What's new

[Chia sẻ] 08.2016 - Tôi kể câu chuyện An Giang

"An Giang - nơi dòng sông Mê Kông huyền thoại chia làm 2 nhánh chảy vào Việt Nam.
Tới An Giang để hiểu rằng nó không chỉ có sông nước, mà bao lâu nay nóc nhà của đồng bằng sông Cửu Long vẫn luôn ở đó. Những cánh đồng, hồ nước, rừng cây, những món ăn miền Tây Nam Bộ, cả những người con An Giang hiền lành tốt bụng, bầu không khí mát mẻ và những cơn mưa đặc trưng...Tất cả làm nên An Giang ngày tháng ấy trong chúng tôi
"

Nói về cơ duyên đến An Giang
Chỉ là 1 buổi trưa thấy Vietjet bất chợt tung vé 0đ k báo trc chặng HN-Cần Thơ, k đặt thì thật có lỗi, lại rủ thêm đứa e. Lúc đặt thì cứ đặt thế chứ chưa có quyết định sẽ đi đâu, vì Cần Thơ cũng k có j nhiều mà mình đi r. Nghĩ vào miền Tây thì thiếu j chỗ để đi. Hè năm ngoái, trong một chuyến dài hơi dọc đất nước, mình cũng đã qua mấy tỉnh miền Tây và tự hứa sẽ có lúc quay lại đi từng nơi kỹ hơn. Các thông tin trên mạng đều nói Kiên Giang và An Giang là 2 tỉnh đẹp nhất miền Tây, KG thì thiên về biển đảo, còn AG là sông nước núi đồi rừng cây. Mình đã lăn tăn giữa lựa chọn đi 1-2 đảo ở KG với đi khám phá AG trọn vẹn. Nhưng thiết nghĩ, đi đảo mà chỉ có 2ce hơi buồn, mình ra biển đảo thích nướng thịt, ngủ lều, nghe tiếng sóng ru r sáng thức dậy chỉ cần mở cứa lều là thấy bình minh, thấy sóng vỗ bờ... mà 2 đứa con gái thì hơi thiếu đồng đội. Quyết định An Giang, vậy là câu chuyện AG bắt đầu :)
Chuyến bay HN-Cần Thơ tg bay chỉ khoảng 1h50p, hình ảnh từ ô cửa máy bay khi gần tới Cần Thơ:
Những nhánh sông Mê kông
[
Hạ cánh xuống TP Cần Thơ mình đi xe khách Phương Trang về TP Châu Đốc
Chờ xe

Đến Châu Đốc lúc gần 5 rưỡi chiều, 2ce tìm nhà nghỉ cất đồ r đi bộ luôn ra chợ kiếm đồ ăn, toàn ăn vặt loạn xới
Kể 1 chút: ng An Giang đầu tiên mình kết b
Chú Hải, người con Tân Châu (từ Châu Đốc đi qua phà Châu Giang, chạy thêm gần 20km nữa)
Chú Hải ban đầu là ng thuê xe máy giúp 2ce. Sao mà quen chú Hải tận An Giang mà nhờ thuê xe giúp???
Chuyện là mình lên mạng tìm chỗ cho thuê xe ở Châu Đốc mà mòn mắt ra được 1 SĐT, gọi điện thì họ bảo k có xe ở Châu Đốc để cho thuê @@ Thế là chày cối lên diễn đàn tìm những ng ở AG hồ sơ có chút tin cậy r inb nhờ vả hỏi han cả chục ng, nhưng cũng chỉ có 1 vài phản hồi: mình ở AG nma cũng kb vì toàn đi xe mình (đương nhiên r, mình ở SL cũng chưa từng hỏi chỗ thuê xe ở đâu, HN cũng chưa có nhu cầu bjo nên chả sợt, kb luôn), a kb nma xin đi cùng với, kb nma hỏi gọi các KS xem… Trong đó có Chú Hải, mình thấy Chú viết rất chi tiết cụ thể về những ngọn núi Thất Sơn ở AG và nhiều bài khác nữa nên hẳn p là người rất am hiểu địa phương, nên mình inb hỏi han, Chú trả lời cũng k biết chỗ nào cho thuê xe nma sẽ hỏi giúp, và góp ý lịch trình giúp mình, rất nhiệt tình (lúc đó thực ra nghĩ bí quá thì đến KS nó có xe cho thuê, nm axe KS sợ ọp ẹp mà 2 đứa con gái biết quái j mà sửa nên vẫn mong có ng ở AG hỏi giúp cho). Rồi Chú gọi điện bảo đã hỏi đc xe Nhật của ng nhà còn tốt cho mình, có gì đến nơi gọi điện Chú mang qua cho, lấy ít thông tin CMND, khỏi cọc.
Đây là ảnh buổi chiều tối đầu tiên đến Châu Đốc, lần đầu gặp Chú Hải, Chú đến tận Nhà nghỉ đón 2 đứa r phi thẳng vô cái Nhà hàng Nổi to vật view hẳn đầu nguồn sông Hậu gió mát trăng thanh uống Café, mình thấy cái nhà hàng này mã k hợp với kiểu đi của mình lắm (thế mà lúc thanh toán 3 cốc sinh tố café to bự Chú trả tiền có hơn 60k, lại thấy hợp quá trời :))
Mấy chú cháu ngồi hỏi han, nói chuyện, nhờ Chú mình mới biết Châu Đốc chính là điểm đầu nguồn sông Hậu (Mê kông từ Cam tách làm 2 nhánh đổ vào đất Việt thành 2 dòng Tiền Giang, Hậu Giang) và 1 số địa danh biểu tượng TP…
Rồi chú đưa mình cái Giấy mượn xe j đại loại thế để ký vào (mà chs trong này cứ nghe đến tên mình là mng đều gọi và viết là Huỳnh ahuhu). Chú còn cẩn thận check bằng lái, bảo cho ng k có bằng thuê xe là k đúng. Xong đưa hết giấy tờ đăng ký xe cho mình nên mình hỏi lại là ơ cháu tưởng cháu chỉ giữ 1 bản Giấy mượn chứ k cầm Đăng ký (mình thấy hơi lạ vì trc thuê xe ở ĐN họ chỉ đưa mình cái hợp đồng thuê xe để giữ, hay ra các đảo mà thuê xe ng ta có thể đưa cả giấy tờ xe vì cái đảo vòng vòng chạy đâu đc, mà trc gọi điện đến KS ở Châu Đốc hỏi giá thuê xe đắt thấy mồ hỏi sao đắt thế họ bảo chỗ này biên giới với Cam hay có lừa đảo tuồn bán xe sang bển @@)
Đấy, mình cầm hết xe cộ giấy tờ, trả trc mỗi tiền thuê mấy ngày, Chú giữ mỗi cái CMND nhàu nhĩ của mình (mà ai chả biết CMND ở VN quản lý thế nào r đấy, mất báo làm lại, k mất cũng báo làm lại được, biết bn đứa có 2 cái CMND liền @@). Chú bảo tin tưởng nhau là chính. Chú đưa xe r tự về, hôm sau sang Tân Châu mình mới biết qua phà r về nhà Chú gần 20km nữa, thấy thật là …:(
Bản thân mình rất trân quý mấy thứ niềm tin này, giống hồi trc mình cũng đưa hết cả giấy tờ và xe cộ cho đứa e mới chỉ quen nhau 1-2 tuần cho nó chạy dọc đất nước, một khi đã muốn thì bán đâu chả được. Nhiều ng bảo sao liều, mình k thấy liều, đơn giản là mình tin và niềm tin chưa phản bội, thế thôi (ở liều gặp lành, cứ đến khi nào bị lừa r tính sau viết kiểu khác :v Đi đường thi thoảng hay nói chuyện với ng xa lạ, mng cũng thắc mắc sao ng ta lại đưa hết xe cộ cho mình, hẳn là mình nhìn cũng tử tế chứ bộ kkkk. Mà vô trong này mấy đứa con gái giọng Bắc kiểu mặt ngu mắt sáng như bọn mình được ưu ái và đối xử thân thiện vô cùng ý :x
(còn tiếp...)
P/S: b nào cần thông tin lịch trình thì inb mình mail cho nha

Last edited:
Rừng Tràm ơi, lần tới đến nhất định t sẽ ở lại qua đêm và câu cá với cậu

Cò ở rừng còn nhiều đến mức dừng xe ven đường xuống tìm 1 lúc là nhặt được mấy cái lông cò.
Mình đi đâu cũng nhặt nhạnh 1 thứ j đó k bị phân hủy để về làm kỷ niệm, mà nhặt về khoe các Chú mới bảo đây là lông vạc (màu đen), cò màu trắng (cái này thì biết) :))

Lẩu mắm miền Tây
Có mấy loại cá trong đó, ăn với hoa điên điển, măng rừng và 1 vài loại rau. Mùi vị thơm đậm đà, mà ng miền Bắc sẽ thấy hơi mặn chút, nma vẫn ngon :D
Tiếc là thời điểm đến chưa có cá linh, phải gần tháng nữa mới bắt đầu mùa nước đổ, sau nhất định vào ăn lẩu cá linh !

8 con chuột rừng!
Lần đầu tiên ăn thịt chuột, chả có j là kinh dị cả, ngon, hơi hôi nma còn k hôi bằng dê, dễ ăn

Ngồi nhậu giữa cảnh thiên nhiên, nghe đổ mấy câu Vọng cổ...!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,430
190,079
Latest member
Quynh258
Back