What's new

Xuôi quốc lộ 25 về Phú Yên, ra Cù Lao Mái Nhà làm cướp biển.

Trong tháng 11 vừa rồi, theo sự rủ rê, dọa dẫm của các bạn Phượt Phú Yên . Mình xuôi QL 25 về Phú Yên cắm trại ngoài đảo Cù Lao Mái Nhà, và sau đây mình có vài cảm nhận và hình ảnh chia xẻ đến cả nhà.
[/IMG]
Hành trang chuẩn bị từ tối hôm trước. 5 giờ sáng dậy lên đường và mình may mắn có vài tấm ảnh về bình minh cao nguyên.
[/IMG]
Không biết các bạn cảm nhận thế nào, chứ bản thân mình cảm nhận bình minh cao nguyên trong sương sớm và khí trời se lạnh là rất đẹp .
[/IMG]
Mình đến đèo TôNa khoảng 6h30 sáng và có vài hình ảnh về dòng sông Ba lượn quanh dưới chân đèo
[/IMG]
[/IMG]
Phong cảnh nơi đây thật là êm đềm
[/IMG]

Bãi biển trong xanh không khí mát lành thế này thì làm sao cưỡng lại mà không ngâm mình trong dòng nước mát lạnh ấy được
[/IMG]
các thành viên trong đội thích thú nô đùa trong làn nước mát và tạo dáng. Tôi vô tình chụp được khoảng khắc "Bà tiên cá và tên hải tặc"
[/IMG]
Thật là một khung cảnh tuyệt vời
[/IMG]
Các bạn có thích câu cá kiểu này không. Có người đẹp bên cạnh và một "tiểu đồng" móc mồi câu.
[/IMG]

Đẹp không thể tả được các bạn ạ,mình cũng không phải văn hay chữ tốt nên chả biết phải diễn tả thế nào. Thôi thì các bạn xem và suy ngẫm nha. Đây là những tấm ảnh mà mình thích nhất trong chuyến đi vừa rồi đấy, mời cả nhà cùng xem nha.
[/IMG]
[/IMG]
Đây là nhà cửa của chúng tôi, đơn giản thôi. Một lều cho quý cô, còn lại cánh đàn ông thì đơn giản thôi một lều bạt dư chỗ cho mười con người thay nhau chợp mắt.
[/IMG]
Còn đây là góc giang sơn của mình, rất cơ động tiện lợi và trông đơn giản vậy chứ chống chọi được mọi điều kiện thời tiết đấy cả nhà ạ. Lúc trước mình đi giám sát thi công đường dây điện băng qua rừng ở Gia Lai mình toàn nằm thứ này không đó. Trong ba lô của mình có thêm dây căng và tấm tăng 2*4m, nếu mưa thì buộc cọc phụ và căng tăng lên như bộ đội ở Trường Sơn năm xưa là xong thôi.
[/IMG]
Khu trai chúng tôi nhìn từ hướng rặng phi lao.
[/IMG]

Các cụ nhà mền ăn, uống lại để nguyên cả đống rác to tổ bố trên đảo ,đến một ngày kia lại có một đoàn khác lại giống các cụ thì thôi rồi chẳng mấy chốc nó thành cái bãi rác ngoài biển

Last edited:
Các cụ nhà mền ăn, uống lại để nguyên cả đống rác to tổ bố trên đảo ,đến một ngày kia lại có một đoàn khác lại giống các cụ thì thhoi rồi chẳng mấy chốc nó thành cái bãi rác ngoài biển

Hi, bác quá lo rồi, trước khi đi tụi này xử hết, ko chừa mảnh rác nào đâu, có còn chăng là rác do sóng biển dạt vào thôi. Tiếc là mình ko biết cách up hình lên đây. :shrug:

Các bạn yên tâm bài viết chưa đến đoạn cuối mà. Chúng mình thực hiện đúng theo phương châm nhà Phượt đó " không lấy gì ngoài những bức ảnh, không để lại những gì ngoài những dấu chân".

Biển buổi sáng hôm ấy thật tuyệt vời các bạn à, trời lặng gió biển lăn tăn sóng bên cạnh là ghềnh đá và vách núi xanh thẳm
[/IMG]
Toàn cảnh khu cắm trại của chúng tôi nhìn từ xa
[/IMG]
Chúng tôi chọn địa điểm này hạ trại sát bên vách núi vì sợ tối có gió mùa đông bắc thì trại chúng tôi ở nơ khuất gió, với lại nơi đây có phong cảnh đẹp hơn vì ở biển chỗ nào có vách núi, ghềnh đá và bãi cát trắng thì nơi đó đều đẹp. Ấy là hôm sau thấy địa điểm hợp lý mới tin mình chọn nơi hạ trại là đúng đắn, chứ hồi đổ bộ lên đảo thì trời đã tối nhìn ngọn núi cứ đen sì sì có vẻ hơi chờn chờn ấy .
[/IMG]
[/IMG]
Và đây là dấu chân của nhà phượt đã in dấu khắp nơi trên dải đất hình chữ S tươi đẹp này
[/IMG]

Thực ra thì nói đây là hoang đảo cũng không đúng vì trên đảo có hai hộ dân sinh sống. Lúc vừa đặt chân lên đảo thấy chúng tôi đến có một cô khoảng gần 60 tuổi từ ngôi nhà mình ở phía sau rừng phi lao bước ra hỏi " sao tụi cháu ra tối thế ", các bạn biết không lúc ấy trong cổ họng mình có cảm giác nghèn nghẹn vì cảm động trước tấm lòng của người dân trên đảo và chỉ biết trả lời do tụi cháu xuất phất từ vịnh Xuân Đài cũng hơi xa với lại đi muộn nên giờ này mới tới. Cô còn dặn thêm tụi cháu có thiếu gì thì vô nhà cô mà mượn, lúc đó tụi mình chỉ biết cảm ơn cô và chuẩn bị dựng trại và kiếm củi nhóm lửa. Đến giờ mình vẫn áy náy một điều là trước khi rời đảo chúng mình không vào chào cô một câu, nếu sau này có nhóm bạn nào ra đảo cho mình gởi lời cảm ơn đến gia đình cô mặc dù cô không giúp được gì cho tụi mình về vật chất.
Lúc dựng trại xong mình vào nhà một người dân trên đảo tên là Toàn mượn rựa để ra chặt củi và hỏi nhờ giếng nước ngọt cho các thành viên trong đội sinh hoạt, Sở dĩ mình vào nhà anh này vì nhà anh này gần trại chúng tôi hơn còn nhà cô ở mải phía xa sau rừng phi lao. Anh chủ nhà tên Toàn này khoảng 25-26 tuổi, chưa có gia đình và đang sống một mình trên đảo bằng nghề đánh cá.
Đây là ngôi nhà ấy nằm sau rặng phi lao
[/IMG]
Đây là giếng nước ngọt sau vườn nhà, khỏi nói chúng tôi phấn khích thế nào khi trên đảo quanh trời và biển lại có giếng nước ngọt xanh mát đến thế
[/IMG]
Khu vườn phía sau nhà nơi có giếng nước
[/IMG]
Đàn gà thơ thẫn kiếm ăn trong vườn là khung cảnh bình yên như trên đất liền. Nhìn những hình ảnh này mình lại liên tưởng đến những chú heo nằm hóng mát dưới bóng cây phong ba ngoài đảo Trường Sa
[/IMG]

Nói lời khen đôi khi rất ngượng . Nói những lời phản biện rất ít người dám nói ra mong các bác thông cảm em không có ý gì cả ở trên DĐ này có mấy cụ có cái quyền chặn họng người khác đấy
Cuộc sống phải có sự phản biện nó mới sinh động, mới là lẽ sống
Hi, bác quá lo rồi, trước khi đi tụi này xử hết, ko chừa mảnh rác nào đâu, có còn chăng là rác do sóng biển dạt vào thôi. Tiếc là mình ko biết cách up hình lên đây. :shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back