What's new

[Chia sẻ] Về Đồng Tháp - ghé Tràm Chim

Xin chào các đồng đạo cùng chung đam mê..
Mình là thành viên mới, cũng biết diễn đàn đã lâu nhưng chưa có dịp giới thiệu, mà kiếm trên 4rum thì ko có mục giới thiệu thành viên mới. Nên nhân chuyến đi Đồng Tháp lần này, ra mắt với mọi người luôn. Mong mọi người chiếu cố đóng góp ý kiến.

Đợt này mình có chuyến đi SG - Đồng Tháp 2 ngày 1 đêm.
Có tìm hiểu một số thông tin ở trên 4rum nhưng ko biết cung đường qua Đức Hòa về Tân Thạnh như thế nào nên mình chạy theo đường bác vietbando.com chỉ, từ SG ra QL1 qua Tân An rồi rẽ vào QL 62 đi lên Tràm Chim.
Theo đường này thì có 2 đoạn cần chú ý là: 1km đường Dương Đình Cưu rất xấu và lầy nhưng ra được Nguyễn Hữu Trí thì đường thoáng, đẹp; và gần 25km đường ĐT 837: đường đất, xấu, sóc, qua toàn cầu gỗ nên trời khô đi rất bụi, trời mưa to đi rất lầy. Còn lại thì hầu hết các đoạn đường đều thoáng, rộng, tốc độ duy trì từ 50 - 60 km/h. Còn đường về, nếu các bác đi QL 30 ra QL 1 để về SG (con đường mình đã đi) thì các bác nên chú ý, CSGT Đồng Tháp và Tiền Giang rất hay làm trên 2 đường này.
Địa điểm
Nếu các bác muốn đến Tràm Chim ngắm cò ngắm chim thì nên đi từ tháng 9 đến tháng 2, tốt nhất là tháng 9, 10, 11 (các anh ở đó bảo thế) còn mùa này vô ít chim lắm, đi chơi dạo rừng thì được. Chi phí cho 1 chuyến tham quan là từ 500 - 1000 ngàn tùy chặng đường, sử dụng thuyền 12 chỗ (nếu các bác đi đoàn dưới 12 ng vẫn phải đóng đủ tiền, nếu ko thì nên ghép với các đoàn khác để share bớt tiền). Đi đông thì có thể chuẩn bị đồ ăn vô trong rừng ngồi nhậu tại trong đó có đài quan sát và chòi bê tông cho mọi người nghỉ ngơi.
Từ Tràm Chim các bác có thể ngược lại đường vừa đi đến cầu Kênh 15, chạy qua cầu sẽ thấy một con đường bê tông nhỏ, rẽ vào đường đó và hỏi người ta về Gáo Giồng thì sẽ đến được khu du lịch Gáo Giồng.
Gáo Giồng cũng tương tự ở Tràm Chim nhưng đây có kinh doanh các dịch vụ ăn uống và chèo xuồng thăm rừng (khoảng 48K/xuồng/4 người) nhưng quãng đường đi ít hơn bên Tràm Chim. Đồ ăn ở đây cũng phải chăng và khá ngon, các cô gái chèo thuyền hò hay, hát giỏi, giọng nói ngọt ngào dễ nghe nữa.
lăng cụ Phó Bảng chủ yếu là đi dạo và chụp ảnh nhưng cũng khá mất thời gian do khuôn viên tương đối rộng và nhiều phân cảnh.
Mình định ghé Xẻo Quýt nữa nhưng sáng ra bị thủng xăm nên phải vá xe tới 3 lần, làm bể kế hoạch
Chiều về ghé chợ nổi Cái Bè mà không có j hết, lời khuyên của các bác địa phương là nên đi vào sáng sớm, chiều chợ tan không thấy 1 mống thuyền bè luôn.
Đồ ăn
Đi 2 ngày mà buổi tối trời mưa nên mình ko có đi tham quan Cao Lãnh được, chỉ kịp ăn thịt chuột đồng ở Gáo Giồng rất ngon và thơm, ăn giống thịt chim thịt gà vậy. Ngoài ra có ăn lẩu cháo Cá Lóc ở quán Nam đối diện với cổng vào lăng cụ Phó bảng, ở đây nấu tương đối ngon, ăn vào có vị bùi bùi của đậu xanh thêm ngậy ngậy của lòng heo nữa, các bác có thể thưởng thức.
Chỗ ở
Mình thấy để tiện tham quan các bác nên thuê phòng nghỉ ở gần lăng cụ Phó. Mình không biết phòng ốc và giá cả ở đó thế nào tại bữa đó mình đi gặp mưa, nên lụi đại vô KS Xuân Mai sau lưng Bưu điện, mà vô đó tiếp tân làm khó nhau quá nên cũng không thích, giá cũng ko phải rẻ so với các chỗ khác.

Các bác cho biết cung đường SG - Đức Hòa - Tân Thạnh - Tam Nông là đi như nào vậy???
Đến Cao Lãnh có món ăn gì không nên bỏ qua không các bác???
Mình định sẽ quay lại Cao Lãnh, Sa Đéc lần nữa nên cần các bác giúp đỡ thêm.
Một số hình ảnh cho các bác tham khảo

Last edited:
Mình đang tính đi 1 chuyến ngắn Tràm Chim mong các bác tư vấn:

+ Món ngon không thể bỏ qua là gì? (ưu tiên món nhậu).
+ Xung quanh Tràm Chim có Nhà nghỉ/KS sạch sẽ không?

Mình tính trưa T7 đi từ SG, tà tà 6h tới nơi thì tìm quán ăn ngon "làm bữa", sáng CN đi tham quan, chiều quay về SG.

Có gì mong các bác tư vấn thêm.

Thanks.

Mùa nước nổi nào mình cũng về thăm Đồng Tháp mùa này cũng không ngoại lệ,bạn yên tâm nhà nghỉ ở Tràm Chim cũng rẽ .Món ăn thì mình không rành nhưng ở đó người ta ít bán các món như rắn ,chuột thì có .Nếu bạn đi mùa nước nổi thì nên ăn món cá linh kho mía đặc sản nha bạn.Bạn nên đi tuyến SG -> Đức Hòa ->Tân Thạnh ->Tràm Chim bảo đảm bạn sẽ thích
vài bức ảnh tham khảo :

Last edited by a moderator:
Thanks bài viết của bạn.
Mình đang plan 1 chuyến đi về Trà Sư và Tràm Chim đây.
Mình đi Miền Tây rất nhiều rồi, nhưng chưa trãi nghiệm & tiếp xúc được với cuộc sống của những người dân rất đáng yêu nơi đây.
Hy vọng sẽ có 1 chuyến đi tốt đẹp từ những thông tin của bạn. :D

Năm ngoái mình về mùa nước nổi cũng vui lắm, được người quen chở vô chơi, làm món cá linh lăn bột chấm mắm me, cá linh lẩu mắm... ngon, vô Tràm Chim thì có món rắn, cá lóc nướng trui, khi đi xuồng vô Tràm nhớ hái lá cóc, đọt sen để cuốn cá lóc ăn rất ngon, có lợi cho tiêu hóa, nếu thích thì đem theo bia, mồi vô Tràm nhậu cũng rất ok

Last edited by a moderator:
Về Đồng Tháp, bạn cũng nên ghé Khu Di Tích Lịch Sử Xẻo Quýt, đến đây bạn thuê xuồng đi 1 vòng tham quan sau đó vào quán để thưởng thức món ăn dân dã đậm đà hương vị miền quê.
Sa Đéc nổi tiếng về trồng hoa, nên nếu đã đến đây thì bạn cũng đừng quên tìm hiểu nghề trồng hoa lâu đời của người dân Sa Đéc nha. Nếu ăn hủ tíu Sa Đéc thì cũng nên ăn món bánh tằm cũng rất ngon.À, ở Đồng Tháp còn có món chuột đồng: chuột chiên, nướng hoặc rim với nước dừa đều ngon tuyệt cú mèo.;)
Ngoài Tràm chim ở Đồng Tháp Mười thì bạn cũng nên ghé những đầm sen vì "Tháp Mười đẹp nhất bông sen" mà :)

Last edited:
Khu du lịch Xẻo Quýt nổi tiếng ở Tam Nông, Đồng Tháp mời cả nhà cùng xem cảnh đi xuồng ba lá trong rừng tràm đẹp mắt

[video=youtube;Jvg3aStbBXc]https://www.youtube.com/watch?v=Jvg3aStbBXc&feature=youtu.be[/video]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,148
Latest member
thuocphathai
Back