What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Em thấy có phải nộp SYLL và dịch nữa đâu ạ? Ví dụ em xem checklist của trường hợp visa diện thăm thân 600:

http://vietnam.embassy.gov.au/files/hnoi/VISITOR document checklist. 25052015. VN.pdf

Trong đó họ cũng có chú thích là "Quý vị không cần nộp bản dịch của những giấy tờ bằng tiếng Việt. Những giấy tờ bằng ngôn ngữ khác nộp trong hồ sơ phải được đính kèm cùng bản dịch tiếng Anh" mà.

Mình thấy bài CVN gửi vẫn có cái SYLL và Giấy khai sinh. Mình luc tung cả nhà lên tìm ko ra, đang hại não quá. Mình thật hoang mang...

Mình thấy bài CVN gửi vẫn có cái SYLL và Giấy khai sinh. Mình luc tung cả nhà lên tìm ko ra, đang hại não quá. Mình thật hoang mang...

Em k rõ anh đi theo diện nào chứ nếu trong diện thăm thân của em thì giấy khai sinh thì vẫn cần bản sao công chứng. SYLL thì k cần mà. Tốt hơn hết là vào hẳn trang của đại sứ quán cho cập nhật ạ.

http://vietnam.embassy.gov.au/hnoivietnamese/DIACChcklstPgVNMar12.html

Hi cả nhà,
Em đang có dự định đi sang Úc thăm chị gái và các cháu tầm giữa tháng 9 này. Các anh/chị cho em hỏi chút về phần chứng minh tài chính với ạ.
Trường hợp của em là:
- Lương tầm 20 tr/tháng (gross), xin được nghỉ phép 2 tuần của công ty, có giấy xác nhận về vị trí và mức lương của phó tổng gđ
- Đứng tên sổ đỏ nhà chung cư
- Đứng tên tk chứng khoán tầm 180tr
- Thẻ tín dụng HSBC hạn mức 50tr
- Số dư tiền ở tài khoản ngân hàng có tầm 60 tr, và 1 khoản tiết kiệm nhỏ nhỏ 15tr gửi trực tuyến nữa
- Chị gái em nhập quốc tịch Úc, trong thư mời có đề cập là chu cấp chỗ ở, và chi phí ăn uống đơn giản.

Anh chị cho em hỏi chút là em có cần phải mở sổ tiết kiệm không ạ? Mà nếu giờ mở sổ thì cũng gần ngày nộp hồ sơ rồi thì không biết có sao không ạ? Mà em có thể mở sổ 1 tháng thôi được không ạ? Em đang băn khoăn quá mong mọi người giúp đỡ ạ. Em cảm ơn.

Dư sức rồi bạn ơi, làm hồ sơ đc rồi, có nhiêu xài nhiêu ko cần mở thêm sổ tk đâu. Chẳng qua LSQ cũng chỉ muốn biết là bạn có nhiều tài sản có giá trị và bạn ko nỡ lòng nào bỏ cái khối tài sản đó mà trốn tại Úc :). Họ đặt ra như vậy cũng chỉ muốn ràng buộc mình tại VN thôi.

Mà có mở thêm thì càng tốt thôi, cho dù bạn mở bây giờ tức là sổ tk bạn mới lập thì LSQ cũng ko hỏi han gì đâu, ko vấn đề gì cả. Nó ko care cái đó nhiều đâu. Vì hiện tại bạn đang có những thứ khác cũng giá trị rồi. Như đó cũng đủ đk rồi.

Sau một thời gian lặn lội trong diễn đàn, mình đã tự tin nộp đơn, chỉ sau một tuần có kết quả. Hồ sơ của mình nộp theo check list yêu cầu cùng travel plan chi tiết và thư trình bày lý do đi Úc là du lịch, không có lý do ở lại. Sổ tiết kiệm mình mới thay sổ mới giữa tháng 6 cùng với giấy chứng nhận hạn mức credit card. Mình không có thư mời hay tài trợ tài chính gì cả.

Sau một thời gian lặn lội trong diễn đàn, mình đã tự tin nộp đơn, chỉ sau một tuần có kết quả. Hồ sơ của mình nộp theo check list yêu cầu cùng travel plan chi tiết và thư trình bày lý do đi Úc là du lịch, không có lý do ở lại. Sổ tiết kiệm mình mới thay sổ mới giữa tháng 6 cùng với giấy chứng nhận hạn mức credit card. Mình không có thư mời hay tài trợ tài chính gì cả.

Chúc mừng nha :). Quan trọng là bạn đi bao lâu ? Bạn thử xin nó đi lâu lâu xem nó sẽ có thêm những câu hỏi cho bạn. Vì nó nghĩ là nếu bạn đi trong những ngày đó, thì tiền đâu để bạn trang trải. Chứ nếu đi 10 hay 15 ngày thì vô tư bạn ơi. Càng ở lâu thì tài chính bạn phải càng mạnh, ví dụ như đi 1 tháng trở lên là bạn phải có nhiều tiền. Ở lâu quá nó sẽ nghĩ là qua đó đi làm chui kiếm thêm hay là có ý định gì đó. Nói chung là nó sẽ hỏi. Vì theo trường hợp của bạn mình thấy bạn hình như đi tự túc.

Ui vậy chắc em sẽ không mở sổ nữa ạ. May quá. Đỡ thêm một khâu thủ tục nữa. Em cảm ơn anh nhiều nhiều ạ. :):):)

Trường hợp của bạn là có chị gái đứng ra lo ăn ở rồi. Cũng sẽ dễ hơn và thuận lợi cho nó. Vì có gì còn có chị của bạn đứng ra chịu trách nhiệm. Nói chung trường hợp của bạn dễ lắm. Thoải mái mà làm.

Nói thiệt nha, trường hợp của bạn mà đem ra ngoài dịch vụ nó làm, tụi nó thích lắm, vì kèo thơm mà. Vì quá dễ. Tụi nó làm cái rẹt là xong :). Dĩ nhiên là luôn luôn mắc so với mình tự làm.

Trường hợp của bạn là có chị gái đứng ra lo ăn ở rồi. Cũng sẽ dễ hơn và thuận lợi cho nó. Vì có gì còn có chị của bạn đứng ra chịu trách nhiệm. Nói chung trường hợp của bạn dễ lắm. Thoải mái mà làm.

Nói thiệt nha, trường hợp của bạn mà đem ra ngoài dịch vụ nó làm, tụi nó thích lắm, vì kèo thơm mà. Vì quá dễ. Tụi nó làm cái rẹt là xong :). Dĩ nhiên là luôn luôn mắc so với mình tự làm.

Mình thấy dịch vụ không làm được gì cho mình ngoài việc điền form hết trơn. Mấy cái tư vấn gì gì đó thì ở trong check list của ĐSQ cũng có hết rồi. Thật ra thì ai không biết tiếng Anh mới cần đến dịch vụ thôi. Bữa trước mình qua bên VFS xin form về điền mà mấy ông dịch vụ nhanh như chớp không biết ở đâu ra chạy lại kêu tư vấn này nọ , rồi trọn gói là 2tr5 ( chưa tính phí visa nhé ). Ai không biết thì để họ làm mất thêm 2tr5 nữa, lúc trước còn phải dịch thuật công chứng, giờ đâu còn phải dịch nữa mà vẫn chém đẹp luôn hehe

Mình thấy dịch vụ không làm được gì cho mình ngoài việc điền form hết trơn. Mấy cái tư vấn gì gì đó thì ở trong check list của ĐSQ cũng có hết rồi. Thật ra thì ai không biết tiếng Anh mới cần đến dịch vụ thôi. Bữa trước mình qua bên VFS xin form về điền mà mấy ông dịch vụ nhanh như chớp không biết ở đâu ra chạy lại kêu tư vấn này nọ , rồi trọn gói là 2tr5 ( chưa tính phí visa nhé ). Ai không biết thì để họ làm mất thêm 2tr5 nữa, lúc trước còn phải dịch thuật công chứng, giờ đâu còn phải dịch nữa mà vẫn chém đẹp luôn hehe

Đúng rồi, dịch vụ chỉ vớ va vớ vẩn điền form thôi, rồi nó dắt mình đi nộp hồ sơ, làm các thứ linh ta linh tinh. Vậy mà nó lấy giá mắc lắm. Toàn tính theo USD ko. Mà giờ dịch vụ mọc ra như nấm, chỗ nào cũng có. Cỡ nào cũng làm. Tụi nó giờ túng lắm rồi nên tụi nó hay bố trí ng ở các lãnh sự quán, để phát brochure (tờ rơi) cho ai có nhu cầu. Mình thấy nó chỉ dụ đc mấy cô mấy chú mấy bác lớn tuổi thôi với lại nhà ngta có tiền nên chuyện đó ko quan trọng đâu bạn. Nhưng cũng tùy ng biết sử dụng đồng tiền đúng chỗ. Thà ko tốn tiền cho tụi nó lấy tiền đó mua quà cáp bánh kẹo bên Úc làm quà cho ng thân khi về VN còn có ý nghĩa hơn.

Mình biết trên diễn đàn này 1 số ng đi qua Úc ko phải ai cũng dư giả hay giàu có đâu. Họ đi cũng vì lý do riêng của họ. Thăm ng thân hay chỉ đi du lịch thôi. Cho nên đỡ đc phần nào hay phần đó. Cái tiền mà dịch vụ nó lo cho mình á, còn mắc hơn cái tiền phí VISA nữa. Mà ng thân của họ sống bên Úc cũng chẳng phải ai cũng giàu có lắm đâu, dư thì có dư đó nhưng chút ít thôi. Việt kiều ko phải ai cũng giàu. Mình cũng có ng thân bên đó. Ngta ko dám ăn nhà hàng, lâu lâu chơi sang thôi. Cũng chỉ vì để dành mang tiền về VN cho ng thân gọi là giúp đỡ.

Đúng rồi, dịch vụ chỉ vớ va vớ vẩn điền form thôi, rồi nó dắt mình đi nộp hồ sơ, làm các thứ linh ta linh tinh. Vậy mà nó lấy giá mắc lắm. Toàn tính theo USD ko. Mà giờ dịch vụ mọc ra như nấm, chỗ nào cũng có. Cỡ nào cũng làm. Tụi nó giờ túng lắm rồi nên tụi nó hay bố trí ng ở các lãnh sự quán, để phát brochure (tờ rơi) cho ai có nhu cầu. Mình thấy nó chỉ dụ đc mấy cô mấy chú mấy bác lớn tuổi thôi với lại nhà ngta có tiền nên chuyện đó ko quan trọng đâu bạn. Nhưng cũng tùy ng biết sử dụng đồng tiền đúng chỗ. Thà ko tốn tiền cho tụi nó lấy tiền đó mua quà cáp bánh kẹo bên Úc làm quà cho ng thân khi về VN còn có ý nghĩa hơn.

Mình biết trên diễn đàn này 1 số ng đi qua Úc ko phải ai cũng dư giả hay giàu có đâu. Họ đi cũng vì lý do riêng của họ. Thăm ng thân hay chỉ đi du lịch thôi. Cho nên đỡ đc phần nào hay phần đó. Cái tiền mà dịch vụ nó lo cho mình á, còn mắc hơn cái tiền phí VISA nữa. Mà ng thân của họ sống bên Úc cũng chẳng phải ai cũng giàu có lắm đâu, dư thì có dư đó nhưng chút ít thôi. Việt kiều ko phải ai cũng giàu. Mình cũng có ng thân bên đó. Ngta ko dám ăn nhà hàng, lâu lâu chơi sang thôi. Cũng chỉ vì để dành mang tiền về VN cho ng thân gọi là giúp đỡ.

Em cảm ơn các anh/chị đã cho ý kiến. Lúc đầu em cũng hơi bị lúng túng vì thấy có nhiều loại giấy tờ quá. Đọc trên diễn đàn thì mỗi người một trường hợp. Em lúc đầu cũng hỏi dịch vụ. Nhưng được báo giá là 7.5 triệu, chưa bao gồm phí nộp đại sứ quán, làm sổ tiết kiệm (nếu có). Em thắc mắc sao họ chỉ có nhiệm vụ thu thập tài liệu hộ mình mà lại đắt thế. Do vậy nên em quyết định tự đọc hướng dẫn và làm. May quá tìm được diễn đàn này, được các anh/chị chia sẻ nên nhiều thắc mắc cũng đã dần được giải đáp. Em đang hoàn thiện nốt một số giấy tờ nữa là nộp thôi. Hy vọng may mắn, đậu visa và được sang ngắm chuột túi bên đó. Hihi.

Chào mọi người,

Mình mới tham gia diền đàn hôm nay, nhưng mấy ngày nay cũng đọc nhiều nhưng không thấy trường hợp nào giống trường hợp nào nên cũng cảm tháy phân vân khi chuẩn bị hồ sơ. Tình hình của mình là như thế này:

Mình có:
Sổ TK của mình có trên $7000.
Thẻ Visa: Số dư 25,000k

Mình làm Tour Guide cho 1 cty du lịch lương hợp đồng chỉ có 4,500k, thực tế là 12,000k -1500k (trợ cấp và tip). Nên khi nhận luơng qua chuyển khoảng thì chỉ có max 6000k/ tháng. Nếu như vậy có đủ chứng minh rằng mình có thể save được số tiền trong sổ TK ko? Mình chỉ sợ là LSQ nghĩ số tiền đó là giả. Mọi người biết rồi, làm hướng dẫn lảnh lương ngày trực tiếp không hà + tip cũng tiền mặt. Giờ kêu nộp sao kê ngân hàng, mình cũng ko biết chưng minh sao nữa.

Mình ko có xe cộ, nhà cửa gì hết.

Còn 1 vấn đè này nữa: Bạn trai của mình sắp qua công tác bên Úc 1 tuần và sẽ ở lại tham Úc thêm 1 tuần. Anh ấy đưa mình đi cùng và sẽ lo toàn bộ chi phí. Nhưng mà ảnh là người Anh, không biết có thể bảo lảnh cho mình ko? Vì trong check list chỉ có đề cặp truơng hợp bạn bè or người thân bên Úc có thể bảo lảnh. Nêu anh viết cho mình một Thư mời và gửi bản sao PP + sao kê TK của ảnh có được không mọi người ?

Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ bảo mình với. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,865
190,229
Latest member
nenthomlora
Back