What's new

[Chia sẻ] Xứ Myanmar diệu kỳ

Lúc đầu thì mình dự định sẽ đi Myanmar độc hành, nhưng sau nghĩ là rủ rê thêm bạn đi cho vui, rồi thằng bạn đó lại rủ bạn của nó, rồi thằng bạn đó rủ mẹ và anh hắn... cứ thế cuối cùng nhóm có 7 người đi - duy chỉ có một điều là thằng bạn của mình - thằng đầu tiên mà mình rủ hắn không đi nữa! :)
Ngày đầu tiên - mùng 5 tết:
mình từ Phan Thiết ----> SG
5 người từ Phan Rang ----> SG
1 người nhà SG.
Tập trung làm thủ tục lấy vé và lên máy bay. Các bạn đi lần đầu lưu ý luôn là công dân VN đi dạng du lịch như mình chỉ được cư trú trên lãnh thổ Myanamar tối đa 15 ngày, vì vậy bắt buộc bạn phải có vé máy bay cho chặng từ Myanmar về VN hoặc từ Myanmar đi một nước khác, phải như vậy thì người ta mới cho bạn vé đi.
Lúc đầu mình và anh bạn trong nhóm định "chơi đã mới về" nên chưa đặt vé chiều về, đến lúc vào làm thủ tục mới vội vàng book vé về.
Tụi mình bay Vietjet, máy bay đến phi trường Yangon tầm 13h giờ địa phương (tính cả thời gian delay này nọ) - giờ Myanmar chậm hơn giờ VN 30 phút. Vừa xuống máy bay cảm giác đầu tiên là NÓNG, Myanmar nắng nóng và khô.
Những việc cần thiết phải làm ngay sau khi xuống máy bay đó là: đổi tiền và mua sim, ngay tại cổng ra khỏi sân bay có đầy đủ các dịch vụ này, mọi người có thể quan sát tỉ giá được ghi ở các kiot mà so sánh giá, chổ nào giá tốt thì vào.
Mọi người nên đổi từ tiền USD mệnh giá cao và lưu ý tiền phải thật mới - thật sự mới và không nhăn, không gấp nếp - nếu không họ sẽ không chịu đổi hoặc đổi giá thấp. Vô lý ở chổ họ yêu cầu tiền đôla mình đem đổi phải thẳng, mới nhưng tiền Kyat họ đổi lại cho mình thì ôi thôi! nó thật sự cũ mềm, rách, nhũn nhão :(
Hôm đó mình đổi tỉ giá là: 1 USD đổi được 1358 Kyat ( ở VN mình đổi tiệm vàng 23.000 VND ~ 1 USD )
Thôi thì kệ, đổi được tiền để có xài cái đã.
Mua sim: có nhiều loại sim với các gói cước khác nhau, sau một hồi bàn luận thì tụi mình quyết định mua sim của nhà mạng Ooredoor với giá 5.500 Kyat được 1.5GB data 4G ( bến Myanmar đã phủ sóng 4G, mạng chạy ầm ầm chứ không ì ạch như mạng 3G ở VN ) sử dụng trong 7 ngày + 30 phút gọi các số trong đất nước Myanmar!
Tính ra cũng rẻ phết.
Đến lúc này chúng ta đã có đầy đủ phương tiện cần thiết, khám phá Myanmar thôi!
...

attachment.php

https://www.facebook.com/tam.moon.3

Last edited:
Re: xứ Myanmar diệu kỳ

@dinhkhoi: ok bạn, có thơi gian mình sẽ chia sẻ thêm, ở trên chỉ mới là tới ngày thứ 6 thôi. Mình đi hết 10 ngày lận, còn Bago - Golden Rock và bờ biển phía tây của Myanmar nữa - biển Ngapali.

Vì hôm đó đến Inle 2 - 3h sáng nên cả nhóm bị đứt quãng giấc ngủ, nữa đêm check in khách sạn rồi ngủ tới hơn 7h mới dậy ăn sáng, ăn sáng miễn phí ở ks Manaw Thuka gồm có: trứng ốp la + bánh mì, mọt loại bánh như kiểu pancake được tưới mật đường lên, trái cây, cafe gói dạng như nescafe, trà gói lipton...
Vừa ăn sáng tụi mình vừa hỏi nhỏ tiếp tân về việc thuê thuyền đi hồ, được giới thiệu là 20.000 kyat/ mỗi thuyền, sẽ có người đến ks dẫn xuống bến thuyền.
Lưu ý là 1 thuyền chỉ chở tối đa 5 khách, bởi vậy nhóm mình 7 người phải thuê 2 thuyền.
Giá trên là giá cho cả ngày, tức là thuyền sẽ chở bạn đi trên hồ từ bình minh tới hoàng hôn, nhưng bọn mình ăn sáng xong bắt đầu đi thì cũng hơn 9h, muộn mất ngắm bình minh trên hồ.
Thêm 1 lưu ý là hôm sau tụi mình có gặp 1 nhóm bạn người VN, hỏi thăm nhau thì mới biết các bạn ấy thuê thuyền chỉ 15.000 kyat tuy nhiên khách sạn bạn ấy ở trong hẻm và giá cao hơn Manaw Thuka, và cũng ko có xe đạp miễn phí như bên mình, các bạn ấy phải thuê xe đạp ở ks giá 5.000 kyat/ngày.
Nhưng thật sự mình thấy thuê thuyền cả ngày, họ phải tốn 2 người (một người lái + 1 người đứng mũi thuyền để cặp bến, cột dây neo mỗi khi thuyền ghé điểm tham quan) với giá 20.000 kyat (tỉ giá lúc đó là 1 kyat ~ 17 vnd).
Tính ra 2 thuyền chỉ có 40.000 kyat tương đương 700.000 vnd, nhóm mình 7 người - mỗi người chỉ tốn 100.000 vnd. Quá rẻ.
Cuối ngày khi kết thúc, tùy mỗi người nhưng thiết nghĩ nên tip cho mấy bác ấy 5 - 7.000 kyat vì các bác ấy cực dễ thương, nhiệt tình.
Bến tàu cách ks tụi mình tầm 10 phút đi bộ. Thật ra bến tàu là một con sông thông ra hồ Inle, từ bến tàu chạy chầm chậm ngắm cảnh 2 bên bờ khoảng 15 phút là ra đến hồ.

Đường phố ở Nyaung Shwe nắng chang chang lúc 9h sáng.

attachment.php

Đi bộ ra bến tàu:

attachment.php

Người Myanamar từ già trẻ, gái trai đều ăn trầu nên các quán bán trầu cau như vầy khắp nơi...

attachment.php

Bến tàu đây rồi.

attachment.php

Thám phá Inle lake thôi...

attachment.php

Cuộc sống thường nhật 2 bên bờ sông...

attachment.php

Inle lake...

attachment.php

Inle là 1 hồ rộng lớn, nhìn ngút ngàn tầm mắt, nước hồ trong xanh, nhìn thấy rong tảo (tiếc là máy ảnh mình chụp sao mà nó ra hình ko thấy nước trong xanh, mà nó cứ đục đục - thật xin lỗi các bạn ^^). Đi thuyền trên hồ các bạn sẽ thấy các ngư dân đánh bắt thủy sản ở đây bằng 1 cái dạng như rọ nhưng rất to, họ đứng 1 chân trên mũi thuyền, 1 chân còn lại thì ngoéo vào cái rọ ấy mà đưa lên cao rồi nhấn xuống hồ để nhốt cá tôm trong đó mà bắt. Vịt trời và nhiều loài chim khác cứ sà sà và bơi lội lủm bủm trên hồ, chúng rất dạn người. Trên hồ cũng có nhiều làng nhà dân - đó là kiểu nhà sàn cao được chống đỡ bằng nhiều cây gỗ cắm chặt xuống hồ. Nhà hàng nỗi cũng nhiều, đặc biệt trên hồ có nhiều khu nghỉ dưỡng, resort cực kỳ sang chảnh và... tất nhiên đắt đỏ ^^

attachment.php

Làng nổi...

attachment.php

Thuyền di chuyển nhè nhẹ len lõi vào các làng nổi...
attachment.php

Ở hồ Inle có rất nhiều điểm có thể tham quan nhưng bọn mình ko muốn tham quan quá nhiều vì hầu như ai cũng bị choáng ngợp và yêu cái vẻ đẹp - chỉ vẻ đẹp của riêng cái hồ đã đủ cho những tâm hồn lãng mạn bay bổng.
Bởi vậy nhóm chỉ đi vài điểm để ngắm ngía cho biết.

Nơi quấn xì gà Myanmar...
attachment.php

Ở đây mọi người có thể xem người bản xứ quấn, cắt cì gà như thế nào, xì gà Myanmar khá nổi tiếng và ngon, là món quà nhỏ - dễ mang về VN cho anh em bạn bè, lưu ý là có 2 loại: sweet với vị ngọt, thơm - và No sweet, có thể yêu cầu họ mix cả 2 loại. Giá 1 hộp 20 điếu mix như vậy là 7.000 kyat (họ sẽ nói thách đó nha, khi mình hỏi họ thách 15.000 kyat :( ) hình như có người đã mua được với giá 5.000 kyat/hộp nhưng mình trả giá này rồi bỏ đi họ vẫn ko bán!

Các cây cầu gỗ nối các dãy nhà trên hồ...
attachment.php

Quang cảnh trong làng nỗi nhìn từ cầu cao...
attachment.php

Di chuyển trên các con rạch - 2 bên bờ lâu sậy xinh tươi...
attachment.php

Sau đó thì đi thăm xưởng dệt - đây là xưởng dệt lụa lấy nguyên liệu từ tơ của cây bông sen hay bông súng gì đó, khi họ bẻ đôi cuống cây bông súng - rồi kéo giản ra sẽ có các sợi tơ mỏng và trong suốt, họ lấy các sợi này và dệt thành lụa.
Chất lượng lụa thì tuyệt vời nhưng giá hơi chát.
attachment.php

Rồi đi thăm nơi đúc bạc, với những ai muốn mua trang sức thì nơi này có vẻ thích hợp, tụi mình ko ai có nhã hứng với đồ trang sức nên chẳng mua gì và cũng ko mấy hứng thú với bạc.

Cậu bé người Miên - người theo đứng ở mũi thuyền để lai dắt và cột dây neo mỗi khi thuyền ghé điểm tham quan...
attachment.php

Hóng thêm thông tin từ bạn
Hi vọng bạn cho cái lịch trình chi tiết hơn xíu, mình cũng đi vào tháng 9 này.
Có thêm gợi ý và nhắc nhở nhưng thứ nên, không nên nữa thì tuyệt vời.
Thanks bạn trước[/QUOTE
Bạn đi ngày nào thế? T9 này mình đi từ 14/9 - 20/9. Không biết cùng ngày với bạn k?

Thuyền chạy xé nước nhưng bầy chim vẫn bay theo con thuyền, chim ở Inle rất dạn...
attachment.php

Một ngôi chùa ở hòn cù lao nhỏ trên hồ Inle...
attachment.php

...
attachment.php

...
attachment.php

...
attachment.php

nhà của ngươi cổ dài...
attachment.php

Người cổ dài...
attachment.php

Inle không chỉ có hồ lớn, mà mọi người nên dành 1 ngày thuê xe đạp để đi lòng vòng khám phá - vô cùng thú vị.

Một góc nhỏ gần Inle...
attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back