What's new

Hỏi đáp về cách dùng GPS

nguyenhoangha

Độp độc hành
Chào các bác mê GPS,em mới tập tành chơi GPS đọc bài của bác CVN, bác TranTin thấy ngưỡng mộ quá nên mở topic này để học hỏi kinh nghiệm từ các bác bởi em ở Nghệ An vùng quê nên chẳng ai biết GPS là cái gì cả và cũng xin bật mí là em lại mù tịt Anh ngữ.Bây giờ em xin vào đề luôn.Em có con VentureHC , đã biết vẽ đường cho máy dẫn đi , xin hỏi như sau:
- Ngày 20/10/2010 ở cách nhà em 4km xảy ra động đất 3,7 độ Ricte tại toạ độ N18,927E105,442(tọa độ này em gọi điện hỏi trung tâm cảnh báo ở NA chứ báo Dân Trí đưa ra toạ độ sai, mãi trên Lạng Sơn), em đã xác định vị trí này bằng GOOGLE nhưng bây giờ vẽ làm sao để máy GPS dẫn tới mới hay.
- thứ hai là em vẽ route bằng RIDEWITHGPS.COM nhưng khi nạp vào máy lại thể hiện dẫn đường bằng tracklok và nghe anh VictorPhung bảo phải dùng phần mềm gì ấy để đổi tracklok sang route, em còn hỏi nhiều cái nhưng hôm nay xin các anh chỉ cho em vậy cái đã, em dốt vụ này nhưng ghiền vụ này, xin cảm ơn các anh nhé!!

1. Bạn hỏi về "dẫn tới một toạ độ xác định".
_ N18,927E105,442 đang định dạng độ, chắc bạn dễ dàng chuyển thành độ / phút hay độ / phút / giây, hay UTM. Cái này tuỳ vào chương trình hay máy nào mà ta cần, là cách thể hiện thôi.
_ Google Earth và default GPS đang sử dụng datum WGS84. Cái toạ độ kia mà bạn xin được có thể là datum VN2000. Bạn có thể chuyển, hoặc chưa cần quan tâm cũng chả sao, nó lệch nhau vài chục mét.
_ Với Garmin Mobile xt, ta có thể Find --> Coordinate --> nhập trực tiếp toạ độ --> done.
_ Với máy GPS Garmin, <cách 1>, bấm mark, edit toạ độ hiện tại thành toạ độ cần tìm, chọn cho điểm này một cái tên ABC. Sau đó dùng Find --> Waypoint --> ABC là xong.
_ <cách 2>, trên màn hình bản đồ, rê con trỏ tới vị trí cần đến, click enter và chọn goto cũng đc. Khi rê chuột thì toạ độ được hiển thị phía trên màn hình.

* Dẫn tới ở đây có 3 chế độ:
_ None: máy sẽ vạch 1 đường thẳng từ vị trí hiện tại tới vị trí ABC.
_ Follow Road: nếu trong máy có nạp bản đồ khu vực, nó sẽ tìm đường đi rẽ trái rẽ phải, ... Máy Venture HC kô có chức năng này.
_ Follow Track: khi track back, thì nó tìm đường theo track đã đi qua (kiểu đi ngược ra).

2. Bạn cài soft ozi explorer và Garmin Mapsource chưa? Hay bạn cài add on của Garmin, nối gps vào cổng usb chưa? Từ trang web Ridewithgps, nó cho nạp route thẳng xuống máy mà?

Em đã làm theo cách của anh và đã đi được đến chỗ động đất đó , tới đó em đi theo mũi tên đỏ chỉ đi đúng phút(toạ độ do google earth đổi đúng không anh) nhưng dò đúng giây rất khó, có khi nó nằm giữa ao anh ạ, ví dụ 18.55.37.2N 105.25.31.2E em dò mãi mà không tới được cái đuôi 37.2 và 31.2 , lúc đó mũi tên đỏ xoay lung tung theo anh thì em phải làm sao hay là máy có sai số cho phép, mong anh giúp em, cảm ơn anh Trantin84 nhiều!!

Anh PVNGUYEN đã cài cho rồi và nhu­ng khi nạp vào máy nó ra track(vạch đen) mà không phải vạch tím anh ạ.Nhưng theo anh thì đi theo track (vạch đen ) hơn hay là vạch tím(route) hơn bởi nếu theo track dễ vẽ và cũng chẳng phải đổi như anh VictorPhung nói.

Em đã làm theo cách của anh và đã đi được đến chỗ động đất đó , tới đó em đi theo mũi tên đỏ chỉ đi đúng phút(toạ độ do google earth đổi đúng không anh) nhưng dò đúng giây rất khó, có khi nó nằm giữa ao anh ạ, ví dụ 18.55.37.2N 105.25.31.2E em dò mãi mà không tới được cái đuôi 37.2 và 31.2 , lúc đó mũi tên đỏ xoay lung tung theo anh thì em phải làm sao hay là máy có sai số cho phép, mong anh giúp em, cảm ơn anh Trantin84 nhiều!!

À ha, cái khó ở đoạn cuối cũng chính là một trong các cái thú của chơi chấm đó. Chỉ cách DEST có vài mét mà loay hoay, quanh quẩn. Còn nó nằm giữa ao thì phải lội xuống thôi. Cái GPS đó kô có tích hợp compass, khi đi chậm hoặc đứng yên thì mũi tên nó xoay vèo vèo. Cho nên:
1, lúc này di chuyển ít thôi, cho gps nó ổn định. Dù gì thì sai số thiết bị cũng đến 15 mét hoặc hơn, nên bác có đòi chính xác 0.001 phút (khoảng 2.4 mét) thì cũng bất khả thi.
2. bác trang bị la bàn, so toạ độ gps báo với toạ độ hiện tại, chắc bác sẽ biết cần tiến về hướng nào thôi :D Đơn giản mà hiệu quả.

Anh PVNGUYEN đã cài cho rồi và nhu­ng khi nạp vào máy nó ra track(vạch đen) mà không phải vạch tím anh ạ.Nhưng theo anh thì đi theo track (vạch đen ) hơn hay là vạch tím(route) hơn bởi nếu theo track dễ vẽ và cũng chẳng phải đổi như anh VictorPhung nói.

Track và Route đều là "tập các điểm" nên cũng không có gì khác nhau. Cái "tím" là khi routing, sẽ tốt hơn về thông tin, vì khi đó mình biết cách DEST bao xa, hay có góc quanh thì nó báo. Nếu xài ozi explorer thì có thể chuyển trực tiếp track thành route để xài. Google thử "converte track to route" em cũng thấy ra nhiều tool, khi nào về nhà em thử xem sao. Bác mày mò thử xem.

Sorry các bác quan tâm, vì bận việc và chuyện "dao búa" nên em chậm trễ trả lời. Cũng nhờ bác HoangHa hỏi, em mới xem lại cẩn thận (trước giờ em chưa dùng chức năng route).

* Cả track và route đều được lưu vào chung file .gpx của máy Garmin. Một track thì có tối đa lên đến 10.000 point*, và một route thì chỉ có tối đa 50 point*. Route có thể được tạo ra từ tracklog, từ Mapsource hay đơn giản là từ một bộ các điểm trung gian mà ta chỉ ra. Để phân biệt hay chỉ rõ cái nào xài được, thì phải sử dụng thực tế mới kết luận được!

Bài viết này, mô tả sơ lược về quá trình tạo 1 route từ 1 tracklog có sẵn, và sử dụng nó trên máy Garmin 72H.

1. Đây là một tracklog từ SG đi ra Hồ Cốc ăn sinh nhật Phượt. Dài 131 km, có 1979 points.

http://www.mediafire.com/?evlo5mkilm7955q

2. Giả sử ta cần tạo route từ SG đi Hồ Cốc.
_ GPS Bable freeware http://www.gpsbabel.org/ - xem tiếp bước 3
_ GPS Track Maker bản free http://www.gpstm.com/ - xem tiếp bước 5.

3 - bằng GPS Bable
Nhập vào file .gpx (GPX XML = GPS Exchange format). Trong cùng một file .gpx chứa cả POI, track và route. File .gpx kèm phía trên chỉ chứa tracklog ! Ta có thể lọc lại bằng Filter.

attachment.php

Lưu ý 2 option:
_ Ta lược giản tracklog từ gần 2000 POI xuất 50 POI cho phù hợp giới hạn của máy. Nếu ta không thực hiện thao tác này, route tạo ra sẽ chỉ bao gồm 50 POI đầu tiên của track.

attachment.php

_ Click chọn transform. Nếu cần tạo route theo chiều ngược lại (ở đây là từ Hồ Cốc về SG, ta reserve em nó)

attachment.php

Xong xuôi ta Apply, sẽ nhận được 1 file Result.gpx như đã thiết lập (http://www.mediafire.com/?y47fu76d4vv3b3l). File này có thể mở bằng phần mềm Garmin Mapsource, từ đó nạp route xuống máy GPS.

4. Từ Bable, ta có thể nạp thẳng route xuống GPS, nếu thiết lập như sau. Lưu ý cài driver GPS phù hợp để PC nhận diện đúng.

attachment.php

5. Phần mềm GPS Track Maker chuyên dụng cho nhiều mục đích khác, nhưng cũng có thể sử dụng để chuyển track --> Route.
Open file tracklog, click n drag để chọn đoạn track cần chuyển. Menu Tool \ Tracklogs and Routes \ Tracklog Reducer và option:

attachment.php

Sau đó lưu lại file .gpx, nạp vào máy bằng Garmin Mapsource.

---------------------------------------------------------
* : tùy vào model máy, đọc manual để hiểu rõ hơn.

Anh TranTin ơi hèn chi hôm qua em đi 230km đường rừng tây Nghệ An thì đi bằng track được khoảng 18km là tịt, may mà đoạn cửa rừng có sóng đt nên lôi máy ra vẽ tiếp, sáng nay dậy sớm định viết bài hỏi bác thì đã có câu trả lời rồi , may quá, thanks bác nhiều!

em xin bổ xung tí, cái máy Etrex VentureHC của bác Hà cho phép tạo 250poi/route. do vậy khi filter số lượng Poi bác có thể xét 250 poi.
Em chưa sử dụng những phần mềm track/route converter của bác TT giới thiệu nhưng em thấy phần mềm winGDB3 thấy cũng hay, có nhiều tùy chọn khi convert (http://www.sackman.info)

Bác Trantin ơi, em đã nhận đc file bác gửi nhưng bác chỉ cho em cách "gọt " như thế nào cái, em dùng trang bác VictorPhung đưa hôm nọ làm được mà hôm nay chịu, chả hiểu tại sao..bsác giúp em nhé!!
Emđã gửi đủ 3 ngày, bác xem đc chưa em gửi SG- NA luôn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,476
190,100
Latest member
tohue6789
Back