What's new

[Chia sẻ] Vũng Tàu- Không chỉ có biển.

Nhắc tới Vũng Tài chắc có lẽ ai cũng nghĩ đến bờ biển mát mẻ, đến đó tắm biển cho thật thỏa thích. Thực ra ngoài biển, nếu chịu khó khám phá Vũng Tàu thì chắc chắn bạn sẽ tìm ra rất nhiều địa điểm dừng chân lý thú, đáng để mình cất công 120km từ Sài Gòn chạy ra.

Khoảng 4h30 sáng là mình bắt đầu xuất phát từ Q.1, lúc này bình minh chưa ló dạng, mọi người đang yên giấc. Vì do trời còn quá tối, nên mình quyết định vẫn đi cung đường cũ theo Xa Lộ Hà Nội đến Ngã Tư Vũng Tàu rồi theo Quốc Lộ 51 ra thẳng Vũng Tàu, mặc dù đã dự định đi đường Cát Lái, nhưng thôi để lúc về chạy đường đó cho đủ bộ cung đường khác nhau.

Trước khi đi thì mình cũng đã có hỏi thăm kỹ về cái vụ sửa đường và lô cốt trên QL51, nhưng khi va chạm thực tế mới thấy nó tệ đến mức nào, cộng thêm trận mưa rào tối qua đọng nước lại làm cho đường càng thêm kinh dị, mất đi nét đẹp của QL51 khi xưa.

Do mình đi theo kiểu tàn tàn nên cũng dừng chân tại khu bò sữa Long Thành húp miếng nước. Long Thành là 1 huyện có tương lai rất phát triển về mọi mặt của tỉnh Đồng Nai.

Đây là hình chiến mã của mình

Trời lúc này vẫn còn chưa sáng lắm

Sau khi dừng chân khoảng 15’ thì mình lại tiếp tục rong ruổi trên còn đường dằn, phải đến khi qua khỏi địa phận Đồng Nai thì đường mới bắt đầu đẹp trở lại.

7h, đến trước cái bảng thị xã Bà Rịa, nhớ tới bánh canh Long Hương nổi tiếng, nên quẹo vô thưởng thức 1 đặc sản mà nhiều người đã giới thiệu khi có dịp ghé ngang đây. Cọng bánh canh dai ngon, nhưng dường như nước dùng không được ngọt lắm. Làm thêm ly trà đá là đầy đủ calori để làm nốt đoạn đường ngắn ngủi còn lại.
Đường đôi đi vào trung tâm Vũng Tàu lúc nào cũng ngập tràn hoa lá 2 bên đường, không khí trong lành

Tháo khẩu trang ra được rùi.

Sau khi đến nơi, đi vòng vòng tìm khách Sạn cuối cùng mình cũng lấy phòng tại khách sạn Trường Ân, 155 Phan Chu Trinh. Mức giá chấp nhận được 400 ngàn cho 1 phòng rộng nhất và sạch sẽ.

Nhận phòng, rửa mặt và bắt đầu lên đường hưởng thụ cái đẹp của Vũng Tàu thôi.

Điểm thăm đầu tiên của 2 vợ chồng mình là núi Chúa, một nơi khá là quen thuộc với tất cả mọi người. Đi dọc theo đường bờ biển hướng ra bãi trước đi lên 1 cái dốc cao thật cao là sẽ gặp cổng vào. Trên núi có 1 tượng Chúa dang tay. Lên được vài bậc thì thấy có bán nước uống, nên làm luôn 1 lon bò húc và mua thêm chai nước suối chuẩn bị chinh phục.

Đường lên núi

Mình cũng mới có chuyến đi Vũng Tàu về nè...Cũng có leo lên Hồ Mây,mà trên đó vẫn chưa làm hoàn thiện hết ,với lại cảm nhận của mình là trên đó các khu tham quan rời rạc quá,không có chủ đề hay focus vô 1 vấn đề nào hết.Và mình chỉ thích nhất cái xe trượt máng dài và cũng quanh co hiểm trở lắm....Lần sau ghé lại phải rủ người ấy chơi chung mới được...hi hi.
À anh namthienco,cho mình mạn phép post vài tấm ảnh về VT mình chụp trên Hồ Mây nha:)

Ở trên Hồ Mây nhìn Vũng Tàu về đêm đẹp lung linh ,tiếc là không có được máy chụp ảnh chất lượng cao,nên tấm Vũng Tàu về đêm này không được đẹp lắm :(

Last edited:
Tuyệt vời. Mình đi VT nhiều lần mà chưa bao giờ biết đến cái gọi là Hồ Mây trên đó. Cái tuyệt nhất có lẽ là cái máng trượt, chắc lần sau đi phải thử cho biết mới được.

Re: Vũng Tàu- Không chỉ có Biển

Ở khách sạn 400k mà nói giá rẻ, phượt này hơi cao cấp rồi, tôi đi chỉ ở Khách sạn giá từ 200 đến 300k thôi, cách bãi tắm - bãi sau khoảng 300m. Núi có tượng Chúa Kito giang tay tên gọi núi nhỏ - mũi Nghinh phong, bạn chủ bút đặt tên là núi chúa tôi cứ nhầm sang núi chúa ở Côn Đảo.

èo... cái này gọi là đi ăn chơi nghỉ dưỡng thì đúng hơn, đi phượt mà đi bằng tay ga, rùi ở khách sạn và còn toàn vào khu du lịch... Chán òm... (NO)

Cảm ơn bạn vì kí sự ảnh của bạn. Rất tuyệt vời! Mình ở VT hơn nửa năm rồi vì vậy mình thấy những tấm ảnh của bạn rất đẹp, bạn đã "chộp được những khoảnh khắc những góc hình rất đặc trưng của VT. Mong rằng bạn sẽ quay lại

Thích cách đặt tựa của bạn, Vũng Tàu mình đi rất nhiều lần nhưng chưa bao giờ là đủ đầy cả, lần tới nhất định sẽ đi nhiều hơn ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back