What's new

Xuyên việt xe gắn máy 02.09 Sài Gòn-Hà Nội-Hà Giang

Vào thời điểm mà mọi thứ đều lắng xuống super nhà ta quyết định đào lại mộ vụ 2/9 vừa rồi, kể ra thì chờ đợi thì có cái hay ta sẽ bình tĩnh mà kể chuyện hơn, để không hấp tấp, vội vã.

Chuyến xuyên việt "tiêu tốn" tổng thời gian 18 ngày(không tính phi vụ depkep ăn chơi tăng 2), trải qua 3 miền đất nước, những người ở những nơi khác nhau tụ tập với nhau bò lê trên xe gắn máy để kể câu chuyện lịch sử cho chính mình.
Một đặc biệt nữa là 4 chiếc xe cũng từ 4 lò khác nhau mà ra (Honda-chuabietgi, suzuki-depkep, yamaha-super and sadoka-Hiep) cũng phải kể thêm con sadoka này nghe vậy chớ không thường chút nào, không biết bác Hiệp độ kiểu gì mà chạy hơi bị bốc, leo dốc phà phà, chỉ ngặt cái hơi tốn xăng tí thôi =)).
Gần 3800km là số Km trên xe mình đo được, mà "phê" nhất là đường bò lên Hà Giang, kể sơ sơ là dây sên của mình bắt đầu là số 4, một quãng đường dài SG-HN thì phải tăng lên số 5, và Hà Nội-HàGiang-Hà Nội thì từ số 5 em nó bay thẳng lên số 10, còn 2 nấc nữa nữa là hết đời dây sên.

Cảm giác rời bỏ sau lưng và mọi thứ vùn vụt trôi qua mang lại cảm xúc rất lạ, những buổi chiều nắng tắt theo triền dốc, những lần được băng qua những đồng lúa chín, những cái nắng đổ lửa của miền trung, hơi nước đọng ướt đường trên đường Hồ Chí Minh, hay cảnh vật của rẻo cao Hà Giang, mọi thứ trôi qua nhanh nhanh và ngay lúc đó cảm giác ngất ngây chỉ chớm trên đầu lưỡi, nhưng một ngày, ngẫm nghĩ, nhâm nhi, cảm giác như đắm trong một chút của tình yêu.

Haizz, ta lại lang man, ta ghét lãng mạn, sống trong cảm giác đó, nghĩ lại, cho ta 3 phút là mình cái đi.

Từ những ngày đầu "thành lập" mà mình lập để "kêu gọi" quần chúng
https://www.phuot.vn/threads/20617-Xuyên-việt-HCM-Hà-Nội-(-Hà-Giang)-xe-máy.-Khởi-hành-02-09-2011
Và topic "live"
https://www.phuot.vn/threads/25249-...khởi-hành-02-09-(cập-nhập-lộ-trình-hằng-ngày)

May mắn được gặp và làm quen với mọi người trên hành trình, đoàn gửi lời cám ơn:
-Dantocgoc : mod chủ xị, đã tiếp đoàn ở Thanh Hóa
-Anh Phạm Tiến Thành (AA): Khánh Hòa, ăn uống ầm ĩ ở nhà hàng Như Ngọc.
-Bác Thanh_Vinh: chờ đợi đoàn ngày ở Phú Yên và giao lưu, tiếp đón rất ân cần tại Nghệ An.
-Yến Thy: phú yên
-Lê Thư (bạn học), Anh Linh (axonactive Đà Nẵng), Vương (gọi là việt kiều swiss đi nhỉ): Đà Nẵng
-Công :Đà Nẵng, đi Non Nước.
-Gia đình Minh: cám ơn mẹ của Minh mời một bữa ăn Hà Nội, sống chung ngắn ngửi phong cách Hà Nội.
-Và những người khác, mà có thể giờ đang bị bí, chưa nghĩ ra.
À quên, cám ơn vợ của anh dépkẹp và vợ chú Hiệp đã "tạo điều kiện" cho 2 thành viên ra đi :D

Dô thân bài luôn.
Kể ra thì không ai sướng bằng depkep:

Những tay khởi hành thì có nhiêu đây thôi, còn lại cho ở nhà, nấu cơm, vo gạo

Last edited:
Để bắt đầu câu chuyện của chú Minh trước.
Đêm trước khi xuất phát, đón Minh ở sân bay rồi đi gặp chiến hữu bí tỉ cái đây (cái mặt mình lúc này ở đâu nhỉ)

Qua quận 10 cho chú Minh gặp các em các chị đồng nghiệp luôn

Cả đêm không ngủ luôn á, 4h lồm cồm bò dậy và lúc này mọi thứ đã xong, cột đồ đạc, xuất phát thôi (nhìn cảnh em nó đẹp đẽ chút trước khi bị "hành xác")

Trời tờ mờ tối

Bồ câu vẫn còn sống được ở nhà thờ Đức Bà?

Và không đợi nữa, lên đường đoàn rời Sài Gòn đi Phan Rang (350km)

...

Đón bạn chuabietgi tại Biên Hòa-Đồng Nai và tranh thủ ăn sáng,

Long Khánh, đã hơi lạnh, đã bắt đầu xa sự náo nhiệt

Phan thiết, sau khi làm bữa trưa đầu tiên cũng khá là vất cả để kiếm chỗ ăn, cuối cùng cũng có chốn dung thân

Số là hôm nay em dẫn đoàn nhưng phiền phức thì em gây ra đầu tiên luôn :)), dính tai nạn "bọc nilon", xe bon bon khu gần chợ Phan Thiết, một cái bọc tổ chảng bay ngang qua và nó quấn lấy cái xe cứng ngắc luôn, trời ơi, thiếu điều không thấy cái xe đâu luôn, phải hì hục hơn nửa giờ để moi mớ bọc này khỏi xích sên, thắng, vv, cho nên các bác nào lần sau mà thấy cái bọc nào bay bay thì né dùm cái nha. Xui cái hok có hình show.

Rời Phan Thiết vào khoảng hơn 1h chiều, tiền về Phan Rang

Last edited:
Buổi tối đầu tiên của hành trình nên nhìn mặt ai cũng còn tươi roi rói hén :D

Đó là lúc cả đoàn đang thưởng thức món bánh canh chả cá nổi tiếng ở Phan Rang, bắt quả tang bác super nhìn mình "làm 2 tô nhá" :D
Còn cái món cuốn cuốn (to bằng bắp tay và dài gần 30cm) gì đó nữa mà Super.

xuyên việt bằng xe máy.....Các bác tài thật.....Xin bái phục
Đầu năm cũng cũng làm 1 chuyến solo từ Hà Nội và sài gòn....Rất hay

Tính đến giờ là hơn một tháng kể từ ngày 2/9 bắt đầu chuyến đi phượt đầu tiên của mình(chơi luôn xuyên việt cho máu ). Thực ra quyết định tham gia chuyến đi vừa rồi là một quyết định bốc đồng của mình. Và KHÔNG TIẾC một chút gì hết. Nó cho mình kinh nghiệm sống, kinh nghiệm đối đầu với khó khăn (physically và emotionally) và hơn hết là thành quả (gặp bạn mới, ngắm được cảnh đẹp đất nước ...)

đầu tiên là con người nhá.
Trước h mình đã khoái cái giọng ngọt như mía lùi rồi. H được thưởng thức trực tiếp luôn nghen. Cả SG và Huế.

Dây là bạn đồng nghiệp ở chi nhánh HCM, giọng qua phone đã ngọt rồi mà ở ngoài đời còn ngọt hơn. Tính tình thì dễ thương khỏi chê luôn, mỗi tội toàn là chị của em mới đau chớ. (đùa tý cho vui thôi, chị nào vào đây bỏ quá nghen )
Còn cái này ý nghĩa nha: em dân Bắc, nay được sống (ít nhất là nửa tháng) với toàn người Nam, rồi lại gặp được một mầm xanh ở miền Trung (mới là mầm thôi, có đậu quả hay không thì em vẫn đang pray từng ngày, ai có lòng pray cùng em với nhé heheh)

Quên mất, em còn gặp được những chiến hữu/đồng chí/đại ca mà em thực sự yêu mến để có thể nhậu đến hết mình luôn.
Tất nhiên không thể không kể đến những khó khăn như nắng cháy da

hay mưa ướt đẫm người và khứu giác bị tra tấn (tự tra tấn và cả bị tra tấn)

Trông hình chỉ thế thôi chứ ngoài đời "hương lan" ảo diệu lắm cơ.
Nhưng những khó khăn đó chỉ làm cho niềm vui khi đến được đích càng tuyệt vời hơn.

Tóm lại, cám ơn tất cả các thành viên trong nhóm cùng những người bạn lớn trên đường như bác thanh_vinh, bác dantocgoc, bạn pinko cùng những con người dễ mến em gặp trong chuyến đi. Tất cả mọi người thực sự đã tạo ra một kỷ niệm khó có thể quên trong đời em đó
P/s: tạo thêm kỷ niệm nữa nha, quí 1, miền tây YEAH!

Ngày 3/9: đoàn rời Phan Rang đi Cam Ranh-Nha Trang-Phú yên, có một kỷ niệm "hãi hùng nha", hôm nay cho bà con coi phim chơi nghe, post vài cái lấy roda cho depkep, chuabietgi, tmriddle lấy đà nè

Tối sau khi ra Ninh Chữ làm ít chai, ai cũng ngủ ngon lành, tình hình sau hôm đầu tiên nhìn vẫn còn khá hoành tráng

Rời Phan Rang:

Oánh dấu một cái tại trung tâm Phan Rang cái coi, thời tiết quá đẹp, nắng từ đông sang tây, gió cấp 3, giật trên cấp 4, đường không ổ gà

Tháp chàm Phan Rang

Sau đó đoàn tiến về Khánh Hòa, bắt đầu cảm nhận được núi và non.
Vào địa phận Khánh Hòa, dọc theo đại lộ Hùng Vương đến thăm nhà hàng Như Ngọc của đại gia Thành axonactive đây :D
Ha ha, nhìn anh Thành gấu gớm nhỉ:

Nhà hàng nằm trên cái hồ, bác dép kẹp trong 30 giây đã câu được 2 con cá, máu miền tây nổi lên, ta cũng xách cần ra nhử, từ đó không ai câu nổi con nào nữa.

[video=youtube;UrlDuFs89NU]http://www.youtube.com/watch?v=UrlDuFs89NU&feature=autoplay&list=ULUrlDuFs89NU&lf=mfu_in_order&playnext=1[/video]

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back