô ... nơi tôi luôn mong muốn quay lại nhiều lần trong cuộc đời ....

Last edited:
Cho mình hỏi thăm với, nếu đến Huế, không đến thăm cung điện, đền chùa thì có thể chơi ở đâu trong vòng 1 ngày được ạ? :)
Bạn có thể đi thăm nhà vườn Kim Long hoặc lang thang những con phố nhỏ gần khu Đại nội cũng thú vị lắm đấy, xa hơn có thể đi bãi biển Thuận An, phá Tam Giang...

Cảm nhận về Huế của 1 phượt tử:
Hoàng Cung: có lẽ Vn ta quen với đẹp khoe xấu che nên khu giữa Hoàng cung là các lầu chính là nơi vua hoàng hậu cung phi ở đã sập tanh bành nhưng đó giờ k bao giờ thấy hình ảnh khu đó ntn em mạo muội show lên bà con coi, ko có ý chê bai hay gì cả mà chỉ là mục sở thị thui
Lý do tanh bành là thế này, do chiến tranh năm 1947 ^^

Hình bông hoa đen bên tay trái các bạn có thấy ko, trống lốc hết roài

Toàn cảnh khu trống lốc

Đó giờ chắc ít bạn này thấy cảnh nầy phải ko, nếu thấy các bạn sẽ si nghĩ lại có nên vào đây ko, tuy nhiên cũng nên khám phá lịch sử nước nhà cho biết, vì lúc triều Nguyễn ta cũng hùng mạnh ở Đông nam á đó, chí ít là so với Lào và Campuchia ^^

Cung điện bên trong này

Hoa này mọc trong Đại nội nhìu lắm, ko ai trồng cả, mọc hoang tùm lum thui, nhg xinh nhỉ

Huế thì mình yêu sông hương, nhìn từ chùa Thiên Mụ ra sông hương rất đẹp, nge đồn trai gái iu nhau ko nên đi vào chùa này nha

Biển lăng cô mùa nắng rất đẹp và trong veo luôn, các trắng lung linh

Huế thì mình yêu sông hương, nhìn từ chùa Thiên Mụ ra sông hương rất đẹp, nge đồn trai gái iu nhau ko nên đi vào chùa này nha

Biển lăng cô mùa nắng rất đẹp và trong veo luôn, các trắng lung linh

Thật ra thì chỉ khi nào các đôi yêu nhau dắt tay nhau ra rừng thông phía sau chùa Thiên Mụ thì mới xảy ra cuộc chia li :D
Huế có 2 bãi biển đẹp nổi tiếng nhất là Thuận An và Lăng Cô. Lăng Cô cát trắng, Thuận An cát vàng. Cả 2 đều là nơi tuyệt vời để du lịch hay chụp ảnh :D

Ở Huế có nhiều nơi đẹp lắm ví dụ như là Nhà vườn An Hiên, tháp chàm, đầm Lập An.
Ai thích chụp ảnh vào bình mình và hoàng hôn có thể đi đầm Lập An. phá Tam Giang, cồn Tè :D

Thật ra ở Huế có nhiều bãi biển đẹp lắm. Những bãi nhỏ thôi cũng đẹp rồi, ví dụ như Vinh Thanh, Vinh Hiền hay bãi biển dưới chân đèo Phước Tượng

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back