What's new

Xích Lô Express Hà Nội - Sài Gòn

Tôi đã mơ ước về cuộc du ngoạn này 10 năm rồi, mà đến bây giờ tôi mới thực hiện được là vì tôi đã tìm được người bạn đồng hành từ Đan Mạch.
Cuộc hành trình của tôi sẽ xuất phát từ Hà Nội và đạp tàn tàn đến Sài Gòn với thời gian là 3 tháng. Tôi chọn hướng đi như thế là sẽ tận dụng mùa gió bắc, thuận buồm xuôi gió, chứ đi ngược gió mệt lắm.
Tôi là người chịu trách nhiệm về vấn đề vận chuyển, chỗ ăn uống và chỗ nghĩ qua đêm, với chi phí của chung. Công việc của Kenneth là thiết kế trang web về cuộc hành trình cùng với huy động quỷ từ thiện ( từ Đan Mạch), cho việc tôi có đủ tài lực để thực hiện những bữa ăn ngon cho các em mồ côi mà chúng tôi sẽ ghé thăm.
Du ngoạn bằng xích lô sẽ giúp tôi gần gũi với những người tôi sẽ gặp trên đường và cũng là một cơ hội đọc đáo để cho tôi giảm cân.
Để tránh sự lo lắng và chuyện bàn ra của gia đình hay bạn bè, nên chỉ có vài người bạn thân thiết mới biết về chuyến du ngọan của tôi vào giờ phút cuối mà thôi.

Kenneth bên Hồ Hoàn Kiếm trước cuộc phiêu du.

Chỉ vào mùa lạnh mới có món bún sứa và mắm tôm.

Trong phố cổ, lề đường đi bộ được thương gia tận dụng tích cực.

23 tháng 3, 2011 cuộc hành trình bắt đầu, trễ hơn dự định 2 ngày, vì công ty vận chuyển gửi lầm xe từ Nha Trang đến Sài Gòn (thay vì phải gửi theo địa chỉ nhận là Hà Nội).

Tìm đường để trở ra QL.1 thật không đơn giản. Ngoại ô Hà Nội thay đổi khá nhiều.

Xe xích lô được một người bạn thân ở Nha Trang tìm giùm, tại 1 tiệm ve chai trên đường Lê Hồng Phong. Tôi mua xe trước cuộc hành trình 1 tuần, với giá 1.500.000 đồng. Sau đó tôi thay cặp bàn đạp xe, các bạc đạn, 3 cặp vỏ ruột mới, thay bố thắng, may lại mái che mưa và yên xe mất them 1.500.000 đồng. Miếng che dây sên tôi cũng làm thêm, nhưng sau 2 tiếng hành trình đã bị rớt ra.

Chỉ cần 1 cái dốc thoai thoải, là chúng tôi phải xuống xe để đẩy. Tôi không ngờ đạp xích lô sao lại nặng thế? Bây giờ tôi mới thấy kính nể và khâm phục những người hành nghề xích lô.

Ở đây đẹp quá, chúng tôi ghé vào resort duy nhất. Giá cả phải chăng, mà cũng là luxus nhất, từ hồi chúng tôi rời Hà Nội tới giờ.

Bãi biển sạch đẹp và cạn, an toàn cho trẻ em. Mùa này không có du khách, hihi, chỉ có 2 thằng tôi.

Cơ hội đầu tiên và duy nhất để chúng tôi móc võng.
Tôi đã quyết định sẽ dừng lại Nha Trang vào ngày mai. Tôi gọi điện nhờ bạn tôi đến đón tụi tôi tại Ninh Hòa. Tôi sẽ không đủ khí thế để đạp thẳng về Nha Trang và tôi cũng không muốn đẩy xe qua nhiều dốc nữa.

Phơi ruốc, Đại Lãnh.

Bánh canh hẹ và chả cá thu, đặc sản ở Đại Lãnh..

Giữa hình, ngay đám hàng dương, là nơi chúng tôi nghỉ lại ngày hôm qua.

Anh Tàu, bạn thân tôi ở Nha Trang đến đón chúng tôi bằng xe tải hàng ngay điểm hẹn, đèo Bánh Ít.
Theo lời hứa, tôi sẽ hướng dẫn Kenneth về tới Sài Gòn bằng xe Honda, còn anh ta thì phải tự đạp. Sau 5 ngày nghỉ tại Nha Trang, tôi chỉ đừơng cho anh ta đạp tới Cà Ná và anh ta rớt đài ngay tại đây.
Lý do chính mà tôi ngưng cuộc hành trình là vì anh bạn tôi không có hoạt bát (không hề nói chuyện về gái, không uống bia, không hút thuốc, không uống cà phê, không nói được câu Cám Ơn). Đi du lịch như anh ta là muốn đạt được mục đích mà không cần nội dung. Tôi thì ngược lại, tôi muốn đi du ngoạn, đi đến đâu hay đến đó, tôi không có mục đích là mình phải đạp về tới Sài Gòn.
Cuộc hành trình của chúng tôi về tới Nha Trang là 28 ngày. Tiền chi phí chung tổng kết là 11.275.000 đồng, rẻ nhỉ, đúng không các bác? Đi chung với một thày tu mà lại, hihi.
Ngoài ra cà phê, nước ngọt, những bữa ăn mà tôi ăn vụng và các bữa ăn cho con Mike là tiền riêng của tôi.
Đối với tôi cuộc hành trình kết thúc tốt đẹp, tôi đã học hỏi rất nhiều và thú du ngoạn Xuyên Việt của tôi còn vẫn còn tiếp tục…
Cám ơn các bác đã theo dõi.

Bài viết mộc mạc rất hay và chi tiết , cảm ơn bác chủ đã cho mọi người biết thêm một loại hình phượt XV mới, chúc bác khoẻ để phượt tiếp trên những cung đường .

Tuyệt vời chuyến hành trình của bác xích lô quá, làm em hứng thú sung sướng thiệt, khi nào có nhu cầu Phượt đến Mũi Cà Mau bác nhé

Khâm phục bác quá.
Cũng thấy hơi hụt hẫng vì bác dừng hành trình tại Nhà Trang.
2 người bạn 2 quốc tịch khác nhau mà có 28 ngày rong ruổi bên nhau thì sẽ không quên nhau được đâu.

Last edited by a moderator:
Cám ơn các bác đã cho ý kiến, các bác nóng nảy quá, cuộc du ngoạn của tôi còn tiếp tục mà. Vì lúc này tôi không rảnh để post bài, các bác thông cảm. Hẹn các bác một thời gian sau nhé.
Chúc các bác một chủ nhật

Con khâm phục chú thiệt...
Người ta đi xe đạp đã nể phục lắm rồi nay chú còn vác cả chiếc xích lô đi xuyên việt...
Đi với tây chắc có cái vui riêng của nó nhưng k thể nào vui bằng đi với dân mình do chỉ dân mình mới hiểu được hết vẻ đẹp của đất nước hình chữ S này...
Chúc chú sức khỏe tốt để viết tiếp hành trình...

Giờ này bác về lại Hà Nội chưa? Hay đang rong ruổi ở phương trời nào :D

Chà. Thích quá bác ơi :)

Đồng ý với bác về khoản đi là để du ngoạn, để học hỏi, để hiểu thêm về những số phận, con người, phong tục, ẩm thực... xung quanh mà mình chưa được biết đến. Đi cũng cần cái đích. Nhưng không phải đặt ra cái đích rồi bỏ đi những điều thú vị ở giữa đoạn đường... :D

Giữ gìn sức khỏe, tinh thần để chinh phục tiếp những chặng đường mới bác nhé! Vượt qua được những điều mình đặt ra cũng như vượt qua được chính bản thân mình :D

Ôi tiếc quá nếu bác mà có em đi cùng thì tuyệt luôn, khoaanr bia rượu em chịu còn các cái khác thì vô tư, khỏe mạnh, nhanh nhẹn, cũng có sở trường thích phụ nữ như bác, chịu khổ thoải mái, la liếm ngủ vỉa hè cũng ok...! mỗi tội không có thời gian..!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,901
190,258
Latest member
thanhha192005
Back