What's new

[Chia sẻ] Bắc Hà Si Ma Cai đầu xuân

Tranh thủ online bằng điện thoại đểu đọc tin nhắn của các bạn. Ok, sẽ post lịch trình và sơ đồ chi tiết. Đang phê với hoa mận hoa đào nở tung tóe ở Sapa. :D Các bạn đợi đoàn về show hàng nhé. :D

Và đâyyyyyyyyyyyyyy, hàng về (c)

picture.php

1. Quãng đường: Theo đường kẻ xanh trên bản đồ, tổng chiều dài gần 200km. (Không tính quãng đường HN-LC đi tàu) Bao gồm:

Ngày 1: 22h lên tàu, 6h30 tới Lào Cai.

Ngày 2: Từ Lào Cai theo đường 4D tới Mường Khương, ra cửa khẩu MK chơi và về ăn trưa tại Mường KHương. Quán ăn Anh Mùi ở trung tâm MK ăn khá ngon 40k/người. Chiều chạy MK - Pha Long - Sông Chảy - Simacai, tới Bắc Hà lúc 8h30. Nghỉ tại KS Đăng Khoa do bạn thoasapa giới thiệu có 100k/phòng sạch sẽ. Ăn tại quán Ngân Nga thực đơn rất phong phúc và ngon 50k/người.

Ngày 3 (Chủ nhật): Sáng 7h dậy chạy Bản Phố, Hoàng Thi Phố chơi. Nên chạy sâu vào Hoàng Thi Phố chơi chứ Bản Phố rất chán. 9h quay lại dinh Hoàng A Tưởng (quá chán, đằng sau còn có cái hay ho hơn đằng trước :shrug:) ngó 1 cái rồi vào chợ Bắc Hà chơi vừa kịp lúc chợ đông nhất. Muốn xem chợ ngựa thì đi sâu vào đằng sau chợ Bắc Hà. Ở đây có 2 đặc sản nổi tiếng là rượu và tương ớt (cay, ngon). Ăn trưa tại Bắc Hà và dông về theo đường 70, chạy mất hơn 2h. Gửi xe lên tàu về và ngồi chơi. :D Tối lên tàu và về HN lúc 5h sáng.

2. Phương tiện: Xe máy. Đoạn đường từ MK, Pha Long, Sông Chảy, Simacai không chạy được ô tô do đường xấu và cầu tạm đang làm.

3. Chi phí: Xấp xỉ 1 triệu đồng/người. Nếu đi tàu bằng ghế cứng hoặc ghế ngồi mềm chỉ có thể bớt 200k/chiều nhưng đau lưng/mông và dễ mất đồ.

4. Chú ý: Vùng cao hay lạnh đột ngột và có sương mù lúc sáng/ tối nên chuẩn bị cẩn thận áo mưa, áo rét và xe cộ (đèn). Nếu có thể nên có ít nhất 1, 2 xe máy lắp đèn sương mù dễ chạy hơn. Riêng đoạn Pha Long, sông Chảy, Simacai nếu trời mưa thì đường lầy trơn trượt rất nguy hiểm. Có đoạn trời nắng chạy qua mà bột đất đỏ mịn phủ trên đường gần 10cm.

Last edited by a moderator:
Tranh thu online bang DT deu doc msg cua cac ban. Ok, se post lich trinh va so do. Dang phe voi hoa man hoa dao no tung toe o Sapa. Cac ban doi doan ve show hang nha.
p/s: mod oi em xin phep xai laptop sua bai sau nhe. Da ta!

Em về sớm nhất nên vào reg ngay 1 cái nick để ném đá đây
Có mấy cái ảnh chụp từ máy lởm của em, up tạm để các bác máy xịn up tiếp

Cafe dọc đường

Bắc Hà buổi sớm mai

Chợ Si ma cai

hơ hơ ...iem cũng mới về. Cảm xúc thì chỉ có thể nói là TUYỆT!
em cũng ham hố tí,up mấy cái ảnh cho ae coi,có điều ảnh của em còn lởm hơn của bác Cường,chụp bằng dt nên chỉ mang tính chất thời sự.
từ trên đèo Pha Long
picture.php

picture.php

picture.php

hoa đào
picture.php

còn đây là lúc đang chờ cà fe,các pác ấy gặp được một em mèo,thi nhau mang súng ra bắn

p/s:ảnh chỉ mang tính chất thời sự:))

Vầng, em đặt cục gạch ở đây đã, tí post ảnh sau. Mà ảnh em chụp xấu tệ các bác ạ. hu hu. em vừa reg nick xong...

hơ hơ ...iem cũng mới về. Cảm xúc thì chỉ có thể nói là TUYỆT!
em cũng ham hố tí,up mấy cái ảnh cho ae coi,có điều ảnh của em còn lởm hơn của bác Cường,chụp bằng dt nên chỉ mang tính chất thời sự.
từ trên đèo Pha Long
còn đây là lúc đang chờ cà fe,các pác ấy gặp được một em mèo,thi nhau mang súng ra bắn

p/s:ảnh chỉ mang tính chất thời sự:))

Tớ công nhận là chỉ mang tính thời sự thật=)) Vì hàng quá lởm so với tiêu chuẩn của xã - ko phải TCVN nhé:gun
Dù sao cũng(beer) hehe

Đến Bắc Hà , đi ngang qua Bản Phố thì thấy xa xa bên ngọn đồi bên kia những cô gái Mèo đang làm việc bên sườn đồi dốc mà kinh hãi .

Có đi mới cảm nhận được phong cảnh và cuộc sống của dân tộc mình.

Hùng vĩ và đẹp không thể nói bằng lời được .

Tranh thủ mấy bác súng to chưa vào, post mấy cái ảnh nữa lên ko thì lại chả ai thèm xem : D

Sương giăng Mường Khương

Xe & ôm

'Hái hoa' ở Pha Long theo cả 2 nghĩa : D

Món đậu và mèn mén ở chợ Simacai

Còn đây là chụp ở chợ Bắc Hà

Còn mấy tấm chợ Simacai tí ăn cơm xong em post luôn thể : P

:(( e mải thử cái món thịt lợn đen ... quên mất chạy sang hàng mèn mén òi :((

Hì em tranh thủ trước lúc các bác chưa vào xôn xao kể chuyện để cảm ơn xế của em là "vnlangthang" ạ ^^ Xế của em còn kiêm luôn photographer mở đầu bộ ảnh lần này của em :)

Đến ga Long Biên thì cảm ơn "vespacoi" nhiều ạ ^^ May ko chắc khóc hết buổi sáng mất :p

Thêm được em hoa đào nữa. Em về xem lại ảnh chỉ muốn đập máy đi thôi các bác ạ.:T
Các bác đi chợ Simacai up thêm ảnh đê!!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back