What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Tôi cũng đã được đến Mộc châu vào một ngày cuối đông khi mà hoa mận hoa đào thi nhau khoe sắc hoa nào cũng đòi phần hơn, hoa mận thì khoe sự thanh khiết, hoa đào thì nồng ấm chào mời lữ khách, Đứng trên đường quốc lộ (quán 64) nhìn ra thảo nguyên rộng lớn thấy mình thật nhỏ bé. Mang một chút màu xanh của mộc châu (bố cải mèo), một cành đào phai nho nhỏ về đón tết về đến nhà rồi mà vẫn vấn vương cấu hát (trên đài phát thanh xã loóng luông) hmong. Quay lại Mộc châu một ngày hạ chí, vẫn đồi ấy, đất ấy nhưng lại được khoác tấm áo xanh mới, làm cho lòng vơi đi bao nhiêu sóng gió. Dạo một vòng quanh chợ thị trấn nông trường, chả mua gì cũng mà cả đắt rẻ. Qua hàng thợ rèn gần chợ (ông Khung) mua một con dao hmong làm kỷ niệm. Đến cửa khẩu loóng sập nhìn bông hoa chuông mà liên tưởng đến nhứng chiếc váy Hmong đang chăm chỉ gieo những mầm ngô mới nhú trên nương đất đỏ đậm. Nhìn đám trẻ đang tắm dưới suối muốn quay lại thuở còn chơi bi đánh đáo, vô tư quá!. ghen tị đấy
Hẹn đến ngày tết độc lập sẽ quay lại Mộc châu uống rượu và đi chợ tình.

Thế hả bác, sao khó thế nhỉ?
Bác bố trí thời gian 2 ngày 1 đêm thôi nhé. Mua một cuốn bản đồ hành chính (130k thì phải) Xách xe máy, máy ảnh sáng chạy từ 5 h sáng, trưa đã ăn cơm ở Mộc châu rồi, thuê một phòng 150-200k/ngày ngủ, chiều dậy di chơi vòng vòng, chụp ảnh muốn biết chỗ nào hay, đẹp hỏi nhân viên nhà nghỉ hỏi dân họ sẽ chỉ ngay. Hôm sau về đị đường phù yên, thanh sơn phú thọ ấy, rẽ qua thanh thủy tắm nước nóng sau đó về hà nội tối là vừa. Rủ thêm bạn đi cho vui nữa bác nhé. Đơn giản thế thôi việc gì mà phải mất cả tháng suy nghĩ cho nó mệt với lại tính toán nhiều quá đi nó không đúng với suy nghĩ lại tiếc công đi.
chúc bác vui

hi! Mình ở Mai Sơn nè bạn! Con gái Mộc Châu xinh lắm! Từ HN chạy QL6 160km là tới MC rùi! Đường đẹp lắm các bạn ạ! Nếu chạy nhanh thì chỉ mất khoảng 2.5h là tới nơi thôi! Ăn nghĩ cũng rẻ lắm phòng chỉ khoảng 150k/1 đêm thui!

hi! Mình ở Mai Sơn nè bạn! Con gái Mộc Châu xinh lắm! Từ HN chạy QL6 160km là tới MC rùi! Đường đẹp lắm các bạn ạ! Nếu chạy nhanh thì chỉ mất khoảng 2.5h là tới nơi thôi! Ăn nghĩ cũng rẻ lắm phòng chỉ khoảng 150k/1 đêm thui!

Phượt gia này chắc là tay đua của đội Subaru mới ở bển về à ?? =))=)). Em chỉ mới biết đến ký lục Bờ Hồ - Mộc Châu 3h10phút.

hị hệ, em chạy Exciter mấy chuyến, mà nhanh nhất phải những 2h45' từ Cầu Giấy tới Mộc Châu đấy.
Gái Mộc Châu xinh thì cũng xinh đấy, cơ mà "bụt chùa nhà không thiêng" :D
Bác nào có đi Mộc Châu đợt mùng 2/9 này thì vô đây em bảo cho những gì không biết :)) https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4078&page=4

" Trai Phù -Gái Mộc " tức trai Phù Yên ,gái Mộc Châu .

Hy vọng topic này của bạn sẽ là cẩm nang về Mộc Châu cho dân phượt .

Cũng vài lần được ăn Tết Độc lập ở Mộc Châu .Phải nói là rất vui ,nhớ nhất cháy phòng nghỉ ,vật vờ suốt đêm uống rượu với trai H'Mông đi ghẹo gái ...

Chả thấy Người Mộc Châu giới thiệu tý nào về quê hương cả ??? Tôi cũng lên MC vài chục lần nên có biết thêm 1 câu thành ngữ nữa :

" Gái Mường Tè - chè Tô Múa "

Mường Tè và Tô Múa là 2 xã thuộc huyện Mộc Châu ,nằm trên đường ra phà Vạn Yên .

Có tý ảnh góp vui .Tết độc Lập 2-9 đang đến gần ...

Hồng ở Pà Cò .

Trên đồi Mộc Châu

Dã Quỳ Mộc Châu .

Hoa Cải trắng Mộc Châu .

Thác Dải Yếm - Mộc Châu

Hoa Trạng nguyên Hát Lót .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member