What's new

[Chia sẻ] Về quê !

Quê hương là chùm khế ngọt
Cho con trèo hái mỗi ngày
Những câu thơ lời nhạc nghe sao da diết đến lạ lùng, 26 tết rồi mà công việc của thằng Tèo vẫn còn lu bu quá, lại không mua được cái vé xe vé tàu về quê. Nằm trằn trọc cả đêm, nó tặc lưởi , thôi vác xe chạy về luôn chứ nhớ má con thằng Tí, con bé Su quá.
Nó bật dậy nửa đêm, lọ mọ xếp áo quần đồ đạc, cột giỏ xách lên xe, rồi vội vàng nhắn tin cho xếp. Đại ý là ngày mai nó về quê mà giửa khuya không dám gọi điện cho xếp, nên nhắn tin, mong xếp thông cảm. Vậy là không ngủ được luôn, lo don dẹp cái tủ lạnh, thay nước cây thần tài, đồ ăn thức uống gom lại hết. Nhắn tin cho anh công nhân làm cùng là sáng mai ghé nhà lấy giúp thức ăn ra cho anh thủ kho. Rồi nó tranh thủ chợp mắt xíu.
Ánh nắng chiếu xuyên qua ô cửa, nghịch ngơm trên khuôn mặt nó làm nó choàng tỉnh. Sực nhớ hổm bửa đưa ông Táo về trời, lại chưa rước ổng về. Nên lật đật cúng, thắp nhang, đốt giấy mời ổng về xem dùm cái nhà. Chắc ở trển ông thấy dưới này thằng Tèo lụi bụi quá, nên đốt cái vèo là ổng về liền ( hì hì nguyên xấp giấy mà nhoằng cái là cháy trụi ...nên nghi ổng về sớm, cũng tội nghiệp ghê, không biết ổng chạy nhanh vậy CA có bắn tốc độ không nữa
Thằng Tèo dắt xe ra khỏi cửa là thấy anh công nhân tới rồi. Trao vội đồ ăn cho ảnh rồi thằng Tèo quay qua khóa cửa nẻo cần thận. Chạy qua nhà hàng xóm, nhờ bà ngoại kế bên trông dùm cái nhà. Thằng Tèo bắt đâu lên đường khi kim đồng hồ chuẩn bị chỉ con số 10, trưa trầy trưa trật mất rồi...thôi kệ, lên đường thôi

Thằng Tèo cho xe xuôi về đường Phạm Văn Đồng rồi đi vể Thủ Đức, từng cơn gió mát lạnh khẽ đưa nàng xuân đến mọi nhà. Trên khắp các vĩa hè trăm hoa đua nở chào xuân mới. người mua, kẻ ngắm thật là tấp nập.
Thấy bên đường có một cành mai nở sớm, cánh hoa sắc vàng đẹp lung linh dịu dàng, thằng Tèo cho xe dừng lại chụp 1 tấm ảnh làm kỷ niệm bắt đâu cho chuyến khởi hành muộn Sài Gòn -Đà Nẳng

Xuân về trăm hoa đua nở

[

Đánh dấu phát coi nào, 10.222 số đẹp hề hề

Đi 1 chặp thì tới ngã 3 Dầu giây, đường đông kinh dị. Thằng Tèo thấy ngán ngán nên chui vô quán nước ngay ngã 3 nghỉ mệt xíu.

Rồi nó lại tiếp tục lên đường !, nó chọn con đường hơi ngược với các anh chị từng đi về miền trung bằng cách vọt lên Đà Lạt rồi xuống Nha Trang. Vì nhớ lại chuyến đi với thằng Tí hôm tết tây, nhìn cái đoạn đường qua Phan Rang nó thấy oải chè đậu quá đi mất.

Hòn đá chồng

Trời về trưa không còn se lạnh như buổi sáng, từng cơn nóng hầm hập phả vào mặt thằng Tèo. Hơi đuối sức nên thằng Tèo tiếp tục dừng xe nghỉ ngơi, nó cảm thấy hơi buồn ngủ

Nghỉ ngơi 15 phút dưới tán cây, thằng Tèo lấy chai nước rửa mặt cho tỉnh táo, đọc phía trước phải chạy thiệt là chậm vì nghe nói CA Tan Phú bắn rát lắm. Nó cẩn thận cho xe chạy thật chậm, thật chậm thong thả :D ( nhưng chính cái thong thả làm cho nó một phen ....nhớ mãi hê hê :D )

Chân thành cám ơn bạn đã cho mọi người một bài viết có những hình ảnh minh họa nhiều cảm xúc thật hay trên những cung đường đã đi qua. Một hành trình thật đáng nhớ và hỗ trợ tốt cho những thành viên có ý định đi cung đường này. Bản thân mình cũng muốn được trải nghiệm với những cung đường như vậy nhưng thật đáng tiếc vì không có đồng hành và thời gian cho phép. Hầu như ngày nào mình cũng vào công sở ngồi làm việc đến hết giờ và về với gia đình. Thôi thì xin mạn phép bạn cho mình sử dụng tư liệu này để làm nguồn tư liệu cho những chuyến đi phượt của anh em thành viên trong nhà phượt. Chân thành cảm ơn bạn đã cho mọi người một bài viết hay. Mong rằng bạn sẽ có thêm nhiều chuyến đi thật thú vị.

Sao bạn không tự cho mình một cung đường ngắn cho những ngày nghỉ cuối tuần ! Cần Giờ ,Mỹ Tho ,Bến Tre ,Bảo Lộc v....v ! đi hay không là do ý quyết tâm của mình ,ra khỏi thành phố ngột ngạt nầy 1 lần thử xem sao ! rủ thêm 1 vài bạn cho khí thế ! muốn là xách ba lô lên đi !! THÂN .

Đọc những dòng chia sẻ của anh cuteo mà xúc động wa. Đúng là với những người con xa quê, đc trở về sum họp với gia đình ngày Tết lúc nào cũng chứa chan cảm xúc ...lại hẹn 1 cái Tết năm sau để đc sống lại cảm xúc này..Chúc cho anh cuteo va cu Tí năm mới sẽ khám phá đc nhiều địa điểm mới hơn nữa nhé...

Bài viết cảm nhận của cuteo quá hay! Ai ai cũng có một miền quê, để khi đi xa rồi sẽ có những kỷ niệm để mà thương mà...nhớ. Tp. Tam Kỳ mình đã có một lần đi qua, nhưng chưa có dịp ghé lại. Lần sau, có đi chắc mình sẽ ghé lại những...vùng quê mà theo cảm nhận riêng của mình là rất thanh bình mộc mạc nhưng rất đẹp.

Chân thành cám ơn bạn đã cho mọi người một bài viết có những hình ảnh minh họa nhiều cảm xúc thật hay trên những cung đường đã đi qua. Một hành trình thật đáng nhớ và hỗ trợ tốt cho những thành viên có ý định đi cung đường này. Bản thân mình cũng muốn được trải nghiệm với những cung đường như vậy nhưng thật đáng tiếc vì không có đồng hành và thời gian cho phép. Hầu như ngày nào mình cũng vào công sở ngồi làm việc đến hết giờ và về với gia đình. Thôi thì xin mạn phép bạn cho mình sử dụng tư liệu này để làm nguồn tư liệu cho những chuyến đi phượt của anh em thành viên trong nhà phượt. Chân thành cảm ơn bạn đã cho mọi người một bài viết hay. Mong rằng bạn sẽ có thêm nhiều chuyến đi thật thú vị.

Thân chào a Yamaha_1958. Trước đây, tôi cũng có những cảm nghĩ giống như a. Suốt ngày chỉ lo bận cho công việc và công...tiệc. Rất muốn đi trên các cung đường quê hương đất nước để trãi nghiệm cuộc sống từng nơi. Nhưng với thời gian có hạn, nên chỉ lang thang rất ngắn trên các cung đường từ miền Đông Nam Bộ trở vào với sự cảm nhận quá ít. Từ ngày ra ngoài làm kinh tế cá thể, thời gian mình đã quyết định được, nên bắt đầu tập tành đi đôi chút để trãi nghiệm đất nước mình. Thật là quá tuyệt vời cho các chuyến đi! Có những điều mà qua sách báo vần thơ mình không thể nào cảm nhận hết được sự tuyệt vời trên những vùng miền Tổ Quốc.

Last edited:
chào anh, em rất hâm mộ chuyến đi của anh. Lời văn anh viết rất xúc tích và có nhiều điểm rất dân giã khiến cho người đọc cảm thất vui. Em thật khâm phục sức khỏe của anh. Anh chạy xuyên đêm và chạy hoài không biết mệt. Em có thể kết bạn làm quen với anh được không? Hình anh chụp rất đẹp và em rất là thích.

chào anh, em rất hâm mộ chuyến đi của anh. Lời văn anh viết rất xúc tích và có nhiều điểm rất dân giã khiến cho người đọc cảm thất vui. Em thật khâm phục sức khỏe của anh. Anh chạy xuyên đêm và chạy hoài không biết mệt. Em có thể kết bạn làm quen với anh được không? Hình anh chụp rất đẹp và em rất là thích.

Rất vui được làm quen với " phucdien991990". mình tên Hòa, sinh 1976. làm việc tại quận 10, chuyên ngành thi công cầu đường. SDT của mình 0918.132.232. Hôm nào càphê nghen :D, Thân !

bác cuteo ở gò vấp ah , biển số xe gò vấp , e dân gò vấp đây , nghĩ lễ 30/4 bác cuteo có phượt không ???
Chuyến đi của bác tuyệt vời quá , 2 bé nhìn ú nu giống ông già nó dễ thương ghê ^^, chúc bác luôn mạnh khỏe , hạnh phúc và phượt nhiều hơn nữa ^^

Thật giỏi và thật khỏe. Bác dân kỹ thuật mà viết văn đọc trơn tru thật, mình thích cách viết như vậy, đơn giản, ngắn gọn, giàu hình ảnh mà không dài dòng, hoa mỹ.
Mình cũng nhiều lần về quê bằng xe máy, nhưng chuyến xa nhất mới khoảng 300km chứ chưa được như bác, và cũng không viết được hay như bác.
Cảm ơn bác.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back